Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Lịch sử - Xã hội - Chính trị - Kinh tế > Lịch sử - Xã hội - Chính trị - Kinh tế trên Thế giới

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 14-05-2010, 12:53
huybuixuan's Avatar
huybuixuan huybuixuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 312
Đã được cảm ơn 1,326 lần trong 215 Bài
Mặc định Chiêu Quân xuất tái

Chiêu quân xuất tái:

Nam lai trình tận Bắc lai trình
Nam Bắc na kham trướng biệt tình.
Vạn lý Hán thiên hoa hữu lệ,
Bách niên Hồ địa mã vô thanh.
Nhất đoàn la ỷ thương xuân lão,
Kỷ khúc tỳ bà tố nguyệt minh.
Phân phó quân vương an chẩm ngoạ,
Sầu thành nhất phiến thị trường thành

Chiêu quân qua ải (Quách Tấn dịch)

Bắc trình dõi bước dứt Nam trình
Nam Bắc đường chia mối thảm đoanh
Trời Hán tuôn dòng hoa khóc tủi
Đất Hồ im tiếng ngựa reo binh
Áo cài xuân muộn bơ phờ dáng
Đàn gảy trăng khuya não nuột tình
Nhắn nhủ cung rồng yên giấc ngự
Sầu thành một bức vững trường thành

Name:  img155.jpg
Views: 553
Size:  93.1 KB

Câu chuyện về Chiêu Quân được gọi Chiêu Quân Cống Hồ trở thành một điểntích. Tồn tại nhiều dị bản, trong đó có nhiều chi tiết còn mâu thuẫn. Nổi tiếng hơn cả là bản kể theo những tài tiệu của nhà sử học Ngô Quân (469-520):

" Vì số cung phi trong hậu cung của vua Hán Nguyên Đế quá đông, nên nhà vua ra lệnh cho các họa sĩ phải vẽ hình cáccung phiđể nhà vua chọn. Các cung phi thường lo lót tiền cho họa sĩ để được vẽ cho đẹp, mong vua để ý tới. Chiêu Quân từ chối đút lót cho họa sĩ là Mao Diên Thọ, hậu quả bức chân dung nàng bị chấm thêm một nốt ruồi dưới mí mắt (thương phu chích lệ - hay còn gọi là nốt ruồi sát phu), nên nàng không được Hán Nguyên Đế để mắt tới.

Một hôm hoàng hậu tình cờ biết tới Chiêu Quân qua tiếng đàn lâm li ai oán của nàng. Bà đưa Chiêu Quân tới gặp Hán Nguyên Đế. Hán Nguyên Đế ngỡ ngàng vì sắc đẹp của nàng, phong Chiêu Quân làm Tây phi. Mao Diên Thọ bị khiển trách nặng nề.

Thời bấy giờ Hung Nô là nước lân bang thường xuyên mang quân sang quấy nhiễu. Mao Diên Thọ bị Hán Nguyên Đế quở trách, đem lòng oán hận Chiêu Quân, lấy chân dung Chiêu Quân nạp cho thiền vu (vua) Hung Nô là Hô Hàn Tà. Vua Hung Nô say đắm sắc đẹp của nàng, cất quân sang đánh, buộc Hán Nguyên Đế phải cống nạp Chiêu Quân thì mới bãi binh. Hán Nguyên Đế đành phải đem Chiêu Quân sang cho Hung Nô. (Điểm này không khớp với lịch sử Hung Nô, do từ thời Hô Hàn Tà thì các thiền vu đã chịu nộp cống phẩm cho nhà Hán)

Truyền thuyết "Chiêu quân xuất tái" ("Đi đến biên cương") nói rằng, khi Chiêu Quân đi ngang một hoang mạc lớn, lòng nàng chan chứa nỗi buồn vận mệnh cũng như lìa xa quê hương. Nhân lúc ngồi lưng ngựa buồn u uất, liền đàn "Xuất tái khúc". Có một con nhạn bay ngang, nghe nỗi u oán cảm thương trong khúc điệu liền ruột gan đứt đoạn và sa xuống đất. Từ "lạc nhạn" trong câu "Trầm ngư lạc nhạn" do đó mà có.

Khi qua Nhạn Môn Quan, cửa ải cuối cùng, Chiêu Quân được cho là đã cảm tác nhiều bài thơ rất cảm động. Tiếng đàn của Chiêu Quân ở Nhạn Môn Quan trở thành điển tích Hồ Cầm."

