Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > PHONG TRÀO SƯU TẬP TEM > Ý kiến người sưu tập

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 02-01-2008, 19:49
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Con tem kể chuyện quê hương

gk.02.01.2008

Hôm qua ngày đầu năm mới mình đã phát biểu 1 ý kiến (xây dựng tủ sách)
hôm nay ngày đầy tháng VS mình lại phát biểu thêm 1 ý kiến nữa, như là tiếng nói của 1 người sưu tập
ko biết diễn đạt sao cho ngắn gọn dễ hiểu, bởi đã giới thiệu nó ở vài 3 diễn đàn rồi mà xem chừng....ko phải ai cũng kham nổi

Vấn đề là thế này: VN chúng ta hiện có 64 tỉnh thành, ai đã từng thống kê...mỗi tỉnh thành có bao nhiêu con tem tương ứng chưa, có lẽ cũng có rùi, nhưng người đó ko nói và chúng ta... ko biết

Nếu như mỗi tỉnh có 1 bạn tem online và đó đủ điều kiện cũng như trình độ để tự mình tìm và giới thiệu thì còn gì bằng, nhưng có lẽ là... lâu lắm. Vậy tại sao chúng ta ko hợp sức lại để làm việc này, ai ở Hp tìm Hp, Hn tìm Hn, Sg tìm Sg....Cb tìm Cb, bạn cy rất nỗi lực về chủ đề ấy, bởi ai chẳng yêu quý quê hương mình, phải ko ạ.

Năm 2006 vừa qua chúng ta có bộ tem nói về quê hương QN dự TL tem qtế Châu Á thứ 19 đạt giải đồng
Năm 2003 là bộ về Hạ Long của bác Cảnh Loan tỉnh Quảng Ninh
ở Bắc Ninh có cô Thuỷ GĐ BD tỉnh kiêm chủ tịch Hội tem Bắc Ninh có bộ "quê hương Kinh Bắc" trên tem
ở Hp có bác gì kiến ấy có bộ "Hải Phòng - thành phố hoa phượng đỏ"

......

ý tưởng ko phải mới, nhưng để làm cả 64 tỉnh thì...quá sức của 1 người, phát huy sức mạnh tập thể là điều ko còn gì phải bàn cả. Trước hết mỗi các nhân tự tìm tem về tỉnh mình, có lẽ họ am hiểu nhất và làm việc đó hứng thú nhất, tốt nhất. Tuy nhiên 1 cái đầu ko bằng 2 cái đầu, có thể tập thể sẽ tìm ra những con tem khác mà bạn ấy ko ngờ tới.

Ngoài những bộ TL tem nói trên chúng ta còn có 1 nguồn tri thức hỗ trợ nữa là chúng ta sử dụng các TCT địa phương, ví dụ:

- TCT Qn có giới thiệu rất nhiều về những con tem tả QN
- TCT Hp có giới thiệu rất nhiều về những con tem tả Hp
- TCT KH có giới thiệu rất nhiều về những con tem tả KH
- TCT ĐN có giới thiệu rất nhiều về những con tem tả DN

những cuốn TCT đó lấy từ....tủ sách của CLB tem VS..... hihiih

Chúng ta sẽ tổng hợp lại, bước 1 như vậy là xong.

Bước 2 là xây dựng những topic về các tỉnh, có thể bạn tem tỉnh đó viết, hay người khác viết, mỗi người mỗi vẻ, mình nói về quê mình có cái hay, mà mình nói về quê bạn cũng có cái hay riêng. Ta đọc bài ta nói về quê ta cũng hay, mà ta đọc bài bạn nói về quê ta cũng thú.....

về NĐ chẳng hạn, sau khi đủ tem rùi em hà có thể viết 1 topic... hoặc là bugi viết chẳng hạn, có thể cùng số tem đó nhưng bài của mỗi bạn có 1 vẻ đẹp riêng. Hy vọng viễn cảnh đó sẽ diễn ra trong vòng 2-4 năm tới

b1: tìm tem, huy động sức manh toàn dân
b2: dùng tem kể chuỵện quê em hoặc...quê bạn, bài nào hay nhất sẽ là tài sản chung của diễn đàn và ...đăng trên trang chủ, diễn đàn có thể tặng thưởng cho bạn đó bằng...những con tem thực mà hình ảnh của nó được dùng để viết bài

