Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > PHONG TRÀO SƯU TẬP TEM > Trung ương Hội Tem Việt Nam

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 06-03-2009, 14:19
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Trung ương họp nóng :D

theo tin do trang chủ Hội tem Việt Nam cập nhật lúc 9:7' 27/2/2009

Hội nghị Ban chấp hành Hội Tem VN giữa nhiệm kỳ III sẽ họp vào 10/3/2009

Vừa qua, Thường vụ Ban chấp hành Hội Tem Việt Nam đã họp phiên thường kỳ và quyết định Hội nghị Ban chấp hành Hội Tem VN giữa nhiệm kỳ III sẽ họp vào 10/3/2009 tại Hà Nội.

Hội nghị lần này có ý nghĩa quan trọng vì sẽ đánh giá hoạt động của Hội Tem và phong trào sưu tập tem nửa nhiệm kỳ vừa qua, bàn phương hướng hoạt động nửa nhiệm kỳ còn lại để hoàn thành thắng lợi những nhiệm vụ từ 2005 đến 2010 mà Đại hội Hội Tem Việt Nam lần thứ III đã đề ra.

Vì ý nghĩa quan trọng này, Ban Thường vụ Hội Tem Việt Nam quyết định:

1- Hội nghị lần này là hội nghị Ban chấp hành mở rộng, ngoài các ủy viên BCH, còn mời thêm các Chủ tịch hoặc thường trực Hội Tem các tỉnh không phải là Ủy viên Ban chấp hành, tham gia Hội nghị.

2- Hội nghị sẽ tiến hành trong 1 ngày. Buổi sáng thảo luận báo cáo chung. Buổi chiều bàn về chuyên đề phát triển phong trào sưu tập tem nước ta.

nước ta có tổng cộng 32/64 tỉnh có Hội tem, chăm lo cho phong trào tem của 32/64 tỉnh. từ giờ tới cuối năm và sang 2010 có nhiều chuyện lớn như triển lãm tem kỉ niệm 120 năm ngày sinh bác Hồ & đặc biệt là TL tem quốc gia lần thứ 5 ... lần nầy mời tất tần tật các lãnh đạo Hội tem tỉnh, kể cả ko thuộc ban chấp hành Trung ương Hội ... chà chắc đông vui lắm đây ... nhưng những tỉnh xa thì về sao kịp nhỉ ... chi phí cũng tốn kém lắm

Hội nghị diễn ra trong 1 ngày ... cả sáng cả chiều chăng ... sắp dậy sóng rùi ... làng tem VN liệu sẽ phát triển thế nào đây ... bam bam ...si` - bam ...

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (06-03-2009), Ốc_hp (19-03-2009), bebu2410 (06-03-2009), chie (06-03-2009), huybh (18-03-2009), manh thuong (06-03-2009), Nguoitimduong (06-03-2009), Russ (06-03-2009), trithuc_nguyen (06-03-2009), tugiaban (06-03-2009), zodiac (06-03-2009)
Cũ 17-03-2009, 17:30
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

đợt vừa rồi quá bận, cuộc họp đã diễn ra tròn 1 tuần mà gk chưua gặp được bác Tiến để xin trực tiếp 1 số tin quan trọng.

Việc thì tạm lắng vào chiều nay nên vào trang chủ của Trung ương hội xem tin, lượm được bài sau:

http://www.temvietnam.vn/news_detail...=51686&CatID=4

Những phát biểu tâm huyết
(Cập nhật lúc 21:48' 13/3/2009)

Hội nghị BCH lần này có ý nghĩa quan trọng vì đây không chỉ là hội nghị thường kỳ mà còn là hội nghị giữa nhiệm kỳ của Hội Tem Việt Nam khóa III (2005 – 2010), nhằm đánh giá những việc đã làm được và bàn phương hướng, giải pháp thực hiện thắng lợi những mục tiêu Đại hội III Hội Tem VN đề ra. 17 ý kiến liên tục phát biểu tại hội nghị BCH lần này không trùng lặp, có thể gom vào 3 loại ý kiến: Bổ sung báo cáo; nêu các vấn đề cần giải quyết trong công tác Hội và nêu một số điểm về cách làm việc của BCH.

Nhìn chung các đại biểu đều nhất trí với bản báo cáo công tác do thường vụ chuẩn bị. Tại hội nghị lần này, các đại biểu còn xem xét tới từng chỉ tiêu, cho thấy dẫu công tác ở nhiều ngành khác nhau, không thường xuyên gặp gỡ trao đổi nên khi về dự hội nghị chấp hành từng ủy viên đều tham gia với tinh thần trách nhiệm cao đã chuẩn bị kỹ lưỡng để dự họp.

