Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > PHONG TRÀO SƯU TẬP TEM > Các địa phương đã có Hội Tem

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 31-12-2007, 19:17
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Hải Dương qua những mốc son

Hải Dương

đây là vị trí của tỉnh Hải Dương trên bản đồ Việt Nam

Mảnh đất giàu truyền thống này có 1 phong trào tem khá mạnh cả về chiều rộng lẫn chiều sâu, cụ thể thế nào bác Tuấn Anh giới thiệu cho mọi người cùng rõ nhé. Chỉ ngày mai thôi là sang năm mới rồi hội tem ta sẽ bước sang tuổi 20, xin mạo muội tạo mục này để điểm lại vài nét chính trong qúa trình phát triển của hội.

Năm 1998 khi Hải Dương và Hải Hưng còn nhập làm 1 gọi là Hải Hưng thì chi Hội tem Hải Hưng được thành lập

Sau này cùng với sự chia tác tỉnh vào năm 1996, Hội tem Hải Dương đã tách riêng ra và những dấu ấn đáng nhớ

năm 1998 tổ chức TL tem lớn, đó là lần đầu tiên mình được đi dự và rất ngưỡng mộ phong trào nơi này,

sự kiện đó đã dánh dấu bước phát triển sau 10 năm nỗ lực

HP khó mà sánh kịp, ko phải ngẫu nhiên mà chúng ta có sự kiện này

điều đó cũng đúng thôi vì, HD có những con người nhiệt tình và các hướng đi đúng, ví dụ phát hành TCT riêng

đó cũng là năm đầu tiên HD đăng cai TL tem 4 tỉnh duyên Hải và lần đầu tiên có "chợ tem"... hi hi chợ cóc... hihi...

( ảnh này hôm ấy bác Đoàn chụp )

ngày khai mạc đó đã trôi qua được 4 năm và năm tới đây 1 sự kiện lớn hơn sẽ diễn ra, chúng ta cùng chờ đón và chúc mừng Hải Dương với những dấu ấn tem khó phai trong lòng người sưu tập

đây là lo-go Hội tem Hải Dương

còn trụ sở chính ở đâu, hy vọng bác Tuấn Anh ...ra tay giúp mọi người nha... hihi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 31-12-2007, lúc 19:20
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (25-08-2009), kuro_shiro (25-08-2009), manh thuong (16-04-2010)
Cũ 31-12-2007, 19:37
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

còn trụ sở chính ở đâu, hy vọng bác Tuấn Anh ...ra tay giúp mọi người nha... hihi
nói tới phong trào tem Hải Dương mà ko nhắc tới CLB tem Nam Sách khác nào nói tới HP mà ko nhắc tới CLB tem VT

CLB tem Nam Sách được như ngày hôm nay là nhờ 1 nhà sưu tập thuộc thế hệ 7x hết mình vì tem: anh Hà Quang Thắng

đây là quang cảnh 1 buổi sinh hoạt của CLB tem Nam Sách

đó là những dữ liệu mình tổng hợp từ TCT, bây giờ chắc cũng đã thay đổi nhiều, chúng ta có 1 đại diện tem online thuộc thế hệ 8x nhiệt tình năng động là ai chúng ta bít rùi, hy vọng bác Tuấn Anh thi thoảng cập nhật tin tem từ quê nhà nha.

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (25-08-2009), manh thuong (25-08-2009)
Cũ 31-12-2007, 19:56
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:

CLB tem Nam Sách được như ngày hôm nay là nhờ 1 nhà sưu tập thuộc thế hệ 7x hết mình vì tem: anh Hà Quang Thắng
đó là 7x

vậy còn 8x, câu trả lời ko ai khác chính là Tuấn Anh

nhắc tới nơi này dân tem mạng không ai không là không biết về Phạm Tuấn Anh - 1 nhà sưu tập tem trẻ chơi tem đá quý

xin cho tui được gọi cậu ấy là viên kim cương tem của tỉnh Hải Dương

viên kim cương đó đã từng xuất hiện ở HP đợt TL 2005 và đây là dấu tích để lại

đó là dòng thông tin cá nhân tự tay thân chủ viết vào 1 ngày mưa tháng 5 năm tại TL tem HP 2005, còn đây là 2 năm sau

2008 mình phải "nâng cấp "cái này lên mới được, ít nhất là cũng có thêm diễn đàn mà

