Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Làm quen với Tem

Làm quen với Tem Bạn yêu thích Tem nhưng chưa am hiểu. Mời Bạn vào đây làm quen với con Tem từ những kiến thức cơ bản nhất.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 27-05-2009, 15:30
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Sao mọi người không kể về kinh nghiệm sưu tầm của mình nhỉ ?

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
caifincafe (27-05-2009), hat_de (27-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), Tien (27-05-2009)
Cũ 27-05-2009, 16:43
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Sao mọi người không kể về kinh nghiệm sưu tầm của mình nhỉ ?
à ... tui thì chẳng có kinh nghiệm gì cả
chỉ chơi bình dân thôi
ngày xưa thấy mất thằng cùng lớp khoe tem, tui cũng vìa nhà lục thư bóc
rùi xin bố mẹ coi cái đống thư gia đình ... vui ơi là vui ... hít hửng .. cắt dán lột sạch ... đương nhiên là cả những bì thư mà bi giờ được coi là quý hiếm

lại còn ngu tới mức dán lên tập viết ... hồ ko có .. lấy cơm nguội dán ... những hột rõ là to và khô thì bôi nước bọt ... hoặc nghiến răng đấm uỵch ... uỵch cho nó ... ăn, đỡ tuột

Túm lại là chỉ bóc thư và mua tem phọt phẹt

Rùi 1 hôm ra bưu điện Hồng Bàng thấy bán tem bộ, ôi trời ơi tem nó có bộ bà con ạ, có 1 con mèo thì có 7 con bạn là 8 ... sao nhìu bộ 8 tem thía nhỉ .. cả xén tóc nữa kìa ...

nhưng tiền đâu mà mua ... ăn sáng chưa đầy 1 k, bộ tem những 14-15 k ... thật là nan giải, các duy nhất là nhị quà sáng ... hậu quả là cơ thể còi cọc ko phát triển ... và sống mãi với bệnh tật tới lúc nằm xuống đất mất thui

Thía rùi 1 thằng trong lớp kiếm đâu toàn những tem có đóng dấu, dấu ko nhòe nhoẹt ... hình nhưu là nó in liền với tem bà con ạ, lại đủ bộ nữa... ôi trời ơi ông bạn, biết chổ bán tem từ chị, chị biết chổ bán tem vì bác Tiến giới thiệu tem vào trường học

Vậy là 1 thời gian dài mấy đứa trong lớp nhịn đói cho ông bạn tôi kinh doanh tem kiếm lời

may mà mình chơi thân nên vìa sau nó tiết lộ, lúc ấy mới bít ông nào là ông Tiến. Vậy là cứ chiều thứ 7 hàng tuần ra đó mua tem

Rùi bác Tiến bán tem Đông Dương ... trời .. cái tem vì có chữ VN mà ko phải của VN ... lạ thế hông bít ... rùi cả tem nước ngoài nữa ... ái chà chà ... trời tem mở ra

Rùi tham gia CLB, rùi đọc TCT ... ủa các tỉnh khác cũng có bạn tem nè, nhìu bạn giỏi thía, rùi đây đó có Hội tem nè ... có ông nào là ôgn Trần Hửu Huệ mà nhiệt tình thế nhỉ, rùi ông Trần Trọng Khải .... chà hơn chục năm đã trôi qua ... nay thì mình bít 2 bác í rùi..

Ngày đó chơi tem và coi TCT chứ làm gì có mạng như bi giờ ... sau nì có diễn đàn tem VDC ... mới vào hò hét

rùi vớ được gần 10.000 tài khoản bạn tem ... từ đó tập tành chát chít ... ngộ thật cái Y!M tiện ghê

rùi đùng 1 hôm có ông tiephn nào đó vào diễn đàn tem VDC khoe sắp có trang tem ... ái chà ... chắc giống của trang của COTEVINA hay anh Tạ Phi Long hoặc anh Nghiêm Giang Anh hay anh Trần Vương Việt ấy gì