Một tình hình được hầu hết các đại biểu để cập đó là hiện nay làm thế nào để tạo phương tiện và nguồn kinh phí cho các cơ sở hội hoạt động một khi ngành bưu điện – “nhà tài trợ chính truyền thống” đối với Hội Tem các cấp từ nhiều năm nay đang chia tách và chưa ổn định về tổ chức. Đây là một khó khăn đã được dự báo ngay từ phiên họp chấp hành lần trước. Qua phát biểu của các đại biểu và các ủy viên phụ trách các khu vực cũng cho thấy hội tem các tỉnh thành đều đã tích cực và chủ động tháo gỡ khó khăn này bằng nhiều cách khác nhau.tùy theo tình hình cụ thể của mỗi địa phương. Khoản chi phí “”hoành tráng” mà các nơi phải chi mỗi năm thường dành cho các hoạt động trưng bầy triển lãm. Ông Võ Xuân Ba - Hội Tem Gia Lai - cho đây là một hình thức phản ánh đầy đủ “ kết quả, trình độ sưu tập của mỗi nơi, có tác dụng kích thích thúc đẩy phong trào rất lớn” nên không thể bỏ qua. Tuy vậy ông cũng cho thấy cần thu hút được sự quan tâm và đóng góp của lãnh đạo và nhiều nhà tài trợ tại địa phương. Đợt triển lãm tại Gia Lai năm trước, Hội Tem Gia Lai cũng còn được sự ủng hộ của 4 Ngân hàng. Và qua đây các triển lãm tem cũng là một cơ hội để góp phần quảng cáo tiếp thị cho các đơn vị đó. Phát triển ý này ông Trịnh Quang Tác - Chủ tịch Hội Tem Hải Phòng cũng đã từng góp phần tuyên truyền cho các dịch vụ mới của Bưu Điện, kết hợp với Hội Khuyến học thành phố, viết bài trên các báo đài địa phương … phần nào cũng là một hình thức quảng bá thương hiệu… Nói tóm lại chúng ta sẽ dành được sự ủng hộ nếu biết khéo kết hợp để bên đối tác có thể thấy được ngoài những lợi ích xã hội chung, việc làm này còn mang lại sự thuận lợi cho cả từng bên. Tuy nhiên ông cũng có nói trong việc này cần tổ chức hết sức tiết kiệm, huy động được sự đóng góp tối đa của chính các hội viên và người yêu tem. Ông còn nói thêm năm trước đã có lần Hải Phòng tổ chức một cuộc trưng bầy mà chỉ dự trù yêu cầu BĐ hỗ trợ có 500.000 đ.

Híc ... đó chính là cuộc TL tháng 12, phát huy cao độ tinh thần xã hội hóa ... kinh phí siêu nhỏ như vậy có được là nhờ sự nhiệt tình làm việc ko công của người già, phụ nữ và trẻ em (bác Đỉnh, Ốc, bugi) ... kể cũng đáng tự hào

Ông Bùi Quang Trung - Chủ tịch Hội Tem Khánh Hoà còn cho biết cũng với tinh thần này Khánh Hoà đã tổ chức trưng bầy tem “ 5 trong 1” – nghĩa là kết hợp với lễ của 4 sự kiện khác của tỉnh nên tiết kiệm và hiệu quả. Tán thành các ý kiến này ông Nguyễn Việt Dũng- Chủ tịch Hội Tem tp HCM cho biết thêm tại tp HCM có 15 CLB Tem. Nếu mỗi năm các CLB này chỉ tổ chức trưng bầy triển lãm 1 lần thì Hội Thành phố cũng không thể cáng đáng nổi.

nhưng rất vui và VS đã làm được những kì tích chưa từng có trong lịch sử phát triển của làng tem VN từ thủa khai thiên lập địa. Ko phải mình là kẻ khoái TL mà tán dương cao vậy, nhưng thực lòng mà nói tổ chức được VIETSTAMP EXHIBITION lần 1 và 2 như vừa rồi BCN VS và các thành viên đã rất nỗ lực. Những nỗ lực mà ko thể diễn tả hết được bằng lời.

Ai đã từng tham gia dàn dựng hay tổ chức một cuộc TL mới có thể cảm nhận được điều ấy

... xin được tiếp tục ý kiến của bác D- CT Hội tem Tp HCM

“Vì vây chúng tôi chủ trương kêu gọi những người tham gia trưng bầy cũng đóng góp một khoản phí tham gia triển lãm nhất định”. Đa phần các CLB của tp HCM tán thành việc làm này vì điều đó mới thực sự nói lên vai trò trách nhiệm của chính những người sưu tập đối với phong trào, tuy còn một vài CLB nhỏ còn có điều băn khoăn…Vốn ngân sách của một số ngành ở các địa phương như VH TT DL, TTTT …. nên cùng đóng góp với Hội ta để phát triển phong trào tem chơi

Các tỉnh thành cũng đều nói lên những cố gắng chủ động của từng nơi về vấn đề này. Phần lớn các Hội đã tận dụng được trụ sở Hội để làm được những việc có thể đóng góp thêm tạo điểu kiện duy trì các hoạt động thường xuyên ở địa phương.

