Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THỜI SỰ TEM > Bản tin Tem trong nước

Bản tin Tem trong nước Tổng hợp tin tức về Tem Việt Nam và phong trào sưu tập Tem trong nước.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 25-11-2008, 08:53
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ

Sáng ngày 21/11/2008, tại trụ sở Trung ương Đoàn Thanh niên cộng sản Hồ Chí Minh (Hà Nội), Ban Tổ chức cuộc thi tìm hiểu : “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ" đã họp báo giới thiệu về mục đích ý nghĩa, nội dung, điều lệ và giải thưởng của cuộc thi này.
Đến dự buổi họp báo có nhiều phóng viên đại diện cho đông đảo các báo Trung ương và địa phương cùng thầy cô giáo và các em học sinh một số trường học ở Hà Nội.

Ông Nguyễn Ngọc Vỹ - Trưởng ban tổ chức cuộc thi và Giáo sư sử học Lê Văn Lan – Trưởng ban giám khảo cuộc thi đã chủ trì buổi họp báo và trả lời nhiều câu hỏi của các phóng viên và các em học sinh.
Ông Nguyễn Ngọc Vỹ nhấn mạnh: Đây là cuộc thi mang ý nghĩa giáo dục sâu sắc. Ban Tổ chức cuộc thi trân trọng sự ủng hộ của các cơ quan báo chí quan tâm thông tin và cổ vũ các trường, các cấp Đoàn, các em học sinh trong cả nước sôi nổi tham gia.

Đó là tin từ trang chủ của Hội tem Việt Nam. Còn đây là nhận xét của 1 cá nhân nhà sưu tầm là mình:

Cùng với các hoạt động tưởng nhớ và noi gương bác hướng tới dịp kỉ niệm 120 năm ngày sinh người, các cấp các nghành các đối tượng trong XH đều có ý thức về hoạt động này. Đã có nhiều hoạt động tem về nội dung này, còn ở đây với cuộc thi Áng tem kể chuyện bác Hồ, 1 lần nữa con tem lại trở thành 1 cách làm giáo dục lý thú, và qua đó sưu tầm tem được giới thiệu tới đông đảo các em học sinh hơn nữa. Nhất cử lưỡng tiện, có khi còn nhiều hơn

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dorekido_chu meo nuoc mi (22-03-2009), huuhuetran (07-03-2009), kuro_shiro (30-01-2009), manh thuong (30-01-2009)
Cũ 25-11-2008, 09:00
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Nhất cử lưỡng tiện, có khi còn nhiều hơn
Bắt đầu nào

Tiến tới kỷ niệm 119 năm ngày sinh Bác Hồ (19/5/1890 – 19/5/2009) và hưởng ứng cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, Công ty Tem VN, Hội Đồng đội Trung ương, Báo Thiếu niên Tiền phong, Hội Tem Việt Nam phối hợp tổ chức cuộc thi: “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ”

Câu hỏi cuộc thi:

Câu 1: Vào các năm chẵn kỷ niệm ngày sinh của Bác, Bưu điện VN đều phát hành tem. Em hãy sắp xếp các mẫu tem sau đây theo trình tự phát hành. Nếu có thể em hãy viết chú thích thật hay, thật ngắn cho mỗi mẫu tem.

1 2 3 4

Câu 2: Trên blốc tem số 5 giớii thiệu các địa danh gắn với cuộc đời hoạt động cách mạng của Bác, em biết gì về địa danh đó (Mỗi địa danh viết không quá 10 dòng)

5

Câu 3: Thực hiện “5 điều Bác Hồ dạy”, thiếu nhi Việt Nam đã tham gia tích cực phong trào nghìn việc tốt. Em hãy kể tên những công việc mà các bạn đã làm ở các mẫu tem dưới đây? Em hãy viết vài nét về phong trào Nghìn việc tốt?

6 7

8 9

10 11

12

Câu 4: Các mẫu tem sau giới thiệu một số hình ảnh và cuộc đời hoạt động của Bác. Em hãy sắp xếp các mẫu tem theo trình tự sự kiện lích sử:

13 14

15 16

17 18

Câu 5: Em hãy kể một câu chuyện về việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức của Bác Hồ mà em biết.