Phạm Tuấn Anh ở ]TL tem HP 2007

TA cùng các VIP: phó chủ tịch Tp Hải Phòng {bác Kể), phó chủ tịch Hội tem VN (tác Ty), chủ tịch Hội tem HP (bác Tác), rùi GS. Dtá Trần Quang Vỹ...vân vân và vân vân

Tuấn Anh tại 1 C (có víp nào chưa qua 1 C mà thành nhà sưu tập chứ...ứ hứ hứ hứ), trông ổng oách ghê... hê hê hê hê.. .hi hi .. hi ... hi

T.Anh trong hội thảo tem tại Bưu Điện Hải Phòng

kc quậy văn phòng cuả gk ...

Tuấn Anh lôi đống đồ tem ra làm để kịp đóng dấu gửi các bạn sưu tập tem

gk cũng ngồi vội vàng dán hộ nhưng máu chụp ảnh lại nổi lên làm luôn vài kiểu

cái kỉ niệm trương trên nóc tủ bên tay trái là QN 2006 còn tay phải là HP 2007

[/quote]

coi bộ mình spam đã ghê

không ăn nhằm chi với tay này cả

mình ổng 1 sân saola cũng chỉ còn nước đứng nhìn

HD chiếm HP roài

( mệt quá ...tạm nghỉ, về đón năm mới, hoa hết mắt rùi, cố sống tới 30)

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 31-12-2007, lúc 19:59
Cũ 15-10-2008, 11:26
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
nói tới phong trào tem Hải Dương mà ko nhắc tới CLB tem Nam Sách khác nào nói tới HP mà ko nhắc tới CLB tem VT
sắp tới CLB tem VT HP có buổi giao lưu với CLB tem Nam Sách - Hải Dương nên ngoài những thông tin ở trên mình tìm lại được 1 số thông tin để chúng ta cùng hỉu thêm 1 điển hình tem của tỉnh

Name:  DSC03943-16.jpg
Views: 543
Size:  137.2 KB

đây là bác Lê Mậu Cường,
người có nụ cười tươi nhất tấm hình này
(tuy hình hơi nhỏ)

Name:  P1000501.JPG
Views: 490
Size:  60.2 KB

trong đợt TL tem HN 9-10 vừa qua bác có phát biểu và nói về phong trào tem của huyện Nam Sách

ban đầu chỉ có 5 khung triển lãm sau 1 thời gian cố gắng đã có được 50 khung

ngoài ra còn kết hợp được với các cơ quan đoàn thể để tổ chức TL phổ biến về tem, ví dụ

- Cty gốm Chu Đậu (gốm Chu Đậu hẳn rất nhìu bác biết)

- TL trong trường PTCS

- và kết hợp với UB huyện Nam Sách

Hy vọng lần đi thực tế trong tháng 11 tới CLB tem VT sẽ học hỏi được nhìu kinh nghiệm quý từ Nam Sách

Cũ 29-10-2008, 15:34
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Hải Dương - miền quê tem có nhìu mốc son chói sáng
có bạn tem sáng chói Phạm Tuấn Anh, đợt rùi ủng họ vô quỹ tem VS 1 lô bì UN, khiến Dẻ chụp muốn bở hơi tai
Hội và người tem HD thật có nhiều điểm đáng quy, ngoài ra họ còn có 1 CLB tem thật đáng để học hỏi giao lưu, đó là CLB tem huyện Nam Sách.

Ko rõ tháng 11 nầy chúng ta có thành công trong kế hoạch giao lưu ko, nhưng để các bạn tem HP nói riêng và cả nước nói chung hiều thêm về họ

Trước hết mời coi lại 1 tấm hình cũ về TL tem Hải Phòng 2007

Trích dẫn:

không ăn nhằm chi với tay này cả

trong hình là Phạm Tuấn Anh đang cần mẫn đó, còn anh áo vàng là Hà Quang Thắng, 1 người hết sức nhiệt tình với phong trào tem HD và CLB NS

còn bi giờ mời các bạn cùng coi 1 tư liệu về CLB

Name:  DSC04191.jpg
Views: 476
Size:  105.8 KB

hy vọng là chúng ta có thể giao lưu với họ trong tháng 11 nì ... hì hì ...