Vấn đề cần xây dựng các cơ chế để Hội có thể hoạt động vững bền là điều được nhiều đại biểu quan tâm. Ông Nguyễn Việt Dũng đồng thời là thành viên của HĐND thành phố và là đại biểu Quốc hội cho biết sắp tới Nhà nước sẽ thông qua Luật Bưu chính, Hội nên tìm hiểu để có thể đề xuất tham gia những nội dung có liên quan cho xác đáng. Ông Hưng Phó Chủ tịch Hội Tem, Phó Giám đốc BĐ Phú Yên thì xuất phát từ một tỉnh có nhiều tiềm năng du lịch nên BĐ tỉnh đã có công văn hướng dẫn các bưu cục về vấn đề này. Ông Nguyễn Đức Quang - Phó Tổng Biên tập Báo TNTP thì cho biết Chi đoàn Thanh niên CS HCM ngay tại cơ quan ông cũng sẽ thành lập 1 CLB sưu tập tem. Đi tuyên truyền cho người khác mà bản thân mình thờ ơ bàng quan thì không sao thuyết phục nổi! Ông còn đề nghị các phong trào cần được rút kinh nghiệm để phát triển, cần có cơ chế cụ thể hơn đề nuôi dưỡng phong trào; uỷ viên BCH, các tiểu ban cần kiểm điểm về hoạt động của mình xem mình “còn nợ Hội ” những gì. Ông Văn Đình Ưng Phó Văn Phòng Bộ GD&ĐT có đề cập đến nhiều vấn đề liên quan đến việc đưa sưu tập tem vào trường học. Nên kết hợp tốt với phong trào “Xây dựng trường học thân thiện” của ngành GD&ĐT hiện nay. Ông Võ Minh Lượng Uỷ viên BCH phụ trách các tỉnh Đồng bằng sông Cửu Long, Chủ tich Hội Tem Cần Thơ thì sau khi đánh giá một số tình hình tổng quát của khu vực có nêu các tài liệu huấn luỵện của Hội cần phát không cho các cơ sở…
Cuộc họp kéo dài tới gần 13g00, ý kiến súc tích và nhiều mặt trùng hợp với nội dung dự kiến của buổi hội thảo chuyên để về tổ chức và phát triển chiều hôm đó nên cuối buổi Chủ tịch đoàn quyết định rút ngắn thời gian làm việc.

Minh Chí

híc ... ngày nầy đúng 1 tuần trước bận quá ko bám càng Hội lên được ... xem trực tiếp ý kiến của các lãnh hội tem thì hay lắm

cả núi tiền phải bỏ ra để các lãnh đạo từ tận Cần Thơ, SG, Gia Lai , ... Phú Yên ... Hp để có mặt tại 18 Nguyễn Du chứ ít gì ... chậc ... giá mà làng tem ONLINE có 1 người trong bộ máy của Trung ương Hội thì tuyệt ... có vài tấm hình chắc thú vị lắm.

Thôi dù sao qua bài tường thuật vắn 1 số ý kiến chủ chốt trên cũng có vài thôgn tin rồi, vấn đề lớn là kinh phí.

Xem ra cần vài năm nữa để làng tem VN chuyển sang bước mới, ít lệ thuộc tài chính vào nguồn của ngành Bưu chính. Khi vấn đề tài chính được giải quyết tốt thì vấn đề những bộ TL đẳng cấp quốc tế là những thứ cần được ý thức rõ nét hơn nữa. Mình chờ xem nào

8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Ốc_hp (19-03-2009), chie (23-10-2010), huuhuetran (18-03-2009), huybh (18-03-2009), Poetry (17-03-2009), tugiaban (18-03-2009), xihuan (18-03-2009), zodiac (17-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 07:48
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Nghe tin hành lang là lần nầy ai tham gia triển lãm tại Tp HCM (trừ mấy hội tỉnh được mời tham gia salon free) sẽ đóng 200.000 đồng cho 5 khung (tin không chánh thức nghe quý vị) hay bao nhiêu đó chưa biết chắc. Như vậy bà con nào hăng say nhiệt tình làm TL đóng góp cho phong trào siêu tập tem và góp phần cho giao lưu giữa các hội bạn thêm hoành tráng thì ngoài kinh phí tự túc lo cho "con cưng" còn phải bỏ ống heo góp thêm tí tẹo tiền hổ trợ cho Hội lo kinh phí cho "con cưng" của mấy bạn có chổ mà trình diễn "thời trang" nữa nhé. Nghe tin sét đánh như rứa em cũng hơi hốt hoảng vì nhỡ đăng ký 2 em dự thi 1 em trưng bày nên ...chà chà...phải saving gấp ! Hic hic em đã giả từ phở bò, cà phê đá buổi sáng chuyển qua ăn xôi uống nước lọc để tiết kiệm ngày XX.000 đồng dần dần rồi đấy !
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (18-03-2009), chie (23-10-2010), hat_de (18-03-2009), huuhuetran (18-03-2009), manh thuong (18-03-2009), tiny (18-03-2009), xihuan (18-03-2009), zodiac (18-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 08:19
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Nghe tin hành lang là lần nầy ai tham gia triển lãm tại Tp HCM (trừ mấy hội tỉnh được mời tham gia salon free) sẽ đóng 200.000 đồng cho 5 khung (tin không chánh thức nghe quý vị) hay bao nhiêu đó chưa biết chắc. Như vậy bà con nào hăng say nhiệt tình làm TL đóng góp cho phong trào siêu tập tem và góp phần cho giao lưu giữa các hội bạn thêm hoành tráng thì ngoài kinh phí tự túc lo cho "con cưng" còn phải bỏ ống heo góp thêm tí tẹo tiền hổ trợ cho Hội lo kinh phí cho "con cưng" của mấy bạn có chổ mà trình diễn "thời trang" nữa nhé. Nghe tin sét đánh như rứa em cũng hơi hốt hoảng vì nhỡ đăng ký 2 em dự thi 1 em trưng bày nên ...chà chà...phải saving gấp ! Hic hic em đã giả từ phở bò, cà phê đá buổi sáng chuyển qua ăn xôi uống nước lọc để tiết kiệm ngày XX.000 đồng dần dần rồi đấy !

