Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TEM VIỆT TRUYỀN THỐNG > Tìm hiểu Lịch sử Bưu chính Việt Nam

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 31-03-2010, 19:30
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kimma Xem Bài
Block này được nhiều người cho là thật. Cẩn thận!

Quang trọng có chứng minh nó là thật!?!!

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 31-03-2010, 21:51
vnmission's Avatar
vnmission vnmission vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,251
Đã được cảm ơn 11,379 lần trong 1,353 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Tôi chắc bạn Dẻ không chứng minh được nó là giả đâu. Theo hình trên báo Tuổi trẻ, Phi Long cho đó là thật.

Name:  01.JPG
Views: 523
Size:  92.3 KB

Tôi được biết bác Khải cũng cho đó là thật.

Name:  02.JPG
Views: 477
Size:  46.9 KB

Một chuyên gia nữa là ông Goanvic cũng cho là thật.

Ngoài ra chắc chỉ có thể hỏi bác Rồng (với eagle eyes), bác LTN (với 20 tem LKV) và những người khác cũng có tem LKV 5đ như bác Huệ!

Bài được vnmission sửa đổi lần cuối vào ngày 31-03-2010, lúc 21:59
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vnmission vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (31-03-2010), huuhuetran (04-04-2010), manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (01-04-2010)
Cũ 31-03-2010, 22:03
Poetry's Avatar
Poetry Poetry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Chủ nhiệm, Trưởng Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 35,663
Đã được cảm ơn 54,830 lần trong 7,659 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Tôi chắc bạn Dẻ không chứng minh được nó là giả đâu. Theo hình trên báo Tuổi trẻ, Phi Long cho đó là thật.
Tên tác giả Phi Long này là bút danh của Phi Bay chứ không phải do NST Tạ Phi Long viết đâu bác vnmission ạ.
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Poetry vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (31-03-2010), manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (14-03-2011), vnmission (01-04-2010)
Cũ 31-03-2010, 22:30
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định lo lắng của Dẻ!!!!

Trích dẫn:
1 người chưa từng được soi kính lúp món tem thật của dòng tem này, tất nhiên là ko có cơ sở để chứng minh nó là giả. Với hình ảnh qua mạng, và so sánh nó với những mẫu giả khác, thấy như nhau cả.

Có thể món giả giống thật
hoặc món thật giống giả
bởi lẽ công nghệ in ấn lạc hậu ngày xưa khiến nó trông giống đồ chơi

tuy nhiên, với vật phẩm thật trong và có tem mẫu chuẩn để so sánh và anh Phi Long nào đó (ko bít có phải anh TPL ko) có các dụng cụ cùng kiến thức để

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
thì cũng là điều có thể hiểu được.
Bản thân bác K đã từng bán 1 tem LK5 màu xanh, chết thực gửi giá hơn ngàn đô qua Ebay, ko biết giá của nó sẽ là bao nhiêu nếu là khối 4
khi được tiếp xúc vật thật và kính lúp cùng những dụng cụ cho phép xem xét tỉ mẩn khác có thể bác K cũng có kết luận như anh Long

Trích dẫn:
Tôi được biết bác Khải cũng cho đó là thật.
điều tương tự cũng diễn ra với Mr Goanvic

Trích dẫn:
Một chuyên gia nữa là ông Goanvic cũng cho là thật.
kết quả thẩm định phụ thuộc vào ít nhất 2 nhân tố:

- phương pháp và phương tiện thẩm định
- vật chuẩn

Nếu 1 kịch bản tinh vi đã diễn ra mà ở đó vật chuẩn có vấn đề, thì chúng ta có thể nói, bác bác ấy đều ko sai, nhưng hoàn toàn ko đúng. Bởi vật được thẩm định coi như khớp với vật mẫu, chỉ có điều "vật mẫu" có vấn đề. Cho dù mức giá là bao nhiêu. Và với mức giá càng lớn, người ta lại càng khó chấp nhận mình lầm.

Tuy nhiên suy luận trên của gk chỉ là 1 giả thiết!