Ngôi làng quê hương của nàng ngày nay mang tên là làng Chiêu Quân. Dòng suối, nơi tương truyền nàng từng ra giặt vải trước khi được tuyển vào hoàng cung, được đặt tên là Hương Khê (suối thơm) để tưởng nhớ nàng. Trong miền Nội Mông Cổ có hai địa điểm được cho là mộ của Chiêu Quân, một gần Hohhot và một gần Bao Đầu, cả hai đều xanh ngắt cỏ tươi, nên đều được gọi là Thanh Trủng (mồ xanh).
(st)

Bài được huybuixuan sửa đổi lần cuối vào ngày 14-05-2010, lúc 13:28
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huybuixuan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (14-05-2010), hat_de (14-05-2010), herby (08-09-2010), hoang.le (12-01-2011), huuhuetran (14-05-2010), manh thuong (14-05-2010), nam_hoa1 (14-05-2010), Pink Kole (17-05-2010), Poetry (14-05-2010)
Cũ 14-05-2010, 15:41
nam_hoa1's Avatar
nam_hoa1 nam_hoa1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cộng tác viên CLB Viet Stamp

Cảm ơn: 7,847
Đã được cảm ơn 3,383 lần trong 446 Bài

chào bạn
tiếp tục nữa chứ!
Cám ơn
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nam_hoa1 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (14-05-2010), hoang.le (12-01-2011), huybuixuan (14-05-2010), Pink Kole (17-05-2010)
Cũ 14-05-2010, 16:22
huybuixuan's Avatar
Tem Sống

Lâu lâu em lại làm một bài thôi. Chia sẻ sở thích với mọi người mà.
hat_de (14-05-2010), hoang.le (12-01-2011), nam_hoa1 (15-05-2010), Pink Kole (17-05-2010)
Cũ 14-05-2010, 16:47
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài
Mặc định Đôi lời tâm sự.

Tôi rất tiếc là bưu chính của Việt Nam hiện nay chưa có được những bộ tem, với chủ đề về những nhân vật nữ nổi tiếng trong sử học. Hoặc những nữ văn thi sĩ mà chúng ta đã được biết qua khi còn mài đũng quần ở nhà trường. Sự yếu kém về văn học sử nước nhà sẽ dẫn tới sự thờ ơ là điều khó tránh khỏi.

Bởi vậy, mới có những bạn rành rẽ và chịu tìm hiểu hết sức nghiêm túc về lịch sử và văn học của...nước người. Điều này trách ai đây?

Nếu tôi là người có trách nhiệm cho việc quảng bá những chủ đề này trên tem Việt Nam, chắc chắn sẽ không khó để giới thiệu tới người sưu tầm về những nhân vật nổi tiếng (khổ, nói nổi tiếng thì chắc chưa đúng lắm. Vì thú thực, ngay cả lúc này, có muốn tìm hiểu hơn thì phải cất công tự lục lọi và nghiên cứu với khá nhiều thiếu thốn trong tài liệu). Nếu chỉ bàn không về nữ, không cần ngược lại chi cho xa, chúng ta có thể đề cập về, thí dụ: Phạm Huệ Phi; Thái Tông Nguyễn Hoàng Hậu; Phùng Hoàng Hậu; Phạm Minh Phi; Nguyễn Tu Dung...

Về văn thi sĩ, cũng cần biết hơn về, thí dụ: Lê Ngọc Hân; Bà Huyện Thanh Quan; Hồ Xuân Hương...

Và còn nhiều nhiều nữa.

Sự nhắc nhở và đi sâu vào cuộc đời hoặc những công trình sáng tác của họ đã làm giầu cho văn học Việt Nam, chắc chắn sẽ rất hữu ích và thú vị.

Tiếc thay, sự ước muốn này hầu như không bao giờ có được cơ hội thực hiện, để chúng ta rồi tới con em chúng ta sẽ vẫn tiếp tục một cách vô tình: hiểu biết và rành rẽ về xứ người hơn xứ mình!!!

Bạn huybuixuan, tiếc là trong tay của kvd không có được bộ tem nào tả về chị em Thúy Kiều, hoặc Kiều Nguyệt Nga...Chứ nếu không, thế nào cũng mang vào đây giới thiệu với bạn, để bạn khỏi phải cất công đi xa rước về cô Chiêu Quân này. Nhỉ?!