híc .. vừa là tin tốt vừa là tin xấu

tin tốt ở chổ: tp HCM lại 1 lần nữa trở thành địa phương đi đầu trong cả nước. Cụ thể lần này là việc xã Hội hoá.

Cái XH hóa đó hỉu phức tạp thì cũng phức tạp mà đơn giản thì cũng đơn giản. Với những người tham gia TL nhìu rùi thì ko sao với bạn chưa thì gk xin giải thích thêm 1 chút trên quan điểm cá nhân của mình.

Trước đây phong trào tem được sự hỗ trợ lớn từ ngành. Người chơi tem lại ít làm TL, vì thế để khuyến khích có khi tham dự triển lãm bạn còn được hỗ trợ nhiều, cả tài chính và dụng cụ ví dụ như phơi băng đen ...

còn bi giờ sự bao cấp giảm dần, nguồn lực cho phòng trào tem ngoài ngành còn bản thân người chơi. Trong TL thì đó là nguồn lực của người TL ... trước đây có khi mời bạn bạn còn ko tham gia ... giờ muốn tham gia bạn còn phải nộp tiền. Bạn trình diễn tem, nhưng người muốn làm ca sĩ rùi thâu đĩa vậy, sự hỗ trợ í, muốn có DVD tặng bạn bè bạn phải tự thân.

Ở nhiều nơi TL còn èo uột, mà 1 hội tem ko thể ko có thành tích, vậy là sự hỗ trợ lớn, còn khi nơi bạn phong trào tem vô cùng phát triển, ví dụ như SG chẳng hạn ... có lẽ trước đây dự TL vừa vui lại vừa được tài trợ, giờ thì lại phải góp gạo thổi cơm chung. Kể cũng hơi xót nhưng hy vọng vì nghệ thuật các nhà TL sẽ ... cố gắng. 5-10 năm nữa guồng máy này phát triển, hy vọng ngoài sự tự thân thì các dealer cũng góp 1 phần gánh vác. Bởi 1 đợt TL là 1 ngày hội lớn, có thể sẽ kinh doanh được nhiều tem hơn ... và dealer thấy có trách nhiệm hỗ trợ lại phong trào.

Bác K là 1 nhà sưu tầm và TL tầm cỡ nên lần nầy cũng vất vả, tâm huyết làm các bộ lớn, giờ lại gách vác 1 phần kinh phí. Ăn xôi và uống nước lọc tuy ko khoái bằng phở nhưng cũng đảm bảo sk đó ạ. Mong bác mạnh khỏe và chiến thắng vẻ vang hy vọng phần giải thước tí hon của SG giúp được bác phần nào, có chút gọi là động viên tinh thần cống hiến.

Hy vọng là bạn tem ko trùn bước ... 1 ngày nào đó VS lớn mạnh có thể hỗ trợ thành viên của mình tham gia TL 1 phần nho nhỏ kinh phí. Như kiểu Hội tem Trung ương hỗ trợ các bộ dự TL tem thế giới 2009 tại CHINA vậy. Nghe đâu $ 20 / 1 kh .... giờ thì các nhà TL được tài trợ ... nhưng sau nầy các nhà TL đông rùi ... có khi tham dự ngoài việc tự túc phí dự TL lại còn phải đóng thêm tiền để ủng hộ phong trào cũng nên. Tuy nhiên khi phong trào tem VN đã lên, hoạt động TL tem lại niềm vui và lợi ích lớn cho người chơi thì tôi tin rằng họ sẽ hài lòng với việc rút ví.

Chúc cho VN ta sớm lên tầm đó

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (23-10-2010), manh thuong (18-03-2009), tugiaban (18-03-2009), xihuan (18-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 09:44
Tem Không Răng

Dẻ nói cứ như là một nhà hoạt động tầm cở của phong trào tem cả nước đấy. Mà thật vậy. Ông nào nghĩ sao chứ tui đoán nếu Hội Tem TW mà tre già thì phải có măng Hạt Dẻ mọc vào thì hay biết chừng nào. Một thanh niên mà tư duy luôn đi trước, khẩu khí thật là dũng thì tương lai phong trào tem sẽ rực rỡ thôi !
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (23-10-2010), hat_de (18-03-2009), huuhuetran (18-03-2009), j0j0 (18-03-2009), manh thuong (18-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 11:33
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Dẻ nói cứ như là một nhà hoạt động tầm cở của phong trào tem cả nước đấy. Mà thật vậy. Ông nào nghĩ sao chứ tui đoán nếu Hội Tem TW mà tre già thì phải có măng Hạt Dẻ mọc vào thì hay biết chừng nào. Một thanh niên mà tư duy luôn đi trước, khẩu khí thật là dũng thì tương lai phong trào tem sẽ rực rỡ thôi !
bác K thật quá khen, gk chỉ là 1 người quan tâm tới phong trào và luôn mong phong trào lớn mạnh, sánh vai cùng các nền tem trong khu vực và trên thế giới thôi ạ.

