Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 12-09-2009, 21:21
khanhvukk khanhvukk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 5 lần trong 1 Bài
Mặc định Xin hỏi chơi tem chuyên đề loại CTO được không ?

Tôi thấy mấy bạn chơi tem chuyên đề tôi cũng ham. Nhưng xin hỏi kiếm đâu ra phân loại chuyên đề nhiều vậy ? Còn trên tem thế giới nữa, kiếm đâu ra ? Tôi có xin được mấy con tem đã gửi. Vậy sài tem CTO có được không vậy ?

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 13-09-2009, lúc 06:39
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn khanhvukk vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (13-09-2009), huuhuetran (13-09-2009), Nguoitimduong (13-09-2009), Saturn (26-10-2009), zodiac (12-09-2009)
Cũ 13-09-2009, 07:23
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi khanhvukk Xem Bài
Tôi thấy mấy bạn chơi tem chuyên đề tôi cũng ham. Nhưng xin hỏi kiếm đâu ra phân loại chuyên đề nhiều vậy ? Còn trên tem thế giới nữa, kiếm đâu ra ? Tôi có xin được mấy con tem đã gửi. Vậy sài tem CTO có được không vậy ?
Chào bạn !

Chơi tem là một môn chơi để tiêu khiển, một thú vui sưu tập cũng giống như nhiều thú vui khác nhưng có phần "nhẹ nhàng" và "gọn gàng" hơn vì đối tượng của nó là con tem bưu chính...

Chơi tem theo cách sưu tập chuyên về một chủ đề nào đó thì người gọi là chơi tem chuyên đề (thematic philately). Chuyên đề là chọn một đề tài nào đó mà mình thích rồi bắt đầu tập trung sưu tập tem theo đề tài đó. Dần dần, có người phân chuyên đề của mình vào chi tiết sâu hơn để chỉ tập trung có giới hạn vào chuyên đề chuyên sâu mà tìm kiếm sưu tập. Không sưu tập chuyên đề chung chung nữa.

Tôi ví dụ. Có thể ban đầu bạn thích con bướm. Bạn sưu tầm tem có hình những con bướm, bất kể nó là con bướm gì, miễn là bướm thì bạn sưu tập. Chơi như vậy thì có lúc bạn bối rối vì có quá sá nhiều tem bướm, ban đầu bạn thấy bộ nào là tem về bướm thì bạn mua, mua bất kể, hăng hái vô cùng. Riết rồi, ngán quá, bạn thấy bộ bướm nào đẹp thì bạn mới mua, bộ nào xấu thì thôi. Bộ sưu tập mỗi ngày tăng lên đáng kể. Rồi bạn thấy người ta mua FDC, maximum card,... bạn cũng mua theo... Tới lúc bạn muốn làm triển lãm (ban đầu là chơi cho vui thôi) thì khi bày ra làm mới lúng túng. Biết làm sao bây giờ...? Nghiên cứu tài liệu, bạn xây dựng đề cương, mục lục, lúc đó bạn mới biết thế nào là phân loại bướm. Từ một "tay ngang" chỉ vỉ thích tem vỉ thấy bạn khác chơi-thấy nó đẹp-thích quá bạn sưu tầm, bây giờ bạn bắt đầu nhúng một tay vào khoa học, vào sinh vật học, và tìm kiếm sách vở để mà còn viết phân loại bướm để sắp xếp, viết ý tứ đặng làm triển lãm chứ. Sau đó mới thấy mình đã mua lung tung biết bao nhiêu bộ tem bướm để rồi lúc nầy mới thấy nhiều con tem bướm mình cần thì chưa có, nhiều con thì lại có quá dư thừa... . Dần dần, chơi lâu, bạn lại thấy mình chỉ thích loại bướm ngày vỉ màu sắc của nó đẹp hơn bướm đêm. Thế là bạn tập trung chỉ sưu tầm tem về các con bướm ngày. Như vậy lúc nầy bạn đã chơi chuyên đề có phân loại một chút rồi. Không chơi lan man đại cương như lúc đầu. Chưa dừng lại ở đó. bạn lại thấy trong các loài bướm ngày, bạn lại thích loài bướm thuộc chi thuộc họ gỉ đó thôi và rồi bạn lại tập trung chỉ mua những bộ hay bộ mà có con tem liên quan đến con bướm thuộc chi loài đó thôi. Đó là bạn lại chơi chuyên đề có phân lọai chọn lọc chi tiết hơn nữa. Trong bộ sưu tập bạn lại nghiên cứu thêm về con bướm nầy, ví dụ, vòng sinh trưởng của nó, sự phân bố của loài nầy trên thế giới....và càng ngày bộ sưu tập chuyên đề của bạn mang tính chuyên sâu hơn, bạn tìm kiếm sưu tập vất vả hơn, nhọc công hơn, và tài chính chi tiêu cho môn chơi sẽ chính xác hơn... Tôi nghĩ như vậy.

Còn tem thế giới kiếm đâu ra ? Nếu bạn tham gia sinh hoạt trong một câu lạc bộ sưu tập tem, tham gia hội tem,... bạn sẽ tiếp cận các bạn khác và sẽ mua-bán, trao đổi với nhau. Bạn sẽ biết chợ bán tem nó họp ở đâu. Bạn sẽ biết mua tem trên internet như thế nào.... sử dụng catalô ra sao để tra cứu, tìm kiếm... bạn không lo là không có tem cho bạn sưu tầm. Mà chỉ cần bạn thích chơi tem là được.

Theo bạn nói bạn có mấy con tem đã qua gửi thư. Tem đó gọi là tem đã hủy hay tem chết (cancelled stamp hay used stamp). Tem CTO là tem mới in ra nhưng để bán rẻ cho người sưu tập thấp hơn giá mặt tem sống họ đóng dấu cho nó rồi bán ra trông giống như tem chết. Tem CTO thường mua được tại các công ty phân phối tem của quốc gia, nơi in ấn ra nó. CTO là viết tắt của 3 chữ tiếng Anh "cancel to order". Tem CTO vẫn sưu tập được. Không ai cấm hay chán chê nó vì nếu bạn sưu tập vì thú vui, vì tiêu khiển trong cuộc đời thì CTO vẫn là con tem giúp bạn tạo niềm vui mà tài chính không cần chi phí lớn.

Tôi xin chào bạn. Chúc bạn phấn khởi với niềm vui mới. Một ngày nào đó tôi sẽ gặp bạn lại thôi mà. Bây giờ xin tạm biệt

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 13-09-2009, lúc 08:24
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
16 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
-peripheria- (13-09-2009), Angkor (25-09-2009), asahi (13-09-2009), Đêm Đông (13-09-2009), chienbinh (09-09-2010), dammanh (14-09-2009), gtvt1989 (13-09-2009), hat_de (13-09-2009), huuhuetran (13-09-2009), Nguoitimduong (13-09-2009), nguyenthanhnam (08-09-2010), Poetry (13-09-2009), Saturn (26-10-2009), Tien (13-09-2009), tiny (10-07-2010), trithuc_nguyen (13-09-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này