Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Văn hóa - Nghệ thuật > Văn hóa

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 03-01-2009, 21:13
Che-Viet's Avatar
Che-Viet Che-Viet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25
Đã được cảm ơn 203 lần trong 44 Bài
Mặc định Gia Vị & Món ăn !!!

Chào cả nhà !!!
Hôm nay em xin giới thiệu 1 chủ đề mà em yêu thích: Ẩm Thực và Gia Vị. Xin được chia sẻ cùng mọi người niềm đam mê của mình. Bài viết này còn sơ sài và nhiều thiếu sót mong mọi người cùng góp ý để mình có thể hoàn thiện hơn về kiến thức, chân thành cảm ơn ( nhất là bác nào mà có tem ẩm thiực hoặc gia vị thì ưu tiên em nhe hì hì )

Gia vị đầu tiên em muốn giới thiệu đó là Hành Tây hì hì.

Hành Tây !!!

Name:  onionpic.jpg
Views: 1012
Size:  2.7 KB
Tên khoa học: Allium cepa
Nguồn gốc: Đông Á, Himilaya, Siberia

1. Lịch sử
Hành tây là 1 trong những cây gia vị được con người trồng lâu đời nhất vào khoảg 5.000năm trước công nguyên. Hành có rất nhiều loại: Hành tây trắng, hành hoa, hẹ, hoặc hành tím ( rất nhiều ở Châu Âu đặc biệt là Hy Lạp )….
Trong thần thoại Ai Cập, Hành tây với những vòng tròn đồng tâm tượng trưng cho cuộc sống bất tử. Trong việc chôn cất của người Ai Cập cổ hành cũng được đem chôn cùng người chết vì theo ng Ai Cập hành tây có thể giúp người chết tìm được hốc mắt của Ramesses IV và mang hơi thở trở lại cho người đã chết. Ở Hy Lạp thì Hành tây thường xuyên được các vận động viên điền kinh ăn vì họ cho rằng các chất trong hành tây sẽ mang lại sự cân bằng trong máu. …
Hành tây đã được mang đến Nam Mỹ nhờ Christopher Columbus vào năm 1492.
Giờ đây Hành Tây là gia vị phổ biến trên khắp thế giới. Rất dễ trồng, bảo quản cũng như vận chuyển.
2. Trong ẩm thực:
Hành tây và Tỏi là 2 gia vị không thể thiếu trong tất cả các món ăn dù ở phương Đông hay phương Tây, từ món sào, nấu, hầm, tẩm ướp gia vị, sa lát hành tây cũng không thể thiếu trong các món salát của người Hy Lạp đặc biệt là hành tây tím…. như món súp hành của người Pháp, Món Hành chiên vòng của người Anh…. Trong ẩm thực Ấn Độ, Hành tây là thành phần quan trọng trong sốt Curries, Masala, vinda lou, …. Và người dân Ấn Độ là những người tiêu thụ hành nhiều nhất trên thế giới.

3. Trong Y học:
Từ thời Trung cổ hành tây đã được sử dụng như 1 loại thuôc giúp cho con người lấy lại sức khoẻ sau khi mệt, giúp cho hệ thống tiêu hoá chạy ổn định, chống đau đầu và rất nhiều công dụng khác….

Kêt luận: Vì hành tây nhiều cái tốt lắm lên anh em ta chiịu khó ăn nhé mặc dù ăn hành sống sẽ để lại mùi vị sau khi ăn...ak ak.

Hành tây trên tem thì rất nhiều:

Name:  garlic + onion.jpg
Views: 997
Size:  18.0 KB

Name:  onion.jpg
Views: 997
Size:  39.5 KB

Name:  onion2.jpg
Views: 987
Size:  26.5 KB

Name:  onion chuan.jpg
Views: 989
Size:  12.1 KB

Còn đây là món Hành Vòng chiên vàng cái này mà uống bia thì ngon lắm đấy: các bác ở nhà làm đơn giản lắm: Bột mỳ, trứng, bia, muối tiêu vừa đủ, dầu và hành tây.. Đánh đều bột mỳ trứng, bia và muối tiêu lên làm sao cho bột quánh vừa phải... Hành tây lấy vòng tròn thôi lõi nhỏ bỏ... dầu đun nóng sau đó tẩm hành vào bột rồi chiên đến khi nào hành chuyển sang màu vàng là ăn được mà....ngon lắm.