Làm được những điều như các bác tin tưởng và kì vọng thì cần những bạn sưu tầm trẻ thật giỏi khác nữa cơ ạ.

Đôi khi có dịp gặp các bác trên Hội tem VN, vẫn là những con người tâm huyết đó, bác Tỵ, bác Đoàn, bác Thông, bác Hoàng Châu Kỳ ... và 1 số bác trong ban biên tập TCT như bác Chí, bác Vinh ... và 1 số bác trong SG, bác Khánh Hồng, anh Hoan Hưng .... nhưng cảm giác vẫn thiếu 1 cái gì đó ... 1 cái gì trẻ

Thực sự nhân tố trẻ của phong trào tem rất nhiều, có thể nhận ra điều đó tại các CLB, các cuộc gặp tem, và sự thể hiện rất rõ là ngay tại các diễn đàn. Tiếc là đôi khi những luồng tư tưởng và suy nghĩ trẻ chưa có điều kiện xuất hiện trong tư duy điều hành của các lãnh đạo trung ương Hội. Các bác ấy mặc dù rất tâm huyết và cống hiến cuộc đời cho phong trào ... và thực sự đã làm được rất nhiều việc ... xong lại có 1 hạn chế nhỏ là các cụ chưa cảm nhận được dòng chảy mãnh liệt của làng tem VN qua kênh ONLINE. Thực lòng mà nói có những thứ rất bổ ích, rất quý ... các cụ nói thì nếu bạn coi trên mạng thì đã có rồi .... dường như có 1 sự chênh lệch lớn 1 độ trễ đáng kể trong cập nhật thông tin. Điều này hoàn toàn có thể thông cảm cho các cụ trong Hội vì thời gian, sức khoẻ và sự thay đổi quá nhanh của internet là những yếu tố mà các cụ thật khó theo.

mặc dù TW Hội có trang chủ xong sự cập nhật ko được "cập nhật" lắm. Giá như các cụ ấy có thể lên mạng thường xuyên được như bác K, bác Huệ, bác Mạnh, bác Rồng, bác Gà .... thì tuyệt vời biết bao.

Thế hệ tre già tem thật đáng quý!

Thế hệ tre trung thì bận mất rồi, trẻ trẻ chính là các đàn tem, các lãnh đạo đàn và CLB chất lượng. Tuy chưa có trong Hội VN nhưng họ vẫn âm thầm cống hiến qua TCT, đàn, qua các họat động OFFLINE, qua các TL ... mà phải công nhận là 2 TL của VS thật đáng ấn tượng. Guồng máy ấy càng ngày càng hoạt động hiệu quả và uy tín, hy vọng sẽ duy trì và phát huy được truyền thống đó tốt hơn nữa.

à ... trở lại đoạn nhân tố trẻ trong TW hội ... gần như rất ít hoặc ko bên vững ... vì ngoài các cụ tem trong cơ cấu hội hay có các nhân vật thuộc ngành bưu ... mà mỗi lần bộ chia tách ... hay lãnh đạo thay đổi là nhân tố này cũng thay đổi theo nên ít được kế thừa ... phần nữa đó chỉ là nhiệm vụ của họ trong hội, cho dù được hoàn thành tốt, xong vì là nhiệm vụ chứ ko phải niềm đam mê cho nên cũng ko đậm chất tem lắm.

Bức tranh toàn cảnh về nhân sự làng tem VN cả ON và OFF nhìn chung là khá rõ, và xu hướng cũng đang dần định hình. Các mà người ta mua tem, trao đổi, học tập kinh nghiệm và thưởng thức tem đang dần thay đổi .... và sau 4 năm đầy sóng gió đã đem tới cho người tham gia nhiều nếp tem mới. Âu đó cũng nằm trong quy luật chung, bởi công nghệ có ảnh hưởng rất lớn với mọi mặt của đời sống, trong đó có tem.

1 vài suy nghĩ mạnh dạn, đôi khi hơi viễn tưởng ...từ trước tới nay cũng .. phiền mọi người ... thôi thì cứ nghĩ được bao nhiêu nói bấy nhiêu, tuy chưa chỉn chu lắm những làng tem sẽ mài dũa dần, cái nào hay sẽ phát huy, điều chi ko phải mong được bỏ quá cho ...