Thật buồn nếu giả thiết đúng, vì như vậy biết bao người trở thành nạn nhân của 1 cao thủ lừa đảo nào đó.

Cũng vui vì giả thiết sai, bởi như thế, điều lo lắng về sự nhầm lẫn trên của các bác cao thủ là 1 câu chuyện khôi hài.

tuy trình bày hơi rườm rà nhưng anh vms hiểu ý em rồi chứ

Gk hoàn toàn khâm phục các nhà sưu tầm lớn ... và gk hy vọng khi thẩm định, họ đã có 1 số mẫu vật là tem LKV thật. Hy vọng làng tem chúng ta sớm được thưởng lãm những vật chuẩn mà làng tem sẽ làm căn cứ thẩm định nếu sau này tìm được các món LKV khác.

Ngoài những vậy đó, chúng ta còn những bậc cao thủ nữa mà anh đã kể

Trích dẫn:
Ngoài ra chắc chỉ có thể hỏi bác Rồng (với eagle eyes), bác LTN (với 20 tem LKV) và những người khác cũng có tem LKV 5đ như bác Huệ!
Hy vọng đồ các bác ấy sở hữu cũng là "Vật chuẩn xịn" sau này có thể phóng lớn, để khi cần đối chiếu (tuy nhiên việc cung cấp những dữ liệu ấy công khai trên mạng cần phải cân nhắc, vì có thể người làm giả vô tình lại có thông tin mới để việc làm chuẩn của mình được tốt hơn)

Theo em được biết, bác Bảo Khánh (Phùng Thắng Bình) kể rằng nhà sưu tầm Ngô Đông Châu tại Canada có tới hơn 200 mẫu khác nhau mà ... ko có mẫu nào thật.

Biết đâu nhà sưu tầm lớn đó có mẫu thật, nhưng khi thẩm định lại so với món ... ko thật. Cuộc đời có những điều trớ trêu như vậy. Hy vọng những món được "nhiều người coi là chuẩn" đã ko bị so sánh nhầm với "vật ko chuẩn". Trong trường hợp ngược lại chúng ta rất vui vì đang hiện hữu những mẫu LKV thật 100 %

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (14-03-2011)
Cũ 31-03-2010, 22:42
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định thư giãn 1 chút :D !!!!

chà

tôi vừa vô cắm cúi, lúi húi trả lời rùi ấn nút gửi .... ngẩn mặt lên thấy ông này, từ đâu ra bình luận

cả năm cả tháng ko thấy vít lách gì trong các vụ Sê-đăng, Việt Minh, giờ bỗng nhiên vô mục LK 5 này hô hoán lên

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Poetry Xem Bài
Tên tác giả Phi Long này là bút danh của Phi Bay chứ không phải do NST Tạ Phi Long viết đâu bác vnmission ạ.
bài vít ko liên quan tới chủ đề ... xóa xoá

Hì....đùa vui 1 chút cho thay đổi ko khí, đúng là gk nghe nói trong SG có 1 anh sưu tầm tên dễ bị nhầm với anh Tạ Phi Long, anh đó là Ngô Phi Bay ko hiểu sao hay lấy hiệu là Phi Long.

Nhân tiện trở lại xin bổ sung thông tin sau, nhớ mang máng thông tin từ bác Bình là dòng tem LK 5 được in thạch bản, ko rõ có phải bản in bằng đá ko. Cái này giờ ko biết hỏi ai, thôi thì ko tranh luận gì nữa cho đau đầu, ngồi chờ các cao thủ xuất chiêu vậy

manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (14-03-2011)
Cũ 31-03-2010, 22:55
vnmission's Avatar
vnmission vnmission vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,251
Đã được cảm ơn 11,379 lần trong 1,353 Bài