ồ ko ... trang đó có đối thoại, tuy ko có diễn đàn temvn nhưng có thể để lại lời nhắn trên trang chủ ... 1 thời gian sau có diễn đàn, nhưng diễn đàn ngày đó chưa có hình

ai vào diễn đàn temvn hay VDC đều có thể ấn vào 2 link trên trang chủ temvn ... rùi 1 ngày đẹp trời diễn đàn temvn có thể up được hình ... tiếc là mình chỉ bít up 1 cái

trong khi bà con up được mấy cái ... mình chẳng hỉu ra làm sao cả ... nên dấu dốt ko hỏi

rùi mình giới thiệu tem chim đẹp ... khá nhìu... và khá dồn dập ... rùi chuyện lọ xọ chuyện chai ... rùi sòn sòn lần lượt tv, sau là vs ra đời ...

từ ngày có đàn thì mua tem trên mạng cũng tiện, nhưng mình mua hông nhìu, ngày xưa thì lên chợ HN như ... như đi chợ ... giờ thì ngồi ở HN cũng có không gian tem rùi

thi thoảng mua tem trên ON và ngoài OFF ... có dăm 3 chút kiến thức nên sì - pam nhì nhằng trên đàn.

Quá trình chơi chuyên đề từ tổng tới động rùi chim , giờ là cánh và đang thu hẹp hơn... đồng thời có đề tài phụ là bơi ...

Vìa cách hành xử trên đàn thì hơi ngộ ... từ ngày chẳng ai quan tâm tới phong trào tem các nơi ... các điều hành chỉ có ý niệm rằng phát triển đàn ... thì mình lại cứ ... phát triển đàn đồng thời biến đàn thành công cụ thúc đẩy phong trào tem các tỉnh. Mình cho rằng đó là quan hệ biện chứng, quan tâm các tỉnh các tỉnh phát triển sẽ thể hiện trong đàn và tạo được sự sôi động ... khi 1 diễn đàn ko đứng yên mà luôn có sự sôi động thì ko có lý gì lại ko tồn tại và phát triển

và mình băm bổ nhổ lông từng tỉnh ... thế là các bác nhao nhao mầm thịt oánh cho tơi bời tới mấy năm mới ổn.

Tuy duy phong trào là 1, tu duy triển lãm là 2 khiến mình khốn đốn 4-5 năm trời.

Thẳng ra mà nói tất cả các admin ko ai có khía niệm vìa phong trào và ý thức vìa việc TL. Đơn giản họ là người chơi tem và tạo 1 sân chơi, họ ko hề có ý niệm vìa 2 việc trên. Ai đã từng quan sát đàn và từng nghiên cứu sự hình thành và phát triển vìa TL tem của VN chắc tự hiểu.

Chẳng hỉu trời xui thế nào mà mình nhày vô lĩnh vực TL từ năm 96, tới năm 2004 (tức là 8 năm sau có 1 diễn đàn có thể đăng hình là temvn) mình liền băm bổ vìa việc nầy.

Bùn cười là topic dạng kể chuyện và bộ TL chuyên đề có điểm tương đồng. Mình thích dùng tem kể thành 1 câu chuyện. Tuy nhiên ngày đầu của đàn tem có hình bà con từ bình dân tới cao thủ chỉ vít bài kiểu nghiên cứu hoặc liệt kê.

1 ông hô chim ... thế là có tem chim đưa lên chẳng ra 1 hệ thống gì cả ... việc vít bài thành 1 câu chuyện của mình như kiểu chim lạc bầy vậy.

Rùi việc tường thuật sinh hoạt và TL nữa chứ ... mình tham gia cái CLB tem VT nên đi đâu cũng vác theo ... trong khi chẳng ở đâu có mục đó cả ... các nơi hầu như ko quan tâm tới sự tồn tại của CLB hay hội ... dần thì khác rùi ... sinh hoạt rùi chợ rùi họp rùi Tl rùi giao lưu ... tống lên tất .. đơn giản nó cho các bạn ở những vùng khỉ ho cò gáy hiủe thế nào là sinh hoạt là chợ là triển là họp ...