7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (14-05-2010), hoang.le (12-01-2011), huuhuetran (14-05-2010), huybuixuan (14-05-2010), manh thuong (14-05-2010), nam_hoa1 (15-05-2010), Pink Kole (17-05-2010)
Cũ 14-05-2010, 22:11
huybuixuan's Avatar
Tem Sống

Gửi bạn kẻ vô danh.

1 - Mỗi người có một chủ đề sưu tập khác nhau. Tôi sưu tập tem TQ vì tem TQ đẹp và khi sưu tập tem, đương nhiên tôi phải tìm hiểu về con tem tôi mua. Chỉ có một kẻ kém hiểu biết mới mua tem về mà không cần tìm hiểu gì về nó. Và tôi post bài lên để chia sẻ thú vui với bạn tem chứ không phải khoe khôn khoe khéo, càng không phải đề khoe kiến thức. (Vì tôi hiểu rất rõ trên diễn đàn này có rất nhiều đàn anh đàn chị kiến thức thâm sâu hơn tôi nhiều)

2 - Một người sưu tập tem bướm sẽ rất thích tìm hiểu về bướm, một người sưu tập về tàu thuyền sẽ rất thích tìm hiểu về tàu thuyền, một người thích sưu tầm tem tre tem trúc thì ắt hẳn phải thích tìm hiểu về những loại cây đó... Và khi tìm hiểu được, có lẽ họ rất muốn chia sẻ điều mình biết với người khác, nếu có thời gian và nếu có người chung sở thích với mình. Và họ sưu tập những chủ đề đó, không có nghĩa là họ ngu đần dốt nát về những vấn đề khác.

Cũng như vậy, Một người yêu tem TQ không có nghĩa là người đó không yêu sử VN. chẳng qua tem VN không phải sở thích của họ mà thôi. Lý lẽ giản đơn như vậy mà cũng không hiểu, thế mà cao giọng dạy đời. Nực cười thật.

3- Và tôi cũng rất tiếc, mình sưu tập về những tác phẩm nổi tiếng trên tem, mà không tìm thấy con tem VN nào về Thúy Vân Thúy Kiều hay Lục Vân Tiên để tôi đưa vào bộ sưu tập cả. Bạn tiếc 1 thì tôi tiếc 10 chứ ít gì. Nếu bạn biết ở đâu bán, vui lòng chỉ giúp để tôi đưa vào bộ sưu tập của mình. Tôi vô cùng cám ơn.

-----------------------------------
Qua bài viết của bạn, thì có thể thấy nhận thức của bạn cũng có một chữ to tướng như cái nick của bạn. Trước chữ đó, tôi "đành ngả nón" nhận mình "ngu dốt" vậy

Nói ít mong bạn hiểu nhiều. Nếu không hiểu, thì cười một cái cho vui nhé. Tôi cũng không rảnh để viết bài đối đáp với bạn. Cứ để cho mọi người trong diễn đàn nhận xét. Từ nay bạn thích nói gì thì nói. Tôi sẽ tiếp tục post bài chia sẻ về thú vui của mình. Tôi phải nói rõ như vậy, kẻo bạn không thấy tôi trả lời, lại đắc ý vì tưởng mình nói thế là hay.

tái bút: Đọc xong bài của bạn, tôi ráng nín để khỏi cười nghiêng cười ngửa nhưng bây giờ hết nín nổi rồi. Xin lỗi nhé ... Ha ha ha, hô hô hô Cười sảng khoái quá.

Bài được huybuixuan sửa đổi lần cuối vào ngày 15-05-2010, lúc 00:15
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huybuixuan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (19-05-2010), hoang.le (12-01-2011), nam_hoa1 (15-05-2010), Pink Kole (17-05-2010)
Cũ 15-05-2010, 01:38
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Hihi....Cậu này nóng tính nhỉ? Viết ở đây chưa đủ hay sao mà còn mất công gủi vào tin nhắn của tôi làm gì nữa vậy ta?! Chữ "ấu trĩ" của cậu gửi, tôi thành thực chấp nhận. Cảm ơn cậu.

