Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Thiên nhiên - Động vật - Thực vật

Thiên nhiên - Động vật - Thực vật Tem về Thiên nhiên, Môi trường, Phong cảnh, Động vật, Thực vật...

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 19-02-2008, 19:15
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Kể chuyện mỏ chim

gk.19.02.2008

Lời mở đầu

Với nhiều người thì chim ắt sẽ phải có cánh. Nhưng điều đó ko hoàn toàn đúng. Mặt khác cũng rất nhiều loài sinh vật khác có cánh đâu chỉ riêng chim. Như vậy hẳn cánh chim ko phải bộ phận đại diện cho loài chim rồi. Vậy nó là gì!

Theo mình là: MỎ

Vì sao ưh, rất dễ hiểu, chim có thể ko có cánh nhưng tuyệt nhiên ko loài chim nào lại thiếu mỏ. Xong nếu như câu chuyện dừng lại ở đây thì chán quá, mình sẽ lần lượt giới thiệu mỏ một số loài chim đặc biệt trên đây để chúng ta cùng cảm nhận sự kì diệu của thiên nhiên.

Sẽ ngắn gọn (ko dài dòng như gk xưa nay vẫn thế), tem minh họa cũng được tuyển chọn kĩ càng ko chạy tem số lượng.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 20-02-2008, 22:02
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Nếu cho tới lúc này bạn vẫn nghĩ rằng mỏ chim gồm 2 phần, và nhất thiết chúng phải bằng nhau thì có lẽ bạn lầm rồi đó.

Hãy nhìn kĩ mẫu tem này

chưa nên mừng vội vì hình như trong tay bạn có 1 dị bản tem, mỏ chú chim chắc trong quá trình in ấn có lỗi nên mới ... cọc cạch thế này .

Xin thưa mẫu tem hoàn toàn đúng và nó được in rất đẹp, nhân vật chính cũng là 1 chú chim trưởng thành và bình thường... ko hề có ... dị tật bẩm sinh

Nhưng bạn vẫn còn 1 thắc mắc lớn .. sứt môi thế kia ... ăn uống làm sao

Vậy thì hãy coi

chúng bay là là, sát mặt nước vậy là có lý do đó

đây là cách mà nó kiếm mồi còn bình thường khi đứng trên bờ trông nó cũng giống như ai

vậy thì loài chim kì lạ này kiếm ăn theo phương thức nào

Đơn giản thôi, cá có lúc phải lên mặt nước thở, hoặc cũng thi thoảng lượn chơi gần mặt thoáng, biết đặc tính này của loài cá, 1 phương thức săn mồi mà chưa có 1 ngư ông nào nghĩ ra đó là .... cày trên mặt nước. Mỏ phía dưới dài được hạ xuống nước, chú chim cố gắng duy trì 1 khoảng cách tương đối với mặt nước. Bất kì khi nào đụng vô cá là con mồi bị "xúc" lên liền
Cái tài ko phải ở cặp mỏ mà là ở khả năng bay sát mặt nước 1 cách kiên nhẫn, và thật khéo léo nếu nước hôm ấy có sóng lớn.
Quả là cách săn mồi độc nhất phải ko ạ

chính cách săn mồi đó khiến cho các mẫu tem dường như ... copy phong cách của nhau

hoàn toàn ko phải vậy, theo mình vì muốn đặc tả kiểu săn mồi có 1 không hai này nên các hoạ sĩ chỉ có vài góc nhìn vậy là ta lại có 1 món tương tự nhau. Trên kia là 1 cặp tem giống nhau tới 99 % của 2 nước khác nhau

đó là tem còn đây là cặp block tương tự, trong chúng ko khác nhau là mấy

giống tới lạ lùng: 90 %

quanh quẩn thì đó cũng là 2 anh em họ thui,
1 loài có tên khoa học :Rhynchops flavirostris
ông kia là: Rynchops niger

khi chúng dàn hàng ngang cũng vậy 3 chiếc ... lưỡi cày này bất kì lúc nào cũng có thể ... hạ xuống mặt sông

2 phi đội..trông như sắp đụng độ ấy nhỉ
thực ra thì chúng ko bao giờ bay ngược chiều nhau như vậy, hoặc là đi lẻ hoặc chạy song song...tạo lên những "luống cày" rất thú vị trên mặt nước

Tuy xung quanh là những đối thủ cạnh tranh đáng gờm
nhưng chú vẫn tự tin vì lối kiếm mồi rất đặc biệt của mình

ko có đối thủ nhưng con người là 1 kẻ cạnh tranh phải lưu ý

liệu trong cuộc đua này, thiên nhiên và con người ai là kẻ sáng tạo hơn

câu chuyện về cặp mỏ đặc biệt nhất thế giới này tạm dừng ở đây.

mỏ chim ko nhất thiết phải dài bằng nhau như đôi đũa chúng tà dùng
cũng ko nhất thiết phải cặp thẳng vào nhau như cặp nhíp bạng dùng ghép tem (đây này )

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 20-02-2008, lúc 22:12
Cũ 15-08-2008, 17:18
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

đừng vội lo khi bạn trông thấy hình ảnh ... kinh dị nầy

có thể bạn sẽ ko tin vào mắt mình khi thấy cặp mỏ này
nhưng tui dám chắc mắt bạn vẫn tốt, và mẫu tem cũng rất bình thường
sự dị thường duy nhất là cặp mỏ .. bị vẹo

Nhân sáng nay bạn gà con có giới thiệu 1 mẫu tem mới của Hungary có hình ảnh về loài chim nầy

Nê mình khôi phục và bổ xung 1 bài viết nhỏ từng post trên nét cách đây nửa năm trong temvn, giờ temvn đang lỗi nên ko mời bà con vô xem được.