Giờ thì ổn rồi, tư duy sưu tập của nhân gian và tư duy điều hành của các lãnh đạo đã thay đổi ....

còn nhìu vấn đề cần phải cải tổ nhưng túm lại là chơi tem hiện nay có mua bán trao đổi, giao lưu thưởng thức, cống hiến và trách nhiệm. Tham gia cả online và offline ... vui vẻ và hòa đồng ... hì

còn bạn thì sao

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (27-05-2009), dzungtv (03-06-2009), manh thuong (27-05-2009), nguyenthao_1011 (29-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), THE GUEST (30-05-2009), Tien (27-05-2009), tiny (09-11-2009), xihuan (28-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 09:21
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Mr. De. Ông kể lể đó là lịch sử sưu tầm tem của 1 cá nhân. Rồi nó cũng kiêu kiểu na ná như bao anh lính tò tè khác thui chứ kinh nghiệm chơi tem ở đây rút ra được cái gì ? Ông De ơi, ông có kỷ niệm chương của Hội rùi phải không ? Vậy ông đã phải cống nhiều cho phong trào tem cả nước & HP, Hội mới thưởng KNC chứ ? Thế ông hổng có kinh nghiệm gì à ? Chơi tá lả tua lua, nói lung tung loác toác thôi ? Vậy đàn em sẽ học được kinh nghiệm của ông De cái gì đây trời ? Spam ??? Thôi ông ơi, ông uống ấm chè đặc Thái Nguyên xong chiêm nghiệm lại rút cục ông chơi kiểu gì mà tránh được bẫy để đàn em học hỏi. Ông chơi kiểu nào mà có bộ TL đi dự thi gần như khắp 5 châu 4 bễ. Ông có kinh nghiệm nhiều mà lười đấy thôi. Đừng dấu nghề ông ơi. Đàn em cả nước đang ngưỡng mộ ông De Hai Phong bít chừng nào mà ông thì khim tốn wá đi. Mong ông rủ lòng thương cho đàn em. Xì cho chúng nó chút ix-pe-ri-ân đi.
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-05-2009), hat_de (28-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), xihuan (28-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 09:50
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Mr. De. Ông kể lể đó là lịch sử sưu tầm tem của 1 cá nhân. Rồi nó cũng kiêu kiểu na ná như bao anh lính tò tè khác thui chứ kinh nghiệm chơi tem ở đây rút ra được cái gì ? Ông De ơi, ông có kỷ niệm chương của Hội rùi phải không ? Vậy ông đã phải cống nhiều cho phong trào tem cả nước & HP, Hội mới thưởng KNC chứ ? Thế ông hổng có kinh nghiệm gì à ? Chơi tá lả tua lua, nói lung tung loác toác thôi ? Vậy đàn em sẽ học được kinh nghiệm của ông De cái gì đây trời ? Spam ??? Thôi ông ơi, ông uống ấm chè đặc Thái Nguyên xong chiêm nghiệm lại rút cục ông chơi kiểu gì mà tránh được bẫy để đàn em học hỏi. Ông chơi kiểu nào mà có bộ TL đi dự thi gần như khắp 5 châu 4 bễ. Ông có kinh nghiệm nhiều mà lười đấy thôi. Đừng dấu nghề ông ơi. Đàn em cả nước đang ngưỡng mộ ông De Hai Phong bít chừng nào mà ông thì khim tốn wá đi. Mong ông rủ lòng thương cho đàn em. Xì cho chúng nó chút ix-pe-ri-ân đi.

à ... mình miên man quá quên mất trọng tâm câu hỏi
Thực ra thì rất kém cỏi, nên ko có kinh nghiệm gì đặc biệt kiến người khác phải noi theo đâu ạ.

Vốn là 1 người chơi tem bình dân, gk chỉ cặm cụ nhặt nhạnh những món nhỏ lẻ, cứ ko sắm sửa những món ra tấm ra miếng. Tới thời buổi này vẫn cặm cụ nhặt tem chít, những món đèm đẹp thì chỉ ngắm hoặc copy vô máy tính để khi rảnh vít bài.

