Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Thư viện Sách - Báo Tem > Tạp chí Tem VN

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 31-07-2009, 09:31
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi st@mps Xem Bài
...
Ka ka ka...sao tự dưng mình trở thành người nhiều chuyện thế này không biết, hihihi gần giống Dẻ rồi - đùa
hi hi ... hum ni đọc bài nì hơi ngạc nhiên, nó cho tui thấy 1 st@mp khác mới cảm giác từ trước tới giờ. Đừng nghĩ mình là người nhìu chuyện, bạn vít dài nhưng súc tích hơn Dẻ nhìu ... bài viết bài vì bạn viết rất chân thành, viết ở nhiều góc độ, lúc đặt mình làm tòa soạn, lúc đặt mình làm những người có liên quan .. đọc rất lí thú.

Cái chuyện "kêu ca" là cách nói dân dã thui, kêu ca là QUYỀN con người mà, ko ai cấm kêu ca cả, tuy nhiên kêu ca sao cho hiệu quả thui ... như tu nè, tui chẳng sáng tác tem bao giờ nhưng tui vẫn bình bộ lọ bộ chai ... ý tui khi đụng tới từ kêu ca là ở chổ, ngoài kêu ca thì chúng ta cũng cống gắng vít thử bài cho TCT, nếu bài đó có giá trị cho phong trào thì sẽ góp phần nâng cao chất lượng TCT, dẫu cho ta ko phải nhà sưu tầm, nhà nghiên cứu lớn.

Tui cũng thấy mình hơi dzô dziên khi tự nhận mình là người gõ tù và, chỗ nào cũng hò la, luôn nêu cao tinh thần ON & OFF với tư tưởng là phong trào tem phải có cả mặt online và offline, chỉ tham gia 1 là hụt nên tui tham gia cả 2. Phong trào trên mạng và ngoài đời, kênh tem trên mạng và trên báo in .. tui đánh giá cao cả 2 môi trường này. Mỗi môi trường có 1 lượng theo dõi riêng và phục vụ riêng, tất nhiên là có vùng giao thoa... xong chỉ mạng cũng ko vét hết các nhà sưu tầm, chỉ TCT cũng ko phủ sóng toàn cầu được ... vậy nên tui spam cả mạng và báo in... bài viết có ích và xứng đáng tồn tại hay ko đã có ban biên tập quyết ... ko phải khoe nhưng ngày xưa vít 1 bài về CLB tem Việt Tiệp - HP, 1 bài vìa chợ tem HP ... nói chung là để bạn bè gần xa bít..và cả HP nếu bít thì qua ... vì thực ra có người chơi mà chưa bít hội, ở HP thui mà ko có kênh tin cho họ thì ko được ... nếu họ biệt lập với phogn trào nhưng có đọc TCT thì tiếng nói của mình trên đó là 1 sợi dây liên lạc ... TCT cũng là 1 diễn đàn bày tỏ ý kiến ... đứng trước vấn đề thu phí TL vừa qua có những ý kiến trái chiều thì mình cũng đưa ra quan điểm ngược lại cho cả nước suy nghĩ.

Nhưng văn phong mình dân dã quá chắc bị cắt và sửa nhiều, hy vọng tư tưởng chủ đạo thì ko bị loãng ... HP là vùng xâu vùng xa dân cư thưa thớt tìm mỏi mặt mới thấy 1 ngôi nhà ... 2 tầng ...vậy nên TCT cũng lâu đến ... ko bít bài của mình nó thía nào ... lát hỏi hội coi tới chưa, có rùi CN nì đưa ra CLB cho bạn tem gần xa đọc