@ Dẻ, tôi chưa hề nói đó là tem thật hay giả. Bạn thì đã khẳng định "giả tem, giả dấu và làm cho xấu để ... giống thật." Bạn lấy "vật chuẩn" hay kinh nghiệm nào để khẳng định như vậy? Cũng như bác kimma, tôi chỉ muốn nói bạn cần cẩn thận mà thôi. Và cố gằng đừng làm mất thời gian của người khác.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vnmission vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (31-03-2010), huuhuetran (04-04-2010), manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (01-04-2010), Poetry (31-03-2010)
Cũ 31-03-2010, 23:08
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
@ Dẻ, tôi chưa hề nói đó là tem thật hay giả. Bạn thì đã khẳng định "giả tem, giả dấu và làm cho xấu để ... giống thật." Bạn lấy "vật chuẩn" hay kinh nghiệm nào để khẳng định như vậy?
Em nói ở trên rồi mà, em ko có vật chuẩn hay vật giả nào trong tay cả.
Qua hình coi trên mạng, so mấy món với nhau, nó giống mấy món giả thì bảo là giả thôi. Đó là ý kiến cá nhân, ko phải phát ngôn của nhà thẩm định. Nêu người sở hữu nó ko ảnh hưởng gì cả, ko phải vì 1 phát ngôn trên mạng mà khối tem của anh Phi Long kia suy giảm giá trị.

Trích dẫn:
Cũng như bác kimma, tôi chỉ muốn nói bạn cần cẩn thận mà thôi.
Em cũng trả lời bác kimma với ý rằng, cần chứ minh đó là đồ thật.

Hiện trong tay chúng ta chưa có gì ngoài những lời kể, những tài liệu nghiên cứu thì cũng dựa trên các nghiên cứu chứ ko trên cở sở bằng chứng. Thôi thì chờ các bác có tem thật như bác Rồng bác Trâu xem xét.

Trích dẫn:
Và cố gằng đừng làm mất thời gian của người khác.
Việc bày tỏ quan điểm trên mạng đúng là có mất chút thời gian, nhưng nó ko phải 1 sự cố tình làm nhiễu loạn, và ko hề cố tình làm hỏng topic. Thời gian có thể mất thêm 1 chút ít, nhưng sau này khi có đủ bằng chứng kết luận vấn đề, càng làm kết quả đó có giá trị hơn với bản thân người sở hữu vật phẩm và người quan sát.

Có lẽ hôm nay dừng tại đây là đủ rồi, chờ tin tức từ những bác có vật phẩm trong tay dù nó là thật hay giả, bác Rồng, bác Trâu, bác K, bác Huệ, bác Kimma, bác Ngô Đông Châu, bác Bình....

manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (01-04-2010)
Cũ 03-04-2010, 23:18
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Tem liên khu 5
Ghi chép của ông ĐÀM TRUNG THIỆN:
“Cho đến năm 1955 người chơi tem Hanoi chưa biết về tem LKV,chỉ có vài cán bộ tập kết ra bắc mang vài mẫu và cho biết đó là tem LKV.Năm 1961 sau TL tem lần 1, ông TRẦN NGUYÊN có giới thiệu 1 tờ tem LKV,do nhân viên bưu điện lấy mặt sau để viết thư,sau đó cắt chia cho mỗi người 2 con-đó là mẫu tem HCT mầu ve sẫm in đè chữ ” sự vụ- giá mới”, rồi in đè lần nữa 0,30 kg thóc.Mã số 07 trong catalog Michell mục tem LKV”
Như vậy bố tôi đã nhìn thấy tờ tem LKV,đáng tiếc bố tôi không nói rõ tờ tem bao nhiêu con? Nhưng ông TRẦN NGUYÊN chia cho các cán bộ t/g TL(không ít trong đó có bố tôi và ông Đỗ hữu Thắng,và vài người khác nữa-mỗi người 1 cặp) THÌ SỐ TEM TRÊN TỜ TEM ĐÓ (PHẢI LÀ KHỔ A4 HOẶC A5) có nghĩa là 25 tem-36 tem /khổ A5 và 50 tem-72 tem /khổ A4.
Theo bố tôi tem LKV,ông chỉ nhìn thấy 2 bộ (HCT-4mẫu gồm mẫu in đè giá 30đ và 60đ rồi 2 mẫu đó in đè 0,3 kg và gặt lúa-6 mẫu).Còn đại đa số mẫu hiện nay tràn lan trên thị trường tem chơi dưới đủ dạng tem ,bloc ,FDC, MC…sản phẩm sáng tạo của ông C..
Ông C. là cán bộ bảo tảng lịch sử,tập kêt ra bắc từ LKV lại có con riêng của vợ là nhà khắc dấu. Chính cái cơ duyên đó thêm vào năm 89-90 thế kỷ trước, với đầu óc bệnh hoạn ,tham tiền ông đã sáng tạo bao kiểu tem LKV. Ở chiến khu Việt bắc phát hành bộ tem nào thì xưởng sx của gia đinh ông C. có sản phẩn đề tài tương tự! Hơn thế nữa ông C còn nhận các đơn đặt hàng tinh vi hơn mà giới làm giả cổ vật thường hay làm:
KHI KIẾM ĐƯỢC 1 MÓN ĐỒ ORG , HỌ CẤT MÓN ĐỒ ĐÓ KỸ TRONG TỦ , NHỜ CÁC NGHỆ NHÂN CÓ TÀI NHƯNG KHÔNG CÓ TÂM CHẾ TÁC 5-10 CÁI TƯƠNG TỰ,TUNG NHỮNG CÁI CHẾ TÁC RA BÁN GIÁ CẮT CÔ .ĐIỀU NÀY XUẤT HIỆN TRONG TEM LIÊN KHU 5, LIÊN KHU 4 ,TEM NGA KHÊ VÀ CÁC BẢN PHÁC THẢO ,CÁC PROFF BÁN RA NƯỚC NGOÀI!
Khi bán họ dưng lên các truyền thuyết,tạo các sản phẩm họ chế tác có một áo khoác huyền bí ly kỳ - thực hiện đúng phương châm CỔ ĐI LIỀN QUÁI – CỔ QUÁI!!! Bản thân tôi,trong chuyến về VN vừa qua,cũng được họ chào mời những bản phác thảo,nhưng khi hỏi các bạn tem thân thiết đều nói nhiều lắm,không tin được! và tôi cũng may mắn chụp được vài mẫu giới thiệu với các bạn,chẳng rõ thật giả ra sao-CHỊU!!
1. Đến đây tôi nảy ra câu hỏi:Tại sao trước năm 1975 tem VNCH hầu như không có tem giả?, mong các bác từng sống trong giai đoạn đó cho ý kiến! Mong các bác sống ở MỸ cho ý kiến tại sao tem Mỹ không có tem giả?
2.Tem giả,những ấn phẩm liên quan đến bưu chính VN bán cho giới đại gia nước ngoài mà sính của độc,không chịu tìm hiểu rõ thông tin thì dammanh không bàn đến,nhưng bán cho người việt chắt chiu từng đồng lương ít ỏi với ước ao xây dựng bộ sưu tập truyền thống,nhất là các bạn trẻ thì không nên!
3.Những con tem giả với mục đích xuyên tạc ,làm phương hại đến Tổ Quốc VIỆT NAM thì nên tránh!
4.Sưu tầm tem là một cách rèn nhân cách,tình yêu TỔ QUỐC, DÂN TỘC,trong thú đam mê này chỉ lành mạnh khi biết dừng đúng lúc!
Vài dòng suy nghĩ nông cạn !có gì sai mong mọi người thông cảm cho, dammanh thành thật cảm ơn!

HAI MÂU PHÁC THẢO BỘ TEM MÃ SỐ 422 NĂM 1983
Name:  IMG_9273.JPG
Views: 449
Size:  122.2 KB

Name:  IMG_9280.JPG
Views: 449
Size:  85.2 KB
[

Bài được dammanh sửa đổi lần cuối vào ngày 03-04-2010, lúc 23:37
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (04-04-2010), caifincafe (04-04-2010), hat_de (04-04-2010), hienthuong (10-04-2010), huuhuetran (04-04-2010), Lu Tich Nguyen (04-04-2010), manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (17-12-2010), Nguoitimduong (04-04-2010), Poetry (03-04-2010), thang (12-07-2011), Tien (04-04-2010), vnmission (03-04-2010), xihuan (12-07-2011)
Cũ 04-04-2010, 05:27
Lu Tich Nguyen's Avatar
Lu Tich Nguyen Lu Tich Nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cố vấn - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 909
Đã được cảm ơn 1,910 lần trong 223 Bài
Mặc định Tem Liên khu 5