Mình sớm sa ngã vào con đường TL nên ko chơi lan man lắm. Kinh nghiệm là ko nên thấy đẹp quá mua tuốt luốt thui. Có sở thích sở trường món nào chì chơi món đó, ví dụ thích bơi lội nên chơi tem bơi lội ... thích ngắm nhìn những cánh chim tự do hay những loài chim độc đáo thì chơi vìa chim và cánh. Nói chung là ko có kinh nghiệm gì trong việc

- bản quản
- trao đổi, mua bán trong và ngoài nước

Vìa việc TL thì cũng lõm bõm, nghe chổ nầy coi chổ kia rùi làm liều, rất mong được coi những bộ kinh điển loại thematic để học nhưng chưa được.

Về kỉ niệm chương thì báo cáo bác K và cả nhà là gk ko có ạ, ở HP có bác Đỉnh bác Tiến và các bác trong ban chấp hành là có thui chứ giới trẻ ko ai có.

ở ngoài QN thì có bạn Đoàn Văn Thắm là có kỉ niệm chương vì sự nghiệp phát triển làng tem thì phải. Mình chủ yếu hò reo trên mạng chứ ngoài đời cũng chưa làm được gì nhiều cho phong trào. Nhìn gương bác K bác H và mọi người mà thấy kính nể.

Việc có bộ này bộ kia bay đi đây đó 1 phần là cho hoàn cảnh đưa đẩy 1 phần là do may mắn. Đặt giả thiết trình độ TL của VN đang ở tầm cao, tức là có nhìu nhà TL, và có nhiều bộ hay thì những bộ của mình cũng chỉ trong tầm nội địa. Nếu ko tiến bộ thì 1 vài năm nữa các nhà TL trẻ khác vượt qua cái vèo.

Chuyện các em nhỏ ngưỡng mộ đó là vì tuổi nhỏ đùa nghịch thích spam thui, để chấn trỉnh việc nầy Dẻ đã gương mẫu ngồi hì hục xóa từ sáng tới chìu được hơn 100 bài ... sau đó BQT alê hấp hộ 5555 bài nữa ạ !

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), THE GUEST (30-05-2009), tiny (09-11-2009), xihuan (28-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 10:36
Tem Không Răng

Vậy có thể nói Mr. De chỉ chơi tem theo mode : Nhặt tem lẻ, chẻ tem bộ, không mua tem đắt tiền, kiêng tem tờ tem tấm, lẩm bẩm làm đề tài, lai rai tạo 5 khung, rung đùi chờ may mắn. Vậy có phải đấy là kinh nghiệm mà Dẻ muốn phong trào tem cả nước noi theo không ?
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (28-05-2009), thanhtruc (10-01-2013)
Cũ 28-05-2009, 10:51
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Vậy có thể nói Mr. De chỉ chơi tem theo mode : Nhặt tem lẻ, chẻ tem bộ, không mua tem đắt tiền, kiêng tem tờ tem tấm, lẩm bẩm làm đề tài, lai rai tạo 5 khung, rung đùi chờ may mắn. Vậy có phải đấy là kinh nghiệm mà Dẻ muốn phong trào tem cả nước noi theo không ?
Cụ thể là Mr Dẻ chơi thematic, hẹp, nếu ko muốn nói là rất hẹp
Cái quan trọng với mỗi người tem khác nhau là ko giống nhau, với người Dẻ thì trên 1 đơn vị không gian nào đó càng trình bày được nhìu nội dung chuyên đề càng tốt. Trong khi người khác lại coi rằng việc trình bày càng nhìu thứ khác nhau liên quan tới 1 mẫu tem càng tốt.

Kiểu chơi của Dẻ có nhược điểm là ko bày biện các món có răng ko răng sờpe dị bản in thử (nói ko chấm ko phẩy, mọi người tự tách nhé)

chính vì thế mà nó ko có tính quý hiếm cao lắm.

