Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > QUẢN LÝ & ĐIỀU HÀNH DIỄN ĐÀN VIET STAMP > Góp ý - Thắc mắc

Góp ý - Thắc mắc Chúng tôi luôn mong nhận được mọi ý kiến đóng góp từ Bạn.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 15-02-2009, 20:33
Đinh Đức Tâm's Avatar
Đinh Đức Tâm Đinh Đức Tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,627
Đã được cảm ơn 10,475 lần trong 2,221 Bài
Mặc định Nên đấu giá như thế nào?

Hiện nay trên diễn đàn bắt đầu xuất hiện nhiều phòng đấu giá của các thành viên trên diễn đàn. Đây là 1 hoạt động tốt và thiết thực cho những bạn tem có nhu cầu.
Tuy nhiên eco nhận thấy 1 điểm này, và eco bàn luận với mọi người là nên hay ko? nhất là từ các chủ nhân các phòng đấu giá.
Hiện nay, các phòng đấu giá, tuy nhiên giá cuối cùng khá là thấp (không cao như mong muốn)
có thể giải thích cho vụ này như sau:
- tem ko đúng chủ đề nhiều người chơi?
- không có quy định cụ thể nào mà do tự ý người bán đề ra.
- tiền đấu giá ko phục vụ lợi ích chung của diễn đàn, chỉ phục vụ lợi ích riêng của người bán, đấu giá càng cao, thì người bán càng sướng, tiền càng nhiều => do đó ko thu hút được mọi người tham gia đông, không kích thích được người mua nhiều, nhiều khi họ thấy giá tới đó là được rồi ko đấu nữa. (nếu đấu giá vì mục tiêu gì đó, thì có thể giá cao hơn nữa).
Do vậy eco xin đóng góp ý kiến như thế này, mọi người nghĩ sao?
nên đưa đấu giá vào mục đích chung của diễn đàn (số tiền thu được từ đấu giá (trừ giá khởi điểm trả lại cho người đấu giá) số tiền còn lại sẽ được đưa vào 1 quỹ nào đó, ví dụ như quỹ phát triển diễn đàn hay quỹ từ thiện ....(1 dạng quỹ nào đó có lợi cho diễn đàn hoặc xã hội) để kích thích giá đấu và sự tham gia của các thành viên.
Thành viên càng mang nhiều đồ ra đấu giá phụ vụ lợi ích của diễn đàn nói riêng (quỹ phát triển diễn đàn, đại loại thế) hay xã hội nói chung (Quỹ từ thiện...) thì sẽ có những phần thưởng biểu trưng cảm ơn của diễn đàn.
Chứ nếu tiếp tục như hiện nay, thì hoạt động đấu giá sẽ trở nên nhàm chán trong thời gian tới và điều lớn hơn, sẽ ít dần các ông chủ shop bán tem mà thay vào đó sẽ là các phòng đấu giá (đấu càng cao thì người bán càng lợi mà, thì tội gì mang tem ra bán với giá cố định, cứ mang ra đấu giá, lỡ đâu bán nhiều hơn thì lời).
eco mạo muội mang ra ý kến trên, mong các thành viên đóng góp ý kiến, nhất là các chủ phòng đấu giá hiện nay. eco có gì ko đúng thì xin lỗi các chủ phòng nhé
eco chỉ mong muốn phát triển diễn đàn ngày một vững mạnh thôi
eco mai phải về lại Tam Bố (ko có net) nên sẽ ko theo dõi được topic này trong 1 thời gian khoảng 1 tuần, rất mong mọi người đóng góp ý kiến, eco về Đà lạt sẽ tiếp tục ý kiến
chie (15-02-2009), gachjp (16-02-2009), hat_de (15-02-2009), huuhuetran (16-02-2009), zodiac (16-02-2009)
Cũ 15-02-2009, 20:54
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

tui lại có ý kiến thế nầy
đấu giá thì cũng vô tư đi, giá thấp sẽ tốt, vì bạn tem ko tốn quá nhìu tiền. Bởi hầu hết cá vật đấu giá ko có gì đặc sắc lắm, nếu giá bán cuối cùng cao quá thì thật thiệt thòi cho bạn mua. Tất nhiên là cũng ko có quý định nào vật phẩm phải thật quý mới được đấu, chú ta có thể đấu bất kì cái gì kể cả cái nhỏ nhất, bình dân nhất... thực lòng mà nối lắm hum tui thấy cũng ảm đạm, tội cho thân chủ nên đấu cho vui... đấu cho vui sẽ nay sinh 2 rắc rối...có khi mình sập sàn cái ko chơi, có khi lại khiến mục đó sôi động rốt cục bạn tem lại phải mua giá cao.

Mục đấu giá ở đây là đấu giá phổ thông, ko có gi đặc sắc cả, vậy nên nó tẻ nhạt cũng ko sao cả, hãy để cho ai đó thực sự thích mua món đó, hông nên bắt trước Dẻ vô đấu vui để rùi người cần phải mua giá cao. Bà con thấy đó dạo gần đây dẻ toàn nhường.

Vài ý kiến góp vui chứ tui cũng .. sợ sập sàn lém rùi

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
Thấy ảm đạm quá
eco chỉ muốn kích nhộn nhịp các phòng đấu giá mà thôi
thì tui cũng ko cấm điều đó .. tui chỉ mong bạn tem có món chơi với giá phải chăng ... đấu giá sôi động quá có vài cái hại

- đôi khi ta ko chơi nhưng vô đấu cho vui vô tình khiến người cần mua phải chịu hậu quả
- tham gia đấu giá mà ko phải vì mua tự mình làm mất thời gian của mình
- lắm khi ... sập sàn oan uổng

theo tui đấu giá ko phải món đặc biệt, ko phải từ thiện thì cũng ko nên sôi động ko cần thiết.

Em nói có gì ko phải mong các chủ sàn bỏ quá cho đừng ném đá tội nghiệp

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
túm lại ý tiếp theo của eco nữa là: Đưa đấu giá vào hoạt động .....gây quỹ (từ thiện....)
theo tui từ thiện nên chia 2 nhóm
1 từ thiện phổ thông
2 từ thiện tem: 1 phần quỹ từ thiện dùng để hỗ trợ phong trào tem ở các nơi còn yếu

xin hết !

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 27-08-2010, lúc 17:01 Lý do: ghép 2 bài dưới lên!!!
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (15-02-2009), chie (15-02-2009), huuhuetran (16-02-2009), tugiaban (18-02-2009), zodiac (16-02-2009)
Cũ 15-02-2009, 20:58
Đinh Đức Tâm's Avatar
Tem Không Răng

Thấy ảm đạm quá
eco chỉ muốn kích nhộn nhịp các phòng đấu giá mà thôi
chie (15-02-2009), hat_de (15-02-2009)
Cũ 15-02-2009, 21:15
Đinh Đức Tâm's Avatar
Tem Không Răng

túm lại ý tiếp theo của eco nữa là: Đưa đấu giá vào hoạt động .....gây quỹ (từ thiện....)
hat_de (15-02-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này