Name:  oo chuan.jpg
Views: 972
Size:  14.8 KB

Name:  o.rings.jpg
Views: 1002
Size:  32.1 KB
*VietStamp*  (04-01-2009), Ốc_hp (04-01-2009), hat_de (03-01-2009), JT'M (26-03-2009), kuro_shiro (05-01-2009), manh thuong (05-01-2009), Poetry (03-01-2009), tiny (26-03-2009), trithuc_nguyen (26-03-2009), zodiac (04-01-2009)
Cũ 03-01-2009, 22:48
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Che-Viet Xem Bài
Chào cả nhà !!!
Hôm nay em xin giới thiệu 1 chủ đề mà em yêu thích: Ẩm Thực và Gia Vị. Xin được chia sẻ cùng mọi người niềm đam mê của mình. Bài viết này còn sơ sài và nhiều thiếu sót mong mọi người cùng góp ý để mình có thể hoàn thiện hơn về kiến thức, chân thành cảm ơn ( nhất là bác nào mà có tem ẩm thiực hoặc gia vị thì ưu tiên em nhe hì hì )

Gia vị đầu tiên em muốn giới thiệu đó là ...
Trong thần thoại Ai Cập, Hành tây với những vòng tròn đồng tâm tượng trưng cho cuộc sống bất tử.

Kêt luận: Vì hành tây nhiều cái tốt lắm lên anh em ta chiịu khó ăn nhé mặc dù ăn hành sống sẽ để lại mùi vị sau khi ăn...ak ak.

Hành tây trên tem thì rất nhiều:
nghe thấy mùi hành bay lên là tui chảy dãi tồ tồ ... tìm hiểu ngay nó ở đâu ra thì ra có 1 tên đang nấu xào trogn VS ... vậy là đăng đàn tham quan cái gian bếp của bác Che cái nào

- bác ra mắt rất nhiệt tình di dỏm, có nhìu tem minh họa hơn và bố trí sát thuyết minh hơn .. hẳn sẽ ko ai vượt được 1 đầu bếp có tài như bác, về lsy thuyết và thực hành bác còn là thần tượng của khối chị em nhất là mấy mụ 8 đang lập Hội nữa công trong nầy
- nếu có mẹo khử mùi sau khi ăn hành bác ... bật mí nhé

chúc cho mỗi lần vô VS sẽ được thưởng thức những kiến thức thú vị trong cái không khí bếp núc rộn ràng thơm phức bởi các món ăn của bác

nhân danh kẻ phá bĩnh tui chúc bác viết bài hay tới mức ... bàn phím của người đọc sẽ đầy nước dãi sau khi họ coi xong bài của bác

lý do là .. ngon quá ... hấp dẫn quá....

tui diễn đạt hơi thô nhưng hy vọng bà con hỉu í tui mún nói gì ... giờ tui lau cái bàn phím đã ... chẹp chẹp ... ...

p/s: mai bác nhớ đi sinh hoạt chuyến rùi vồ Sì Gòng em đã mua 1 con đầu bếp Pháp của bác P.T.Bình để tặng bác

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 04-01-2009, 12:28
Che-Viet's Avatar

em xin giới thiệu gia vị thứ 2 không thể thiếu trong món Mỳ Ý và rất nhiều món ăn nữa đó là:

Húng Tây

Tên khoa học: Ocimum basilicum
Nguồn gốc: Iran, Ấn Độ.

Name:  basil.jpg
Views: 948
Size:  2.3 KB

đây là bộ tem của Hy Lạp trong đó có hình lá Húng tây ở góc trên giữa 2 con tem: trong con tem này có hình 1 số gia vị nổi tiếng như: oregano ( ko thể thiếu trong Pizza ), pho mát Fetta ( góc fải bên dưới, pho mát này làm từ sữa dê ), dầu oliu....