Nghĩ rằng các ý tưởng dù lớn dù bé như những lá buồm giương lên để con thuyền VN tiến ra biển lớn.... hy vọng ai có suy nghĩ gì xin hay tâm sự khi có thời giản rảnh

Cảm ơn mọi người đã quan tâm theo dõi

7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (18-03-2009), chie (23-10-2010), huuhuetran (18-03-2009), manh thuong (18-03-2009), THE GUEST (18-03-2009), tugiaban (18-03-2009), xihuan (18-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 14:18
Tem Không Răng

Bà con chắc cũng thấy ánh dương le lói rồi đó ! Nay mai trời tem sẽ rực sáng thôi. Tui chắc chừng vài đại hội nữa mầm sẽ ra lá !
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (23-10-2010), hat_de (18-03-2009), huuhuetran (18-03-2009), tugiaban (18-03-2009), xihuan (18-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 17:35
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Bà con chắc cũng thấy ánh dương le lói rồi đó ! Nay mai trời tem sẽ rực sáng thôi. Tui chắc chừng vài đại hội nữa mầm sẽ ra lá !
bác Khải nói chí phải !

Sau giai đoạn chia tách, giai đoạn tài chánh khó khăn, cơ cấu và cách thức hoạt động của các tổ chức hội chắc sẽ có nhiều biến chuyển, tinh giảm gọn nhẹ hiệu quả và thực sự là vì làng tem. Chỉ có điều đó mới thúc đấy mần chồi ra 1 cách hiệu quả ko lãng phí như ngày xưa.

Nhân đọc thêm được bài Thông báo có liên quan tới cuộc họp quan trọng trên cháu xin được tiếp tục giới thiệu vào đây sau khi biên tập lại chút về màu sắc và cách ngắt đoạn, chuyển dòng

thưa toàn thể bà con

Ngày 10/03/2008, Hội nghị Ban Chấp hành Hội Tem Việt Nam kỳ họp thứ 8 khoá III mở rông, đã họp tại cơ quan Bộ Thông tin Truyền thông - 18 Nguyễn Du (Hà Nội).

đây là chổ của Bộ Bưu Chính Viễn Thông trước đây, trong khu nầy có cả Hội tem Trung ương và toàn soạn TCT Việt Nam.

xin được tiếp tục thông tin vì hội nghị
Về dự hội nghị có các đồng chí Ủy viên Ban chấp hành Hội Tem Việt Nam, Chủ tịch hoặc phó chủ tịch, thường trực của Hội Tem các tỉnh, thành phố, đại diện cho phong trào sưu tập tem cả nước <=== đây là nỗ lực lớn nếu bạn bít rằng có những đại biểu bay từ tít Cần Thơ, SG hay các tỉnh miền trung ra HN

Hội nghị đã vinh dự được đón:
- ông Trương Văn Thoan - Chủ tịch danh dự Hội Tem VN
- ông Lê Quang Huy - Cố vấn Hội Tem VN
- ông Nguyễn Huy Luận – Chủ tịch Liên chi hội Nhà báo BCV
- bà Hoàng Thị Tuyên – Phó Chủ tịch Công đoàn BĐ Việt Nam,
- ông Trịnh Quý Hiền, Phó chủ tịch Công đoàn Tổng Công ty Bưu chính Việt Nam

& các quý vị đại biểu đại diện:

- Vụ Bưu chính
- Công ty Tem
- Văn phòng Tập đoàn BCVT
- phóng viên Thông tấn xã Việt Nam,
- Báo Bưu điện Việt Nam.

Khai mạc Hội nghị, Tiến sĩ Hoàng Thọ Thái - Chủ tịch Hội Tem Việt Nam phát biểu: Năm 2008, cùng với việc hoàn thành tốt chia tách bưu chính – viễn thông, với sự ra đời của Tổng Công ty Bưu chính Việt Nam trong tập đoàn Bưu chính Viễn thông Việt Nam, Hội Tem Việt Nam đã ổn định tổ chức các Hội thành viên, tiếp tục tranh thủ sự hỗ trợ, giúp đỡ từ các Viễn thông tỉnh, thành phố và với phương châm dựa vào Tổng công ty Bưu chính Việt Nam, các Bưu điện tỉnh, thành phố để ổn định, đẩy mạnh và phát triển các hoạt động của Hội, nên đã đạt được những kết quả khả quan trong bối cảnh đất nước có nhiều khó khăn.

Năm 2009, trong bối cảnh đất nước đang triển khai nhiều giải pháp cấp bách chống suy giảm kinh tế, hoạt động của Hội chắc chắn sẽ gặp nhiều khó khăn, cần được đầu tư nghiên cứu kỹ, chọn đúng định hướng tập trung chỉ đạo phát triển, không dàn trải nội dung như mọi năm. Tại Hội nghị Ban Chấp hành, các vị đại biểu quan tâm phân tích đề xuất mới và trao đổi về một số định hướng lớn cho năm 2009 và đến hết nhiệm kỳ 2010:

- Phát triển thêm 2 hội tem trở lên, chọn từ những địa bàn đã được chuẩn bị <=== ây da ko bít còn 9 tháng nữa trong cái năm 2009 nầy tỉnh nào may mắn đây

-Triển khai các hoạt động triển lãm khu vực hưởng ứng cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” theo kế hoạch đã định.

- Rút kinh nghiệm, nhân rộng điển hình phát triền câu lạc bộ sưu tập tem trong trường học, Nhà thiếu nhi.