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (04-08-2009)
Cũ 02-08-2009, 12:37
st@mps's Avatar
st@mps st@mps vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 28
Đã được cảm ơn 183 lần trong 32 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Đọc TCT nhìn những bài thơ con cóc, tranh biếm ngây ngô,..mà tác giả cứ như thường xuyên được ưu tiên làm cái sự tâm huyết viết bài chuyên phải suy nghĩ chớ. Có lần tôi dịch gần chết 1 bài từ báo nước ngoài nhưng hổng được đăng hay chờ lúc phù hợp gì đó. Vậy chớ mấy ông to ngoài kia cứ dịch là đăng láp nháp. Họ có 2 bộ phận biên tập, nam theo nam, bắc theo bắc nên cả nể. Về sau mình chả thèm dịch từ báo nước ngoài. Bài viết cũng vơi dần vì quỹ thời gian cũng ít mà mấy thứ on-line cũng nuốt biết bao nhiêu thời gian của 24 giờ trong ngày, do đó đành hát bài tình xa. Cứ thử nghĩ ngay VS nầy nè. Thời gian dành cho viết bài cộng tác với TCT như thế nào. Thế những loại bài đó có dành cho diễn đàn chưa ?
Một nhược điểm nữa của TCT là 2 tháng mới ra 1 kỳ, trong khi tin tức tem thì liên tục...liên tục...Đọc "tin nóng hổi" của một con tem phát hành cách 2 tháng thì buồn nhiều hơn vui. Như vậy TCT cũng không có "tính thời sự".
Một điều nữa liên quan đến kỳ phát hành là như anh Khải đã nói trên. Viết một bài tâm huyết, ngồi đợi gần 2 tháng để được trả lời là bài "không đủ chuẩn" hay sẽ nghiên cứu dùng khi có thể. À, mà thà là "không đủ chuẩn", tác giả sẽ lập tức post lên diễn đàn ngay, còn cái vụ "sẽ nghiên cứu" giống như bị "quy hoạch treo" vậy. Dần dần người viết bài sẽ chán nản mà bye bye thôi.
Theo tôi TCT nên tăng kỳ và giảm trang, như vậy sẽ hợp lý hơn. Với số lượng già, trẻ, gái, trai xung phong viết bài thì chắc là không có vấn đề gì.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn st@mps vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (02-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (04-08-2009), Nguoitimduong (02-08-2009)
Cũ 02-08-2009, 13:16
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi st@mps Xem Bài
Một nhược điểm nữa của TCT là 2 tháng mới ra 1 kỳ, trong khi tin tức tem thì liên tục...liên tục...Đọc "tin nóng hổi" của một con tem phát hành cách 2 tháng thì buồn nhiều hơn vui. Như vậy TCT cũng không có "tính thời sự".
Một điều nữa liên quan đến kỳ phát hành là như anh Khải đã nói trên. Viết một bài tâm huyết, ngồi đợi gần 2 tháng để được trả lời là bài "không đủ chuẩn" hay sẽ nghiên cứu dùng khi có thể. À, mà thà là "không đủ chuẩn", tác giả sẽ lập tức post lên diễn đàn ngay, còn cái vụ "sẽ nghiên cứu" giống như bị "quy hoạch treo" vậy. Dần dần người viết bài sẽ chán nản mà bye bye thôi.
Theo tôi TCT nên tăng kỳ và giảm trang, như vậy sẽ hợp lý hơn. Với số lượng già, trẻ, gái, trai xung phong viết bài thì chắc là không có vấn đề gì.
Đó là 1 ý kiến hay nhưng tôi lại suy nghĩ khác.

Tính thời sự cũng quan trọng, nhưng ko quan trọng lắm

Những quan điểm kì cục như thế chỉ có thể có trong cái đầu kì cục của tên gk.

Tuy nhiên cái lý của nó nằm ở đâu !?!!

Chúng ta cùng xem thử:

2 tháng của là 1 thời qua quá dài trong thời đại thông tin mạng như hiện nay. Và đòi hỏi tính thời sự ở TCT có lẽ ko phải là điều chúng ta mong muốn nữa. Tuy nhiên 1 bài viết tồn tại trên báo in vẫn có cái hay của nó.

Nếu gạt bỏ đi tính lá cải (tính lá cải đôi khi làm suy giảm uy tín của báo in, tuy nhiên tính lá cải có thể tồn tại ở cả báo in hay báo mạng) tạm ko bàn tới lá cải. Nhìn nhận ở góc độ Ban biên tập và tính uy tín của BBT. Ko rõ so với mức độ TG thì ở tầm mức nào, nhưng so với mặt bằng tem VN thì BBT của TTC có thể nói là nghiêm túc và uy tín. Vì vậy sự tồn tại của 1 bài viết nào đó trên báo in tuy ko có tính tức thì như up lên mạng xong nó sẽ được tin cậy hơn. Mặt khác còn 1 yếu tố nữa nên xét tới đó là việc "phủ sóng" của mạng và của báo in là khác nhau.

Có 3 đối tượng:
- chưa có điều kiện coi mạng, báo in là nguồn tin duy nhất
- có điều kiện online như 1 phần tất yếu và hết sức bình thường trong đời sống hiện nay
- có cả 2 điều kiện trên

Nhìn vào đó chúng ta có thể thấy 1 bài viết sẽ được đọc như thế nào.