ưu điểm là sẽ ko lãng phí không gian cho 1 nội dung chuyên đề lặp đi lặp lại nhiều lần.

Với 1 số nhà sưu tầm thì có thể hẳn 1 quyên album chỉ nói về 1 mẫu. Với mình thì với 1 mẫu tem thì chỉ cần 1 thứ.

Kiều chơi và triển của mỗi người ko ai bắt ai phải theo. Đúng là mình có hay khuyến khích mọi người làm TL nhưng đều nhấn mạnh rằng nếu có làm thì cố gắng bày biện đồ quý hiếm, thuyết minh rõ rằng mạch lạc.

Về việc rung đùi thì ko hẳn, làm TL là 1 cách mình thưởng thức và cảm nhận niềm vui tem, nếu tác phẩm hay thì được mời, dở thì mình có đòi đi hẳn cũng ko được. Sẽ ko có chuyện may mắn đối với 1 bộ tem ko có ý tưởng độc đáo, đặc biệt là khi nó được biết tới ko bởi tính quý hiếm.

Dẻ thì ko tài cán gì nên ko mong ai theo cả, chỉ mong bà con thích làm hoặc thích thưởng thức các tác phẩm tem kiểu TL hoặc thành 1 topic kể chuyện bằng tem.

Cực lực ko khuyến khích bà con chơi tem kiểu Dẻ là mua cả bộ chỉ vì 1 con. Tiêu cực nữa là tất cả những món tem như vậy vào tay gk đầu đầu lìa khỏi cổ. Vì 1 chú chim mà cả bộ tan tành. Các chú khác sẽ được bán lại cho làng tem với giá cắt cổ ... tiễc là ... ế ẩm cả năm ko bán được món nào ... do thái độ phục vụ hết sức kinh dị ... ko khuyến khích ... ko khuyến khích ...

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), THE GUEST (30-05-2009), xihuan (28-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 12:27
Tem Không Răng

À ra Dẻ là một nhà "phẩu thuật" đề tài với công cụ là những con tem dùng minh họa chứ chưa hẳn là một nhà siêu tầm tem. Giá như trong triển lãm người ta không bắt buộc có phong bì thực gửi thì Dẻ cũng chả quan tâm phải tìm phong bì làm gì. Những nốt giáng, nốt thăng trong bản nhạc giao hưởng tem ví như những cái hay của môn sưu tầm như 1 vài tem in lỗi, một món thử màu,..thì Dẻ không quan tâm (không phải vì ky bo rút ví) mà vì mình là một nhà "giải phẩu" với bông băng là con tem, và chỉ con tem chứ không phải là những vật phẩm bưu chính đa dạng và hấp dẫn người chơi tem vì Dẻ dùng tem để chơi một trò chơi như sắp hình chứ không có máu sưu tầm.
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-05-2009), hat_de (28-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), xihuan (28-05-2009)
Cũ 28-05-2009, 12:41
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
À ra Dẻ là một nhà "phẩu thuật" đề tài với công cụ là những con tem dùng minh họa chứ chưa hẳn là một nhà siêu tầm tem. Giá như trong triển lãm người ta không bắt buộc có phong bì thực gửi thì Dẻ cũng chả quan tâm phải tìm phong bì làm gì. Những nốt giáng, nốt thăng trong bản nhạc giao hưởng tem ví như những cái hay của môn sưu tầm như 1 vài tem in lỗi, một món thử màu,..thì Dẻ không quan tâm (không phải vì ky bo rút ví) mà vì mình là một nhà "giải phẩu" với bông băng là con tem, và chỉ con tem chứ không phải là những vật phẩm bưu chính đa dạng và hấp dẫn người chơi tem vì Dẻ dùng tem để chơi một trò chơi như sắp hình chứ không có máu sưu tầm.
Sưu tầm tem với đúng nghĩ của từ TEM bác à.
Món bì với giá trị bưu chính của nó thì đúng là ko quan tâm thật. Nhưng nếu nó là chuyên đề, tứ là nội dung trên nó nói về chuyên đề thì nó sẽ được ưu tiên sử dụng. Sẵn sàng hy sinh tính quý hiếm và tính bưu chính để đổi bằng tính chuyên đề.