Thể lệ cuộc thi:

Tên cuộc thi: Áng tem thư kể chuyện bác Hồ

Điều lệ dự thi: Tất cả các thiếu niên, học sinh Việt Nam từ tiểu học, THCS, THPT đều có quyền dự thi

Quy định về bài thi: Trả lời đầy đủ 5 câu hỏi. Bài viết rõ ràng, sạch sẽ, ghi đầy đủ (họ và tên, trường, quận, (huyện), tỉnh (thành phố) và điện thoại, địa chỉ gia đình. Bài dự thi cá nhân gửi theo đường bưu điện, ghi rõ: Dự thi : “Áng tem thư kể chuyện bác Hồ” .

Dự thi tập thể không đề phong bì riêng, không nhận bài photocoppy.Nơi nhận bài: Báo Thiếu niên Tiền phong – 5 Hoà Mã Hà Nội
Thời gian: Tính từ ngày công bố trên báo Thiếu niên Tiền phong đến hết ngày 15/3/2009 (ở xa tính theo dấu bưu điện)

Tổng kết và trao giải: Trước dịp kỷ niệm Chiến thắng 30/4/2009

Giải thưởng:

Cá nhân
+ 1 giải nhất : 3 triệu đồng
+ 2 giải nhì: mỗi giải 1,5 triệu đồng
5 giảiải. Mỗi giải 1 triệu đồng.
20 giải khuyến khích. Mỗi giải 500 ngàn đồng.

Tập thể:
+ 5 giải A, mỗi giải 2 triệu đồng
+ 5 giải B, mỗi giải 1 triệu đồng
Ngoài ra, căn cứ vào số lượng, chất lượng mà Ban giám khảo sẽ quyết định tăng thêm số lượng giải thưởng

Ban Tổ chức
Trưởng ban: Chú Nguyễn Ngọc Vỹ - giám đốc Công ty Tem Việt Nam
Phó trưởng ban
Chị Hoàng Tú Anh – Phó Chủ tịch thường trực Hội đồng đội TƯ
Bác Vũ Văn Tỵ - Phó Chủ tịch thường trực Hội Tem Việt Nam
Anh Nguyễn Đức Quang – Phó Tổng biên tập Báo Thiếu niên Tiền phong

Ban Giám khảo:
Trưởng ban
Giáo sư sử học Lê Văn Lan
Phó Trưởng ban
Nhà báo Phạm thành Long - tổng biên tập báo Thiếu niên Tiền phong (Thường trực)
Chú Nguyễn Đoàn – Phó Tổng thư ký Hội Tem Việt Nam, Phó Tổng biên tập thường trực Tạp chí Tem
Chú Nguyễn Quang Vinh - Trưởng phòng Tổng hợp Công ty Tem Việt Nam
Cùng một số thành viên khác.

Đó ko phải cuộc thi của chúng ta, nhưng sẽ ko vô ích nếu chúng theo dõi nó, cùng cảm nhận công sức mà ban tổ chức đã bỏ ra, sự nhiệt tình của các em tham dự .... tin chắc rằng thế nào cũng có em học sinh qua lần tiếp cận nầy mà phát hiện ra bản thân mình mê tem

Ngày xưa chưa có mạng, các cuộc thi thế này cũng rất nhiều, chỉ tính riêng cái thời mình đi học cũng gặp ko dưới 10 cuộc, trên báo nhi đồng, báo thiếu niên tiền phong ... cách đây mấy năm cũng thấy có 1 cuộc, ở Hội tem còn tờ pano to đùng.... giới thiệu về cuộc thi và các câu hỏi ... tự nhiên thấy tiếc vì hồi ấy ko nhìn được xa 15-20 năm để giữa lại những bài báo thú vị đó

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 25-11-2008, lúc 09:08
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dorekido_chu meo nuoc mi (22-03-2009), huuhuetran (25-11-2008), kuro_shiro (30-01-2009), manh thuong (30-01-2009), Nguoitimduong (25-11-2008), redbear (25-11-2008), tugiaban (26-11-2008), xihuan (25-11-2008), zodiac (30-01-2009)
Cũ 25-11-2008, 14:45
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài

Bài giới thiệu nầy rất hay và có ý nghĩa ,cám ơn Hat_de nhiều ! Chú sẽ khuyến khích các em tham gia , một công đôi việc như cháu nói : Vừa phát triển phong trào sưu tập vừa "học tập và làm tốt theo gương Bác Hồ vĩ đại" nữa !
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huuhuetran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (25-11-2008), hat_de (25-11-2008), manh thuong (30-01-2009), xihuan (25-11-2008), zodiac (30-01-2009)
Cũ 30-01-2009, 16:26
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huuhuetran Xem Bài
Bài giới thiệu nầy rất hay và có ý nghĩa ,cám ơn Hat_de nhiều ! Chú sẽ khuyến khích các em tham gia , một công đôi việc như cháu nói : Vừa phát triển phong trào sưu tập vừa "học tập và làm tốt theo gương Bác Hồ vĩ đại" nữa !
có thêm thông tin liên quan tới hoạt động này từ 10 hum được mà vì Tết nhất nên cháu chậm chuyển qua đây

LỄ HƯỞNG ỨNG CUỘC THIÁNG TEM THƯ KỂ CHUYỆN BÁC HỒ

(temvietnam nhật lúc 15:43' 20/1/2009)

http://www.temvietnam.vn/news_detail...=51666&CatID=3

nguyên văn như sau (dẻ bài trí lại tí thui )

Ngày 15 tháng 1 năm 2009, tại Nhà Thiếu nhi Thành phố Hải Dương đã diễn ra Lễ hưởng ứng cuộc thi “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ”, do Nhà Thiếu nhi – Phòng Giáo dục Đào tạo Thành phố Hải Dương đồng tổ chức.

Đến dự có:

- Báo Thiếu niên tiền phong
- Hội Tem Việt Nam
- Công ty Tem
- Tỉnh đoàn Hải Dương
- Hội tem tỉnh Hải Dương

&

Ông Đoàn Văn Tỉnh Giám đốc Nhà thiếu nhi
Ông Hà trí Phục trưởng phòng giáo dục TP Hải Dương
và hơn 400 các em học sinh, các Tổng phụ trách đội, thầy cô trường THCS Bình Minh….

Tại buổi lễ, Ông Phạm Thành Long - Tổng Biên tập Báo Thiếu niên Tiền phong, Phó Ban giám khảo cuộc thi thay mặt Ban tổ chức cuộc thi Trung ương phát biểu, đã biểu dương Hải Dương là một địa phương đạt được nhiều giải: giải Nhất, Nhì, Ba, Khuyến khích của thanh thiếu niên tỉnh Hải Dương qua 15 cuộc thi do Báo Thiếu niên Tiền phong, Hội Đồng đội TW và Hội Tem Việt Nam tổ chức, điển hình như em Vũ Thu Hương đã đạt giải nhất cuộc thi tìm hiểu tem bưu chính với phương pháp trình bầy độc đáo. Thời gian tới, với sự hướng dẫn cụ thể nhiệt tình của Nhà Thiếu nhi – Phòng giáo dục Đào tạo chắc chắn sẽ có nhiều em đạt giải cao trong cuộc thi này, và hứa sẽ phối hợp hỗ trợ cho Nhà thiếu nhi và Phòng Giáo dục Đào tạo về cả tinh thần vật chất có phần thưởng cho các em đạt giải tham gia cuộc thi, nhằm khích lệ phong trào . Các em đạt giải sẽ được mời đến dự Lễ trao giải tổng kết Cuộc thi “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ” tổ chức trước ngày 30 tháng 4 tại Thành phố Đà Nẵng.

Nhân dịp Lễ phát động, Ông Nguyễn Đoàn Phó Tổng thư ký Hội Tem Việt Nam Uỷ viên Ban giám khảo cuộc thi, Ông Nguyễn Ngọc Vỹ Giám đốc Công ty Tem, Thường vụ Hội Tem Việt Nam đã lên trao quà cho các em tại Lễ hưởng ứng tham gia cuộc thi “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ”.