Cũ 12-01-2009, 10:54
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:

hy vọng là chúng ta có thể giao lưu với họ trong tháng 11 nì ... hì hì ...
híc ... kế hoạch giao lưu phá sản toàn tập ... kể cũng hơi buồn ... mà 2008 buồn thật ... Bưu chính viễn thông chia tách, bưu điện Hải Dương xây lại trụ sở ... trăm công ngàn việc ... TL tem theo dự kiến đã phải hoãn lại ... ko rõ 2009 này có tín hiệu gì vui ko

hôm nay lang thang vào trang của Hội tem Việt Nam thấy cái này Thư chúc mừng của Lãnh đạo Hội Tem Việt Nam, xin chia sẻ cùng những ai là bạn tem Hải Dương

Hà Nội, ngày 1 tháng 12 năm 2008

Kính gửi Hội tem tỉnh Hải Dương

Nhân kỷ niệm lần thứ 20 ngày thành lập Hội tem tỉnh Hải Dương (1988 – 2008) là một trong bốn Hội tem đầu tiên trong cả nước, thay mặt BCH Hội Tem Việt Nam, xin gửi tới BCH và toàn thể Hội viên Hội Tem tỉnh Hải Dương lời chúc mừng nồng nhiệt nhất.
20 năm qua, một chặng đường phát triển, Hội Tem Hải Dương đã xây dựng được nhiều Câu lạc bộ, tạo nên nhiều điển hình như Chi hội huyện Nam Sách, trường PTTH Thành Đông v.v… tổ chức, nhiều hoạt động văn hoá sưu tập tem ở tỉnh, liên tỉnh, tham dự các triển lãm cấp Quốc gia và Quốc tế đạt kết quả cao, đó là những thành tựu đáng khích lệ.
Nhân dịp này, Hội Tem Việt Nam trân trọng cảm ơn sự quan tâm, giúp đỡ của Lãnh đạo tỉnh, các Ban, Ngành hữu quan để Hội Tem tỉnh phát triển trở thành một trong những Hội Tem thành viên tiêu biểu và biểu dương Ban Chấp hành Hội Tem Hải Dương cùng toàn thể hội viên Hội tem tỉnh nhà đã có những đóng góp tích cực cho phong trào sưu tập tem trong cả nước.
BCH Hội Tem Việt Nam mong rằng, trong những năm tiếp theo, Hội tem Hải Dương tiếp tục phát huy những thành quả đã đạt được, đặc biệt hưởng ứng cuộc vận động “ Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” được thể hiện bằng những bộ sưu tập tem, để tham dự các cuộc triển lãm tem bưu chính vào các dịp kỷ niệm năm 2009, 2010, và tham dự cuộc thi “Áng Tem thư kể chuyện Bác Hồ” dành cho thanh thiếu niên toàn quốc, do Hội đồng đội Trung ương, Hội Tem Việt Nam, Báo Thiếu niên tiền phong và Công ty Tem phối hợp phát động. Những hoạt động nêu trên góp phần nâng cao dân trí, đời sống văn hoá tinh thần ở địa phương và phát triển phong trào sưu tập tem của cả nước, đưa phong trào sưu tập tem của Hải Dương tương xứng với tiềm năng kinh tế xã hội, sự nghiệp đổi mới của tỉnh nhà.

TM. BAN CHẤP HÀNH HỘI TEM VIỆT NAM
PHÓ CHỦ TỊCH THƯỜNG TRỰC
KIÊM TỔNG THƯ KÝ

Vũ Văn Tỵ

Hy vọng bước sang tuổi 21 phong trào tem HD có vụ gì đó vui vui để bà con tập hợp

Cũ 25-08-2009, 09:26
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Hội Nghị truyền thông

tin mới nhận từ temvietnam.vn, dành cho bạn tem HD nói riêng và cả nước nói chung nếu có chút thời gian quan sát phong trào

Nhằm góp phần nâng cao kiến thức chuyên sâu về tem và tạo dựng phong trào sưu tập tem sâu rộng trong cả nước, ngày 15-8-2009, tại trường THCS An Lâm, huyện Nam Sách, tỉnh Hải Dương đã diễn ra Hội nghị truyền thông Giáo dục văn hoá sưu tập tem.