Như vậy có thể nói rằng nếu quy định ko bắt phải có bì thì sẽ ko có bì, nếu như bì đó ko chứng minh được cái gì trong mạch truyện cả.

Nốt thăng trầm là những món quý như bản in thử, va-ri đúng là mình ... ki bo kiệt xỉ thật, bản tính trời sinh.

Ban đầu là sưu tầm, sau nầy tìm ra trò xếp hình hay hơn, nên thuộc tính sưu tầm có thay đổi, nó ko sưu tầm kiểu kín đặc, nó ko quan tâm tới đủ bộ hay ko, thậm chí nó còn phá bộ <=== điều tối kị với hầu hết dân tem.

Cái chất sưu tầm trong người giờ nó ko giống với thủa mông muội, hoặc nó ko đậm đà như cách truyền thống. Nói chung là mọi người làm cái này cái kia thì được, chứ chơi theo kiểu của mình thì ko nên.

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), THE GUEST (30-05-2009), xihuan (28-05-2009)
Cũ 29-05-2009, 00:16
Tem Không Răng

Question

Vậy Dẻ đúng là một nghệ nhân với công cụ là con tem, chứ chẳng phải là một nhà sưu tầm tem. Phải vậy không ?
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (29-05-2009), thanhtruc (10-01-2013)
Cũ 29-05-2009, 09:28
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Vậy Dẻ đúng là một nghệ nhân với công cụ là con tem, chứ chẳng phải là một nhà sưu tầm tem. Phải vậy không ?
Chắc bác K ko đọc kĩ phần mô tả quá trình sưu tầm tem của Dẻ
Tới năm 1996 cháu mới bắt đầu bước chân vào lĩnh vực TL, tham gia hoạt động này khiến 1 số thói quen sưu tầm có thay đổi đôi chút

- thứ nhất: việc sưu tầm TEM ko lan mang nữa
- thứ hai: có chơi thêm món bì, mặc dù ko khoái lắm, mặc dù chơi bì là hẳn 1 ngành riêng trong chơi tem, có những người ko bao giờ chơi tem mà lại chỉ chơi bì.

Mình thì ko khoái món bì ko phải vì nó ko ý nghĩa, mà đơn giản ko thích món bì lắm. Với 1 mẫu tem được phát hành sẽ có n kiểu bì của n tổ chức, nếu ko muốn đề cập tới m cá nhân tự tạo vì và n mũ m thực gửi tự nhiên ko kể k bì giả + h các món phái sinh.

Tham gia TL có 2 tác động trên với Dẻ.

1 vấn đề khác liên quan tới mặt lý luận tư tưởng (nói thế thì hơi to nhưng chưa có từ thích hợp) đó là việc sử dụng tem để viết nên những câu chuyện, những thông điệp mà mình thích.

Nếu coi đó là 1 tác phẩm của người "soạn nhạc tem" thì nó có 2 hình thức tương ứng với 2 thế giới.

1 là thế giới electronic hay digital gì đó, chính là đời sống mà bạn đang tham dự bằng 1 cái màn hình và các công cụ thích hợp khác. Trong thế giới này tác phẩm là 1 topic chuyên đề hoặc 1 bộ TL. Bộ TL có 2 hình thức là scan bộ thực hoặc làm 1 bộ hoàn toàn bằng các kí tự 10101001001000 của các thế giới điện tử này.

2 là thế giới thực, tác phẩm đó là 1 tp TL hoàn chỉnh hoặc đang trong quá trình xây dựng.

Nếu như trong thế giới Online chúng ta sử dụng các công cụ chỉ tồn tại khi công tắc đặc ở chế độ ON thì trong thế giới thực người ta phải sưu tầm.

Nói việc "viết nhạc" tem mà ko có "sưu tầm" khác nào soạn nhạc mà ko có các nốt nhạc

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (29-05-2009), THE GUEST (30-05-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này