Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 06-05-2010, 23:35
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Vậy thì hatde cứ mang trà và rượu tới mời các cụ ấy đi chứ! Cứ thưa rằng :

- Bẩm các cụ, các cụ là người học sâu hiểu rộng về chuyện tem cò không ai có thể sánh bằng. Thế mà các cụ cứ ưa chuộng cảnh vui thú điền viên, ngại va chạm với đời mà không chịu hé cửa bước ra cho chúng cháu được học hỏi với. Huống chi chúng cháu và các thế hệ kế tiếp tại Việt Nam thì hoàn toàn khập khiễng với cái văn hóa tao nhã và lắm công phu này.

Há chẳng là uổng cho chúng cháu lắm ru?!

ấy ấy ... ko phải là các cụ ấy ko cống hiến đâu ạ.

thế này nhé

bác Vũ Văn Tỵ - PCT thường trực Hội tem VN bận trăm công ngàn việc, bác thường đi các TL lớn từ Bắc chí Nam, rùi tham gia vài vở trên TCT và lời mở đầu cho các ấn phẩm tem VN đương đại

Vừa là 1 người của phong trào bản thân bác ấy cũng là 1 nhà sưu tầm và TL, chính bác ấy tự tay làm các bộ lớn 5 khung như bộ Cây tre (trong bài thuật TL QN 2006 em đã nói), rồi HN 3 tháng trước là bộ 5 khung về Bản đồ VN và nhiều tác phẩm nữa, bác Tỵ cũng đã từng đạt giải TL tem quốc tế Châu Á thứ 16 tại Miên Dương - TQ năm 2003. Cụ cũng đặt chân tới nhiều TL quốc tế.

Bản thân cụ cũng tận tình hướng dẫn các nhà tl trẻ

bác Trần Đức Thông cũng thế, ông là 1 nhà hoạt động phong trào, 1 nhà sưu tầm và TL, ông hay có các bài viết về TL trên TCT. Là trưng tập viên cấp QG nên ông cũng đi nhiều TL, bản thân cụ Thông rất giỏi tiếng TQ. ông cũng từ có 1 bộ trưng bày 5 khung hoa lan.

Cũng như bác Tỵ và bác Thông trong việc truyền đạt Kinh nghiệm, bác Nguyễn Đoàn còn viết hẳn thành sách, bản thân ông cũng từng làm trưng tập viên đi các TL trong khu vực.

Bác Minh Chí thì mới tháng 4 năm ngoái ôm 20 khung tem của VN mình qua TL tem thế giới CHINA - 2009 sang bển. Cụ có nhiều bài viết trên TCT

Nói chung tác cụ cống hiến rất nhiều cho phong trào tem VN. Các cụ ko nghiên cứu siêu sâu như các bác lão thành trên đàn nhưng sự nhiệt tình thì khỏi nói. Tiếc là tuổi cao nên các cụ ko ol thường xuyên và tham gia các đàn.

Vật phẩm mà bác Mạnh giới thiệu chính là những thứ mà cụ Thông có, và món đồ liên quan tới cụ Thiện thì ông tặng lại cho bác Mạnh, còn hẳn trong gia tài sưu tập của bác Thông còn nhiều thứ thú vị nữa mà chúng ta chưa được xem.

Rồi 1 ngày nào đó chúng ta sẽ được xem.

Vì khuya quá rồi nên gk ko kịp tổng hợp ảnh về 4 bác kể trên tại các kì TL hoặc họp tem. Hẹn gặp dịp khác

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (07-05-2010), manh thuong (07-05-2010)
Cũ 07-05-2010, 09:25
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Bác NVD đã thương thì thương cho chót,bác giải thích giúp dammanh với ấn phẩm 1
-Tại sao lại dán 2 loại tem và cước phí tem đó không liên quan đến con số 2,86 fr?
-Con dấu nhỏ hình lục giác XIIX/2 có ý nghĩa gì ?trên mặt thứ 2 của ấn phẩm!
cám ơn bác nhiều!
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (07-05-2010), manh thuong (07-05-2010)
Cũ 07-05-2010, 16:31
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Anh dammanh mến,

Như kvd thấy trên hình, có thể suy đoán như sau:

- Có hai loại tem, là vì tuy cùng một bưu phiếu (mandat), nhưng được gửi đi từ hai bưu cục của hai quốc gia khác nhau. Vì lý do đó, chúng ta cũng thấy hai dấu đóng có ngày tháng khác nhau cho ngày đi (16.07.1927) và ngày tới (21.07.1927).

Số tiền 2.86 là lệ phí phải thanh toán cho dịch vụ này và được trả bằng tiền bên người gửi. Phía cuối góc phải (hình 1) có số 60,06 là tiền của bên gửi. Sau đó, khi đổi qua tiền franc thì chúng ta mới thấy tương đương cho số tiền 286 francs Pháp (hàng chữ viết tay: "Deux cent quatrevingt six francs"). Thành ra để đổi qua số tiền 286 francs cho người nhận, người gửi phải chi tất cả là 62,92 tiền Latvijas Republika (cộng thêm cước phí).

- Dấu hình lục giác "2 / XIX" chỉ là dấu của bưu cục đến thuộc quận 19 tại Paris thôi, anh dammanh ạ!

Với những suy đoán này, hy vọng sẽ làm anh dammanh hài lòng. Hoặc nếu có những thiếu sót nào khác, hy vọng cũng sẽ được bạn nào đó chỉ dẫn thêm.

Bài được ke vo danh sửa đổi lần cuối vào ngày 07-05-2010, lúc 17:42 Lý do: Sửa chính tả.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (08-05-2010), hat_de (07-05-2010), Poetry (07-05-2010)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này