Hội nghị do các đơn vị gồm: Hội tem Việt Nam, Công ty tem Việt Nam, Tạp chí tem Việt Nam, Bưu điện tỉnh Hải Dương, Chi Hội tem huyện Nam Sách phối hợp tổ chức. Với sự tham dự của các hội viên tem Chi hội các câu lạc bộ tem Nam Sách và đặc biệt là rất đông đảo các thầy, cô giáo cùng các em học sinh trường THCS An Lâm đã góp phần làm cho Hội nghị thành công hơn ngoài sự mong muốn.

Bác Vũ Văn Tỵ, phó chủ tịch Hội tem Việt Nam đã phát biểu khai mạc Hội nghị và tiếp đó, ông Lê Mậu Cường, chi hội trưởngthay mặt chi hội tem và 14 câu lạc bộ tem Nam Sách (híc con số 14 thật đáng nể, ko rõ hư thực ra sao) nêu một số kết quả nổi bật về hoạt động sưu tập tem trong thời gian qua. Nam Sách là một trong những cơ sở có phong trào sưu tập tem rất phát triển. Cụ thể trong thời gian qua đã tham gia các cuộc triển lãm tem trong nước và quốc tế và đã đạt được các giải cao, trong số đó có đề tài “Khủng Long tiền sử” của em Hà Quang Thắng đạt Huy chương đồng quốc tế. (... híc HD còn bộ bạc đồng quốc tế của bác Dương Khôi mà trung ương ko nhớ để đề cập nhỉ )

Tiếp theo, các đại biểu đã nghe bác Tỵ giới thiệu những nét cơ bản nhất về sưu tập tem. Trong đó, ông đặc biệt nhấn mạnh đến ý nghĩa vai trò quan trọng của con tem Việt Nam. Thuở ban đầu khi con tem mới ra đời vào năm 1840, chỉ có công dụng thanh toán cước phí, nhưng về sau con tem đã đi vào nghệ thuật, còn thể hiện sự phát triển về khoa học công nghệ của đất nước đó. Con tem còn có ý nghĩa sâu xa về không gian, thời gian và còn có một vai trò ý nghĩa đặc biệt quan trọng trong hoạt động đối ngoại cũng như trong cuộc sống hàng ngày. Nó quan trọng đến mức mà người ta đã ví con tem là tấm danh thiếp, tấm hộ chiếu đi khắp thế giới, là cầu nối giữa các dân tộc giúp mọi người gần gũi nhau hơn. Đúng vậy, con tem nhỏ bé mà diệu kỳ biết bao nhiêu và để minh chứng điều đó nhà thơ Thanh Nhị , phó chủ tịch câu lạc bộ thơ Việt Nam - tỉnh Hải Dương có viết:

“ Thư đất liền có đến kịp Trường Sa

Em dán con tem chắp vào đôi cánh

Lá thư đi lòng em bớt lạnh

Mong đến tay anh lúc trực ca về…

Cảm ơn ngành Bưu chính Việt Nam

Bao xa cách nhờ con tem nối lại

Lời hẹn hò của bao người con gái

Gửi Trường Sa nơi biển đảo biên cương”.

Tiếp đó, các đại biểu còn được nghe bác Nguyễn Đoàn, phó Tổng thư ký Hội tem Việt Nam giới thiệu những điều cần lưu ý trong sưu tập tem nhằm giúp cho người sưu tập tem nắm được những nét cơ bản nhất để tránh mắc phải những nhược điểm của việc sưu tập tem mà kinh nghiệm thực tế thường gặp trong quá trình sưu tập tem trong nước cũng như quốc tế.

Buổi chiều, Hội nghị đã dành nhiều thời gian cho các em học sinh được nghe giới thiệu về vai trò, ý nghĩa của con tem và những bước cơ bản ban đầu giúp các em tập làm quen với việc sưu tập tem. Ngoài ra, cũng thông báo kết quả cuộc thi triển lãm tem qua các kỳ và đặc biệt có 3 em đạt giải vàng tại cuộc triển lãm tem trẻ tại Singapore năm 2007, nhằm gây sự hứng thú sưu tập tem trong các em. Thông qua Hội nghị này, giới thiệu trò chơi “vừa học vừa chơi” qua con tem. Em nào trả lời đúng sẽ có phần thưởng, nhằm tạo ra một bầu không khí sôi nổi, hào hứng giúp các em say mê với việc sưu tập tem trong tương lai.