Buổi lễ diễn ra với sự đan xen các tiết mục văn nghệ do các em Nhà Thiếu nhi trình bầy với những Bài hát về quê hương, về Bác, về mùa xuân, các tiết mục múa, độc tấu Óoc gan cùng với màn trống Hội Khai mạc làm cho buổi Lễ thêm phần long trọng , tưng bừng, đầy ấn tượng.

The Tan

Nhộn nhịp thiệt, HP chắc ko hưởng ứng được việc nầy rùi vì phong trào tem rất non trẻ, ko rõ các tỉnh khác ra sao. An Giang có tin gì hay bác Huệ chia sẻ cùng cả nước nhé

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (07-03-2009), kuro_shiro (30-01-2009), manh thuong (30-01-2009), zodiac (30-01-2009)
Cũ 06-03-2009, 17:58
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

muộn còn hơn ko

Hội Tem các tỉnh thành khẩn trương chỉ đạo Câu lạc bộ STT các trường học và Nhà thiếu nhi tỉnh thành tham gia cuộc thi “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ”.
(temvietnam cập nhật lúc 20:36' 26/2/2009)

Hội tem VN vừa lại đốc thúc các tỉnh

Ngày 24/2/2009, Hội Tem Việt Nam đã gửi công văn đề nghị Hội Tem các tỉnh thành phố khẩn trương chỉ đạo, vận động, hướng dẫn các Câu lạc bộ sưu tập tem của các trường học và nhà thiếu nhi tỉnh thành tham gia đông đảo cuộc thi “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ”. Đây là cuộc thi do Công ty Tem khởi xướng, phối hợp với Báo Thiếu niên Tiền phong, Hội đồng đội Trung ương, Hội Tem Việt Nam triển khai thực hiện nhằm hưởng ứng cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” trong toàn Đảng toàn dân.
Nội dung công văn hướng dẫn như sau:

nguyên văn:

Hà Nội ngày 24 tháng 2 năm 2009
Kính gửi: Hội Tem các tỉnh, thành.
Thực hiện chỉ thị số 06-CT/TW ngày 07/11/2006 của Bộ Chính trị, Ban Tư tưởng Văn hóa Trung ương đó có văn bản số 11-HD/TTVH ngày 6/12/2006 hướng dẫn tổ chức cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” trong toàn Đảng toàn dân.
Hưởng ứng phong trào chung, căn cứ vào nghị quyết của BCH Hội Tem VN khóa III kỳ họp lần 7, Ban Thường vụ Hội Tem Việt Nam ngày 10/8/2008 đó có văn bản chỉ đạo các Hội Tem tỉnh, thành trong cả nước tổ chức vận động các hội viên xây dựng những bộ sưu tập về Hồ Chủ tịch và tự tổ chức hoặc liên kết với các tỉnh bạn tổ chức triển lãm cấp liên tỉnh hoặc cấp khu vực về chủ đề về thân thế, sự nghiệp, tư tưởng đạo đức cách mạng của Chủ tịch Hồ Chí Minh, và đã được các hội tem tỉnh, thành, các hội viên sôi nổi hưởng ứng, triển khai thực hiện.
Ngoài ra, tiến tới kỷ niệm 119 năm ngày sinh Bác Hồ (19/5/1890 – 19/5/2009) đồng thời hưởng ứng cuộc vận động “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh”, để phù hợp với lứa tuổi thanh thiếu niên học áosinh, Công ty Tem VN, Hội Đồng đội Trung ương, B Thiếu niên Tiền phong, Hội Tem Việt Nam phối hợp tổ chức cuộc thi: “Áng tem thư kể chuyện Bác Hồ” rộng rãi trong thiếu niên, học sinh các trường tiểu học, THCS, THPT trong cả nước.

.......

phần thể lệ, giải thưởng và câu hỏi như trên

...........

Hội Tem Việt Nam
T/M Chủ tịch
Phó chủ tịch thường trực
Vũ Văn Tỵ (đã ký)

HP lần nầy ... ... rùi ... các tỉnh thì sao

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (07-03-2009)