có 1 số lưu ý là:
- có nên dùng những thứ ngoài tem ko
- có lên dùng những tem...có hơi hơi liên quan để minh hoạ ko

gk diễn đạt vấn đề có vẻ...lùng bùng hy vọng ko quá khó hiểu

Mình nghĩ rằng tem VN những năm gần đây "được chê" quá nhiều rồi, khiến nó hay bị ác cảm, việc dùng tem kể chuyện quê hương kia tuy ko mới, nhưng từ nay sẽ được làm 1 cách bài bản và có thệ thống, sau đó viết thành bài, những bài như vậy vừa giới thiệu được về quê hương VN tơi đẹp và còn khám phá vẻ đẹp con tem VN
từ xưa tới nay.... nó sẽ giúp ta...iu VN hơn....iu tem Việt Nam hơn

Đây là 1 quá trình dài và tỉ mỉ ko nên quá nản chí, nó ko chỉ dài mà còn ...bất tận, ...vì tem về VN sẽ còn được ra đời...mãi mãi...mãi mãi....ví dự như trong năm 2008 này chúng ta sẽ đón nhận 2 bộ tem về VN, 1 là bộ về phong cảnh Hà Tiên - Phú Quốc ( tỉnh Kiên Giang), 1 bộ về Huế (nhã nhạc cung đình)....2009...lại sẽ có nữa...rồi 2010 bộ 1.000 năm Thăng Long ......chúng ta còn bên nhau còn chứng kiến nhiều bộ tem ngoạn mục nữa

còn với mình bộ tem ngoạn mục nhất mà mình mong đợi là bộ 64 tỉnh thành của VN , in thành 1 khối, vuông và giống hệt bàn cờ vua 8 x 8 = 64 ô tương ứng 64 tỉnh...nhưng chắc là còn xa lắm...hy vọng, gk lại hy vọng ...chúng ta hy vọng là còn sống tới lúc thấy nó

tem VN đã từng đẹp và sẽ đẹp, mình nghĩ là như vậy...chúng ta sẽ tự hào về nó...sẽ dùng nó kể chuyện quê hương...cho mọi người và cho...bạn bè thế giới...

em xin hết ạ !

hy vọng ý tưởng bình dị này cũng có chú ý nghĩa nhân ngày diễn đàn đầy tháng !

gk

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 01-04-2008, 00:37
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

"ai về Bình Định mà coi
con gái Bình Định đánh roi đi quyền
"

mảnh đất anh hùng đó đây

Hôm nay nhân ngày Bình Đinh giải phóng

Mình lại nhớ tới mục nầy, tìm tem làm thử. Tuy nhiên còn khá sơ sài, lẽ ra phải tìm được tem về đất nước, con người, sản vật đặc trưng ... nhưng mình mới tìm được 5 mẫu tem có liên quan tới vị anh hùng dân tộc - vua Quang Trung

Các tư liệu trên mạng về vị tướng tài bậc nhất của VN này rất phong phú. Nhưng về tem như này ko rõ đã đủ chưa. Sinh ra ở vùng đất võ người anh hùng áo vải

này được cả dân tộc biết tới với trận đại phá quân Thanh danh tiếng

ông nổi tiếng về tài dùng quân và sự sáng tạo trong lối đánh

cuộc hành quân thần tốc có một không hai đã tạo nên yếu tố bất ngờ khí quân địch ko kịp trở tay, ngày mùng 5 tết đã trở thành ngày giỗ của hàng vạn quân Thanh, xác chất thành gò

hình ảnh người anh hùng áo vải đó mãi ko phai trong tâm chí người VN
và là niềm tự hào của người dân Bình Định.

Tiếc là ông mất rất bất ngờ khi còn quá trẻ, mới 40 tuổi
Nếu còn sống thêm nhiều chục năm nữa hẳn chúng ta đã có thêm nhiều trang sử vẻ vang.

Tạm dừng tại đây khi nào có thời gian rảnh biên tập lại 1 số thông tin về ông, cùng với việc tìm kiếm thêm nhiều mẫu tem nữa mà mình vô ý bỏ qua chúng ta sẽ có đủ dữ liệu để lập mục riêng về mảnh đất hơn 400 năm tuổi này.

Hy vọng các bạn tem Quy Nhơn - Bình Định hoặc ko phải ở đây nhưng am hiểu về miền đất võ này bổ xung thêm tem ạ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 01-04-2008, lúc 00:49
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này