- Tổ chức huấn luyện điểm Câu lạc bộ, cán bộ Hội về xây dựng bộ sưu tập.
-Tổ chức Hội thảo, diễn đàn, trao đổi theo chủ đề, đẩy mạnh hoạt động Hội, đẩy mạnh nghiên cứu về tem qua Tạp chí Tem và trang tin điện tử temvietnam.vn

- Chuẩn bị cho Triển lãm quốc gia 2010, nâng cao chất lượng bộ sưu tập dự triển lãm quốc gia, quốc tế.

- Rà soát các phần công việc Đại hội III Hội Tem Việt Nam đã đề ra để phấn đấu hoàn thành.

Hội nghị đã nghe báo cáo của Ban Thường vụ về đánh giá hoạt động năm 2008, phương hướng hoạt động năm 2009. Đã có 17 ý kiến phát biểu tham luận tại Hội nghị <=== đã post hôm qua. Các đại biểu về cơ bản đều nhất trí cao với nội dung bản báo cáo, đồng thời có bổ sung, minh họa các hoạt động thực tiễn của các Hội tem tỉnh, thành phố, các kinh nghiệm tổ chức hoạt động, thành lập và tổ chức hoạt động các câu lạc bộ sưu tập tem, tổ chức triển lãm ở câu lạc bộ và ở cấp tỉnh, thành phố, cấp liên tỉnh và cấp khu vực, các hình thức vận động tài trợ cho hoạt động hội, xã hội hóa phong trào sưu tập tem

Hội nghị cũng đã nhất trí cao với phương hướng hoạt động Hội năm 2009 đến hết năm 2010 với 4 nội dung như trong báo cáo và kiến nghị:

- Xây dựng cơ chế phối hợp hoạt động giữa Hội – Tập đoàn Bưu chính Viễn thông – Tổng công ty bưu chính Việt Nam và các cơ quan hữu quan.

- Đề nghị Bộ Thông tin và Truyền thông, Tổng Công ty bưu chính Việt Nam có chính sách cấp, bán tem mới và tem cũ hết hạn sử dụng. Thường trực Hội sớm làm việc với Tổng công ty Bưu chính Việt Nam xây dựng cơ chế tham dự triển lãm. Đề nghị Tổng công ty bưu chính Việt Nam, Công ty Tem có cách quản lý bán tem thuận lợi cho người mua.

- Xã hội hóa tổ chức triển lãm. Đề nghị Sở Bưu chính Viễn thông hỗ trợ triển lãm cho Hội.

- Cần tăng cường hướng dẫn cách dàn dựng một bộ sưu tập trên Tạp chí Tem và trang tin điện tử temvietnam.vn của Hội, giới thiệu, phân tích đánh giá các bộ được giải trong nước và quốc tế đề cho hội viên học tập kinh nghiệm.

- Cần có cơ chế hỗ trợ cho các câu lạc bộ sưu tập tem.

- Phối hợp với chương trình trò chơi dân gian trong trường học của Bộ Giáo dục và Đào tạo để đẩy mạnh việc đưa phong trào chơi tem vào trong nhà trường v.v…

Tổng kết hội nghị, Chủ tịch Hội Tem VN Hoàng Thọ Thái phát biểu: "Sau hội nghị này, đề nghị các đồng chí Ủy viên Ban chấp hành Hội Tem Việt Nam, Lãnh đạo các Hội điạ phương, các Tiểu ban, thường trực của Hội sớm quán triệt các định hướng của Hội, phổ biến các kinh nghiệm hay của các địa phương về tổ chúc hoạt động Hội, Câu lạc bộ, triển lãm, chuẩn bị mọi điều kiện để triển khai thực hiện nhiệm vụ Đại hội III Hội Tem Việt Nam, chuẩn bị:

- tổ chức thành công Đại hội IV Hội Tem Việt Nam
- triển lãm vietstampex 2010
- kỷ niệm 50 năm thành lập Hội Tem Việt Nam
- chào mừng 1000 năm Thăng Long – Hà Nội và 80 năm thành lập Đảng, 60 năm thành lập nước.”

Chủ tịch Hội Tem Việt Nam Hoàng Thọ Thái cũng bày tỏ lời cám ơn chân thành tới các đại biểu khách quý đã đến dự Hội nghị và phát biểu đóng góp cho hoạt động Hội, cám ơn Bộ Thông tin Truyền thông, Tập đoàn BCVT VN, Công đoàn Bưu điện Việt Nam, Tổng công ty Bưu chính Việt Nam và các cơ quan đơn vị trong bộ, Tập đoàn cùng các bộ, ngành hữu quan đã quan tâm hỗ trợ hoạt động của Hội trong năm 2008 và mong rằng Hội Tem VN tiếp tục nhận được sự quan tâm hỗ trợ trên.