Độc bài của bạn dammanh, thi biết ông cụ bạn dammanh tứng thấy tận mắt có tờ tem LKV mặt sau có viết chử của ông Trần Nguyên, đúng vậy, nhiều năm trước, tôi mua được bộ tem Bắc Việt từ tay một bạn chơi tem trước cũng sống ở Chợ Lớn, thi trong đó đa phần là bạn này mua được bộ sưu tầm của ông Trân Nguyên, đương nhiên bạn này còn có mua thêm từ nguồn khác, đặc biệt là có 15 con tem LKV, 2 con tem chết gánh thóc thứ thật, 1 con tem hình HCM 300d chết, 1 con tem hình HCM 60d trên 1d sống, và 11 con tem hình HCM 30d trên 300d THOC trên 5d màu xanh lục, 11 con tem này mặt sau đều có viết chử, và trong 11 con tem nảy, có 1 cai là block 8, có giấy lề 3 bên, và 3 con tem single. hồi tôi còn ở VN, khoảng năm 1982-3 gì đó, tôi cũng từng tận mắt thấy ông thầy giáo dạy Hán vân tại trường Bác Ái ( Lycée Franco-Chinoise thời xưa) trên đường Nguyễn Trãi, cũng có 1 cặp 2 tem tương tựa, nhưng sau này cặp tem này ổng bán đi đâu rồi thì không biết, vì quá lâu không có liên lạc.

Còn tem LKV giả đượnc tràn lan trên thị trường tem quốc tế, cũng vì ông Theo klewitz, ông này là đại gia sưu tầm tem VNDCCH thì ai cũng biết, vì ổng có mua rất nhiều tem LKV giả, cũng có bán lại phẩn nào cho người khác, và ổng viết bài trên báo SICP giới thiệu những tem giả này, rất nhiều bài, nên làm cho người sưu tầm không biết rõ thật hư, cứ tưởng được ổng giới thiệu là đồ thật, thì không ngại gì mà mua, nghê nói mười mấy hai chục năm trước, có một tay chơi tem người Mỹ ở trên San Francisco, bỏ ra trăm mấy ngàn đô mua vô thứ đồ giả này. tôi thật.

Bạn dammanh hỏi tại sao tem Mỹ không có đồ giả, thì cũng có chứ không phải không có, nhưng người ta chỉ làm những loại hiện này còn dủng được để gửi thư, hơn nữa, lảm tem giả là bi hình sự, bắt được là ở tù, không phải giỡn chơi đâu. Còn luật pháp ở VN thì tôi không biết, ai cũng biết tem LKV giả là của ai làm ra, mà ông ta đâu có hề gì!!!
Hết buồn phiền ta lại chơi rong!
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Lu Tich Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
caifincafe (04-04-2010), dammanh (04-04-2010), hat_de (28-11-2010), hienthuong (04-04-2010), huuhuetran (04-04-2010), manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (17-12-2010), Tien (04-04-2010), vnmission (04-04-2010), xihuan (12-07-2011)
Cũ 04-04-2010, 09:00
caifincafe's Avatar
caifincafe caifincafe vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1,152
Đã được cảm ơn 4,250 lần trong 709 Bài

Cháu cũng nghĩ như bác Nguyên và chú Mạnh, làm tem giả để bán thu lợi vài chục ngàn thì không ảnh hưởng gì, nhưng nếu làm giả để thu lợi bất chính tới vài ngàn đô thì cũng được xem là phạm tội lừa đảo, chiếm đoạt tài sản lắm chứ

Love's the funeral of hearts...
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caifincafe vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (04-04-2010), hat_de (28-11-2010), manh thuong (10-04-2010), Ng.H.Thanh (17-12-2010), vnmission (09-04-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này