Tính thời sự ko quan trọng lắm, bởi các bài nghiên cứu, đọc sớm hay muộn 1 vài tháng cũng ko gây ra những thiệt hại lớn lắm. Hơn nữa với lớp người thứ nhất, vì ko có mạng nên dù chậm, TCT vẫn là thời sự với họ. Đó là chưa tính tới việc TCT có 1 số tin mà ko coi nó thì ko coi được ở kênh nào khác.

Tính thời sự, khả năng phủ sóng, đối tượng phục vụ, sự uy tín của BBT là những yếu tố để 1 bài viết được cân nhắc nó nên tồn tại ở đâu.

Vấn đề giảm trang ko cần thiết nếu bài viết dồi dào, nên chăng thì tăng tần suất nên 1 tháng nếu có thể (tui nghĩ là rất khó). Nên chăng các nhà sưu tầm VN, các vây viết ở các tỉnh thành, trong và ngoài nước ... nếu có khả năng và thời gian rảnh hãy tham gia cả báo mạng báo in. Những bài hay nên chọn lọc cho báo in.

Xây dựng báo mạng và báo tin chuyên về tem có những bài nghiên cứu chất lượng của VN chúng ta là 1 chặng đường dài phía trước.

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (04-08-2009), kuro_shiro (04-08-2009), Nguoitimduong (02-08-2009)
Cũ 04-08-2009, 12:31
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
1) TCT là một tạp tạp...chí mà lị. Nó đâu phải là báo của riêng dành cho những người sưu tập tem mà cho những gì liên quan con tem, tức ngành bưu của cả nước. Nên hiểu vậy đi.

6) Thôi thì lỡ mua từ số 1 nên cứ phải mua tiếp cho đủ bộ sau nầy có sang sạp cũng dễ...

7) Lúc mua phấn khởi xem liền, liếc qua 5 phút, biết bao giờ đọc lại lần nữa. Hiếm khi...
Thôi mà Bác K ơi, Bác đã "leo lên lưng cọp" thì thẳng tiến luôn đi, Lâu lâu nhìn lên cái tủ đựng TCT cũng an ủi là mình đang sở hữu đến mấy cái giải quốc tế rồi còn gì. Đường đã rộng thì xe ta tiến.

Nói nhỏ: bác còn tờ số 3 không, để lại cho em với, em cũng chót lên lưng cọp
nhưng con cọp chưa hoàn chỉnh.

“Nếu tổ quốc hôm nay nhìn từ biển
Mẹ Âu Cơ hẳn không thể yên lòng
Khi lớp lớp đè lên thềm lục địa
Trong hồn người có ngọn sóng nào không

Nếu tổ quốc nhìn từ bao hòn đảo
Lạc long cha nay chưa thấy trở về
Lời cha dặn phải giữ từng thước đất
Máu xương này con cháu vẫn nhớ ghi”
(Nguyễn Việt Chiến)
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-08-2009), hat_de (04-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (04-08-2009)
Cũ 04-08-2009, 12:52
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

VS là hiện còn là 1 tổ chức tem nhỏ
nhưng sau này sẽ lớn mạnh
Hy vọng VS cộng tác nhiều hơn nữa với TCT để có những bài viết độc
Hiện VS spam trong TCT khá nhiều, xong những bài có tính nghiên cứu tầm cở thì vẫn chưa mặc dù VS có 1 đội ngũ cộng tác viên đại thụ. VS động viên các cụ vít bài với tư cách thành viên hay với tư cách là nhà sưu tầm cá nhân đều tốt. Đó là việc có ích cho làng tem nước nhà.

VS cũng túc tắc triển khai tủ sách tem ONLINE ... sau vài chục năm nữa lập... bảo tàng tem VS phục vụ bạn tem cả nước và điểm tới của các nhà sưu tầm trong khu vực ...

hi hi ... bay bổng 1 tí để chắp cánh cho nhửng ước mơ

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (04-08-2009), manh thuong (05-08-2009)
Cũ 05-08-2009, 23:06
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài
Thôi mà Bác K ơi, Bác đã "leo lên lưng cọp" thì thẳng tiến luôn đi, Lâu lâu nhìn lên cái tủ đựng TCT cũng an ủi là mình đang sở hữu đến mấy cái giải quốc tế rồi còn gì. Đường đã rộng thì xe ta tiến.

Nói nhỏ: bác còn tờ số 3 không, để lại cho em với, em cũng chót lên lưng cọp
nhưng con cọp chưa hoàn chỉnh.
Bác nhỏ cứ làm như gì bác nầy cũng có thừa. Có 1 ... và chỉ 1 mà thôi !
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (06-08-2009), dammanh (06-08-2009), manh thuong (06-08-2009)
Trả lời

Tags
2009, số 97, tạp chí tem

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này