Sau Hội nghị, nhiều đại biểu và các em học sinh tham dự đã bày tỏ sự hài lòng về nội dung đã được nghe và rất cảm ơn sự quan tâm của các cấp đã tạo điều kiện để Chi Hội tem địa phương có điều kiện tiếp cận được nhiều thông tin bổ ích cho việc sưu tập tem, và sẽ cố gắng tiếp tục tích cực triển khai việc sưu tập tem nhằm góp phần đưa phong trào sưu tập tem tỉnh nhà nói riêng và toàn quốc nói chung ngày càng phát triển bền vững hơn. Hy vọng chủ đề Hội nghị này sẽ gây được một sinh khí tốt cho phong trào sưu tập tem cho các đối tượng và nhất là các em học sinh trong tương lai.

Mai Thế Nhượng

bài viết trên phần nào cho chúng ta thấy những nỗ lực của HTVN và COTEVINA trong việc hỗ trợ thúc đẩy cho sự phát triển phong trào tem tại VN. Hy vọng các bác ấy làm thường xuyên hơn nữa và mở rộng ra tới các tỉnh xa xôi heo hút chưa có hội như Thái Bình ngay gần Thủ đô hay Điện Biên ở tít miền tây bắc , mong làng tem VN sớm phủ sóng 63 tỉnh thành

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (25-08-2009), huuhuetran (25-08-2009), kuro_shiro (25-08-2009), manh thuong (25-08-2009)
Cũ 15-04-2010, 22:55
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Talking TL tại Nam Sách :D !!!!

Hôm nay cao hứng giới thiệu mục bạn tem Bình Dương, giờ mời làng tem cùng tới xem 1 dương nữa, đó là Hải Dương để gặp 1 điển hình fong trào

Name:  CLB tem Nam Sa'ch - 2010.JPG
Views: 486
Size:  39.7 KB

khiếp thật
TL tem trong trường mà những 48 thì HP thua xa rùi
cuộc TL trong trường học đó đây

Name:  CLB tem Nam Sa'ch - TL 2010.JPG
Views: 486
Size:  26.0 KB

hình như có cả bác Tăng Bá Hoành - GĐ Bảo tàng tỉnh tới dự thì phải

Bài báo và tấm hình trên trích từ TCT số 101, nó cho thấy vào ngày mà mình lên HN thăm TL <=== thì cũng hôm đó tại HD có 1 cuộc trưng bày. Ví như thân này có thể ... bổ làm đôi nhỉ, thì ghé thăm làm phóng sự luôn. Nhưng thôi tay trái mở sách tay phải rê chuột người ta cũng có khối việc để làm

và đương nhiên tư liệu ảnh trên nét thì dồi dào hơn nhiều

Name:  chu Vy tang qua.jpg
Views: 416
Size:  73.9 KB

sau khi trao phần thưởng cho các t/g tl thì chú Vỹ - GĐ Cotevina tiếp tục tặng quà cho chi Hội

Name:  chu Vy trao qua.jpg
Views: 439
Size:  48.4 KB

ngoài ra trên mạng còn 1 tấm nữa giới thiệu lãnh đạo Cotevina và phía Hải Dương

Name:  Cotevina & Nam Sa'ch.jpg
Views: 413
Size:  58.8 KB

dòng tuyết minh trên ảnh có vẻ như ko phải của COTEVINA hay Hội tem Trung ương vì cách dùng từ ngữ có vẻ chưa chuyên nghiệp lắm. Có vẻ như 1 tấm hình lưu niệm mà Hải Dương gửi tặng Cotevina rồi sau đó được scan thì phải.

Nhưng thôi dù sao thì việc số hóa dữ liệu đưa lên mạng cũng tạo điều kiện cho người nghiên cứu phong trào có thể tổng hợp vô đây, phần nào giúp ta có cái nhìn tổng quan tới từng địa phương.

Sau đợt vừa rồi ở Huế thì việc giới thiệu tem trong trường học được chú trọng ở đó đây phải ko ạ. Những nơi có phong trào rộng và CLB tem tích cực sẽ tạo đk thuận lợi cho nhiều tỉnh giới thiệu sưu tập và môi trường GD rộng khắp hơn. Hy vọng Cotevina chú trọng công tác này hơn nữa ở các tỉnh như Nam Định, Thái Bình ... và cả thị xã nhỏ của HP nữa thì càng tuyệt

Tạm biệt và hẹn gặp lại Hải Dương

chienbinh (16-04-2010), manh thuong (16-04-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này