Trích dẫn:
tiếc là trong tay của kvd không có được bộ tem nào tả về chị em Thúy Kiều, hoặc Kiều Nguyệt Nga...Chứ nếu không, thế nào cũng mang vào đây giới thiệu với bạn (@kvd)
- Tôi viết ngắn, nhưng hình như cậu không hiểu thì phải? Tôi đành giải thích cái...bề sâu thế này : "Tôi tiếc là tiếc đối với bưu chính Việt Nam chưa có chủ đề này, để chúng ta có thể giữ kĩ trong bộ sưu tập của mình". Cho nên, không phải là tiếc vì nó có ra mà tôi chưa có được. Nhé!

Trích dẫn:
Qua bài viết của bạn, thì có thể thấy nhận thức của bạn cũng có một chữ VÔ to tướng như cái nick của bạn. (@huybuixuan)
- Cậu lại có lý thêm lần nữa. Và cũng như câu "ấu trĩ" kia, tôi lại thành thực chấp nhận, không ta thán. Cảm ơn cậu.

Sau lần trả lời này, mời cậu cứ tiếp tục giới thiệu những bộ sưu tập khác mà tôi sẽ không hề có thêm lời nào.

Chúc cậu vui, khỏe.

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (19-05-2010), hoang.le (12-01-2011), nam_hoa1 (15-05-2010)
Cũ 15-05-2010, 13:25
nam_hoa1's Avatar

Chào EM HUYBUIXUAN , anh KVD
Nhắc đến câu chuyện ở các diễn đàn thì nhiều chuyện điên đầu , cùng một vấn đề đưa ra nhưng có người khen , người chê trách và đôi khi bị nhìn dưới một góc độ khác . Mình nghĩ đây là diễn đàn của TEM ,tất cả chúng ta vào đây, ai chẳng có tâm hồn gắn bó với những con TEM mình yêu thích .Khi đã có những con TEM mình yêu thích đó rồi ,mình bao bọc cẩn thận và bắt đầu tìm hiểu những vấn đề liên quan đến con tem ( giá cả , những vật phẩm liên quan , những giai thoai , những câu chuyện xung quanh về bộ tem này ...)khi đã có rồi thì muốn chia xẻ với những bạn TEM .
Việc làm này rất tốt , nhằm giúp đỡ những bạn TEM có bộ tem giống mình ,không phải mất thời gian tìm hiểu . Những bạn TEM sưu tập chủ đề khác, cũng có điều kiện hiểu qua chủ đề tem của mình
Riêng anh KVD , theo ý mình đã đọc kỹ nhiều lần ,không có ý chỉ trích HUYBX , nhưng diễn đạt quan điểm chung chung của mình , dẫn đến tranh luận ở diễn đàn .

Lời cuối mong 2 bạn vui vẻ ,và anh HUYBUIXUAN vẫn tiếp tục bài viết trên diễn đàn
Xin cám ơn 2 bạn và những bạn khác đọc những bài này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nam_hoa1 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (19-05-2010), hoang.le (12-01-2011), huybuixuan (15-05-2010), Poetry (15-05-2010)
Cũ 15-05-2010, 14:48
huybuixuan's Avatar
Tem Sống

Cám ơn anh Hòa và anh KVD góp ý.

Cũng xin lỗi vì sự nóng nảy. Diễn đàn là nơi giao lưu, kết bạn với mọi người, quả thật không phải là chỗ làm mất hòa khí, và không có lý do gì để mất hòa khí. Vì ai vào đây cũng đều là người yêu tem cả. .
hat_de (19-05-2010), hoang.le (12-01-2011), nam_hoa1 (15-05-2010), Poetry (15-05-2010)
Cũ 15-05-2010, 15:26
nam_hoa1's Avatar

Cám ơn sự hồi đáp của EM
EM hãy tiếp tục nhé !
Thân ái
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn nam_hoa1 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (19-05-2010), hoang.le (12-01-2011), huybuixuan (15-05-2010)
Cũ 10-09-2010, 09:59
ca kiem ca kiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 22
Đã được cảm ơn 155 lần trong 31 Bài

Hnay tìm được cái này hay hay, nàng Chiêu Quân của Đài Loan ^^

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ca kiem vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (10-09-2010), hoang.le (12-01-2011), huybuixuan (22-09-2010), nam_hoa1 (10-09-2010), Poetry (10-09-2010)
Trả lời

Tags
danh tác và kỳ thư

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này