1 người hay quan tâm tới phong trào tem như mình nhưng đọc xong cũng hoa cả mắt ... nhưng rất bổ ích

bạn nào quá bận để lúc khác đọc ko thì hum ni nạp vào quá nhìu thông tin ko xử lý kịp sẽ tràn bộ nhớ

Trích dẫn:
Dẻ ơi, chổ nầy khó hiểu a. Dẻ hiểu sao nói thêm cho bà con hiểu coi : "...tiếp tục tranh thủ sự hỗ trợ, giúp đỡ từ các Viễn thông tỉnh, thành phố và với phương châm dựa vào Tổng công ty Bưu chính Việt Nam, các Bưu điện tỉnh, thành phố" và "...xã hội hóa phong trào sưu tập tem", "- Xã hội hóa tổ chức triển lãm. Đề nghị Sở Bưu chính Viễn thông hỗ trợ triển lãm cho Hội". Tức "Nhà Nước và Nhân dân cùng triển lãm" đấy phải không ?
cái nầy kể cũng tù mù, cháu thấy họ nói sao thì truyền đạt lại vậy, đọc kĩ lại cũng thấy chưa rõ ràng lắm

cố thử hiểu xem có phải thế này:

Trước đây bưu chính viễn thông là 1, khi nói tới sự hỗ trợ của ngành thường là nói BC & VT. Nhưng giờ 2 ngành tác riêng, cơm ai nấy ăn thì sự hỗ trợ nếu mất đi trước tiên thì là từ VT, còn BC tuy ko dư dả bằng VT nên cũng cố hỗ trợ. Tốc độ ở các nơi ko đều nhau, có thể có nơi còn được hỗ trợ từ cả BC - VT, có những nơi chỉ còn sự hỗ trợ từ BC. Nếu sự hỗ trợ từ VT ko còn thì việc phải kêu gọi là có thể hiểu. Ko rõ suy nghĩ của mình có đúng ko nhưng có thể nó giống như bóng đá, người ta kêu gọi sự hỗ trợ từ các doanh nghiệp, tổ chức ... ví dụ từ nhà máy xi măng, nhà máy thép, từ các cty sản xuất đồ thể thao hay từ bất kì nguồn nào có thể. Với cách nghĩ đó (ko biết đúng ko) thì việc mời gọi 1 ngành gần gần với BC ... là ngành VT chắc cũng hợp lý.

1 cách hiểu nữa là khi BC - VT ở 1 số tỉnh còn dính tới nhau nhiều thì tiện kêu bưu chính mời cả VT cùng chung ta gánh vác.

Khi mà BC và VT thật rạch ròi tách biệt rồi, thì việc xin được VT đích thị là XH hoá, nhà nước và dân nhân cùng đổ nhân tài vật lực vào tạo nên ngày hội chung của làng tem.

Đó là 1 vài suy nghĩ đơn sơ hy vọng được học hỏi thêm mọi người !

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 24-10-2010, lúc 13:10 Lý do: ghép bài dưới lên cho gọn :D !!!!
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (19-03-2009), chie (23-10-2010), huuhuetran (18-03-2009), Poetry (18-03-2009)
Cũ 18-03-2009, 21:51
Tem Không Răng

Dẻ ơi, chổ nầy khó hiểu a. Dẻ hiểu sao nói thêm cho bà con hiểu coi : "...tiếp tục tranh thủ sự hỗ trợ, giúp đỡ từ các Viễn thông tỉnh, thành phố và với phương châm dựa vào Tổng công ty Bưu chính Việt Nam, các Bưu điện tỉnh, thành phố" và "...xã hội hóa phong trào sưu tập tem", "- Xã hội hóa tổ chức triển lãm. Đề nghị Sở Bưu chính Viễn thông hỗ trợ triển lãm cho Hội". Tức "Nhà Nước và Nhân dân cùng triển lãm" đấy phải không ?

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 19-03-2009, lúc 07:27
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (23-10-2010), hat_de (19-03-2009)
Cũ 19-03-2009, 10:26
Tem Không Răng

Xã hội hoá TL cũng hay đấy ! Triển lãm có nghĩa là khoe ra cho công chúng thưởng lãm cái của mình có như tem, ảnh, đồ cổ,... Ai muốn tham gia dự thi trong cuộc triển lãm thì đóng tiền tham gia theo ban tổ chức quy định. O.K good idea. Rồi thì cá nhân nào thấy món của mình quý thì đến công ty bảo hiểm mua bảo hiểm trong thời gian chấm thi và trưng bày triển lãm. Good good ! Khi ban tổ chức nhận bộ triển lãm từ cá nhân thì phải lập biên bản chặc chẻ, không qua loa đại khái. O.K không ?

Rồi thì sau nầy, tổ chức nào muốn mượn bộ triển lãm đoạt giải đi trưng bày thì cũng phải thương lượng vơí sở hữu chủ bộ tem xem giá cả thuê bộ đó đem trưng bày là bao nhiêu tiền. Xã hội hoá tối đa mà. Không có mượn free ! Cá nhân căn cứ tình hình mà lại đi công ty bảo hiểm mua bảo hiểm cho bộ tem đó trong thời gian cho mượn để cho an toàn ! Giá cho thuê bộ tem cũng phải tính đúng tính đủ vì còn mua bảo hiểm nữa ! O.K fair phải không ? Xã hội hoá rôì thì không có chuyện gì "chùa" nữa rôì. Kinh tế thị trường mà.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (23-10-2010), hat_de (19-03-2009), huuhuetran (19-03-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này