Nào chúng ta bắt đầu

Trái với suy nghĩ thông thưởng của chúng ta rằng: mỏ chim thì phải khớp với nhau. Tại khu rừng thông nọ, có 1 loài chim nhỏ, chú chỉ làm bạn với thông, quanh năm chẳng rời xa, bạn thông ko có gì ngoài món hạt, mà chúng lại nằm sâu trong quả, muốn ăn phải tách vẩy ra. Điều ấy chẳng dễ dàng gì. Thế nhưng cuộc sống đã tìm ra lời giải cho bài toán khó

có nick thì sẽ có kẻ .. hack pass
có khóa hẳn có người ... "bẻ" được khoá
vảy quả thông kín và chắc hẳn sẽ có 1 dụng cụ tách hạthiệu quả

đây, bộ đồ đó đây

Hoàn toàn ko phải hình ảnh 1 chú chim xấu số ấy bị .. dị dạng, hay nhiễm độc da cam, đó là anh bạn mỏ chéo của chúng ta đấy, và đó là kết quả của 1 quá trình tiến hóa nghiêm túc.

Chúng ta cùng xem "cơ chế hoạt động" của nó nhé

rất đơn giản phải ko ạ

kẹp mỏ vào vảy quả thông sẽ tách và hạt thơi ngon rơi ra

chẳng hiểu hạt thông có ngon thực ko và ngon cỡ nào mà cu câu miệt mài thế

vâng, đó là cặp mỏ chéo, độc nhất vô nhị trong thế giới loài chim, xứng đáng để lên 1 mẫu tem ... cũng ko kém phần kinh dị

với đặc thù như trên loài chim nầy hiếm khi rời xa khỏi rừng thông

Dẫu bạn có hoài nghi, bạn ko thích chúng, chúng vẫn tồn tại ... còn nếu bạn tin và vẫn còn tò mò về nó, cụ thể còn bao nhiêu loài tương tự, tên KH là gì, tên tiếng anh ra sao, ... câu trả lời tất nhiên là có, và có khá nhiều, tiếc là vứt đâu trong máy rùi í, tìm lại chưa thấy (số tem ở đây mới chỉ 1/3 thui) Số tem đủ để có 1 bài viết hoàn hảo về nó, chu kì sinh trưởng, tuổi thọ, mùa sinh sản,vòng đời của loài chim này ....mình tin rằng nó rất sẵn trên mạng và nếu như mình có tổng hợp vào đây chưa chắc bạn đã nhớ. Vậy nên hãy chọn 1 vài điểm thú vị, đủ để giúp bạn giải thích cho ai đó khi hỏi về loài chim độc đáo này.

mỏ chéo và câu chuyện về giải bóng đá vô địch châu Âu - Euro

Ai nói rằng mỏ chim khi khép lại phải bằng nhau thì người đó đã lầm, tạo hoá có sự sáng tạo của riêng mình

Thiên nhiên thật chớ trêu và cũng thật sáng tạo phải ko ọa

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 15-08-2008, lúc 17:28
Cũ 23-08-2008, 09:13
bladies's Avatar
bladies bladies vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 198 lần trong 113 Bài

em ko có tài diễn thuyết như anh Dẻ nên chỉ post hình thôi nhé ::

Còn nhiều nhưng nhát quá -- hé hé
Cũ 23-08-2008, 09:45
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bladies Xem Bài
em ko có tài diễn thuyết như anh Dẻ nên chỉ post hình thôi nhé ::

Còn nhiều nhưng nhát quá -- hé hé
mạnh dạn lên ko gì phải nhát cả

- cốc, mỏ có "móc câu" ở đầu, rất quan trọng để giư cá, cốc hay rượt cá ở sâu dưới nước, mỏ như trên là ok, con nầy có đặc điểm là sau khi nuốt cá vào nó có thể ợ ra

người ta dùng cốc để bắt cá cho mình, cho nó 1 cái vòng kim loại quanh cổ để nó ko nuốt tuột con cá vô ruột

- choắt mỏ cong: bắt giun dế, ấu trùng ở vùng đất xốp, cát ven bờ biển

- cò quăn

- bồ nông, mỏ là cái vợt đồng thời là túi chứa cá, khi nào ranh anh vít 1 bài hoành tráng về nó, nhấn mạnh vào mỏ và cách săn mồi cho chú coi

cuối tuần vui nhé ... he hé

Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này