Name:  basil hy lap.jpg
Views: 955
Size:  20.2 KB

1. Lịch Sử
Húng tây là 1 loại cây nhỏ, trồng ở các vùng có thời tiết ấm hoặc nhiệt đới. Húng tây bắt nguồn từ Ân Độ và Iran khoảng hơn 5.000 năm trước. Húng tây có rất nhiều loại: Húng quế ở Việt Nam, Húng Ngọt ở Châu Âu, ở Thái là Holy basil… Cây Húng thông thường cao từ 30 đến 130 cm, lá màu xanh sang và mềm. chiều dái của lá trong khoảng 3 – 11 cm, bề rộng của mặt lá 1- 6 cm, hoa màu trắng. Cây Húng có thể sống lâu năm từ 3 đến 5 năm.
2. Trong ẩm thực:
Trong đồ ăn Âu thì Húng tây là 1 loại gia vị không thể thiếu trong các món Mỳ Ý ( trong sốt cà chua dành cho mỳ Ý không thể thiếu Húng tây ). Nó là thành phần chính trong sốt Pesto ( bao gồm: Húng tây tươi khoảng 90%, hạt thông 5 % , tỏi và dầu oliu, pho mát Parmesan ). Húng tây thường được sử dụng khi còn tươi để giữ được hương vị thơm, ngọt cũng như vị nồng đặc trưng của Húng …Tuy nhiên lá húng tây khô cũng được sử dụng trong nấu ăn nhưng không mang lại được hương vị mong muốn.
Trong đồ ăn Á, Húng tây cũng được sử dụng rất nhiều trong các món sào, nấu.. ( Việt Nam, Thai, Lao, Trung Quốc ..) nó cũng được dung để ăn như 1 loại rau thơm ( Việt Nam ta nếu ăn thịt Vịt Ngan thì ko thể thiếu lá Húng được nhỉ .. hì hì)

đây là bộ tem của Italia về các sản phẩm nổi tiếng của ý... gồm có pho mát Parmesan, mỳ spaghetti, ớt ( thường có 2 loại ớt đó là: cayene là loại ớt cay hăng, và Parprika là loại ớt ngọt nhưng tạo màu rất tốt ) dầu oliu và các loại bánh mỳ: pizza, Forcacia... Ở Ý món ăn hàng ngày là pho mát và mỳ ý do đó rau húng tây luôn có mặt trong đời sống hàng ngày của người dân ý...

Name:  spa.jpg
Views: 959
Size:  11.1 KB

Trong con tem này có 2 ảnh nói về mỳ Ý: 1 loại tròn dài là mỳ Spaghetti còn loại dẹt dài là mỳ Fettucini... 2 loại mỳ này thành phần như nhau nhưng do đặc tính dẹt và tròn khác nhau lên thích hợp với các loại sốt mỳ khác nhau.
Mỳ Fettucini sẽ rất đẹp và ăn rất ngon khi nấu cùng sốt pesto. Còn mỳ spaghetti thì thik hợp với những loại sốt đặc như: bolognaise, carbo... Mỳ Ý nói chung có rẩt nhièu loại mỳ: Penne rigate, snochi, bowl tie, broconcini, bucatini, canolini......nhiều lắm ko thể nhớ hết được,

Name:  spaghetti chuan.jpg
Views: 957
Size:  22.2 KB

3. Trong Y học
Ngoài ra trong y học phương Đông còn sử dụng Húng như 1 lá thuốc dung cho việc song hơi cơ thể khi mệt nhọc hoặc khi đau đầu. Nếu em không nhầm thì hình như ở Vn ta còn sử dụng lá Húng này với Hương nhu, mùi…. để gội đầu cho các chị em cũng như các bà nhỉ ? không biết có đúng không?.
*VietStamp*  (04-01-2009), Ốc_hp (04-01-2009), hat_de (04-01-2009), JT'M (26-03-2009), kuro_shiro (05-01-2009), manh thuong (05-01-2009), zodiac (04-01-2009)
Cũ 06-01-2009, 23:01
Che-Viet's Avatar

Mặc định Lá nguyệt quế cho người thông thái nào !!!

Lá Nguyệt Quế

Name:  bay leaf.jpg
Views: 964
Size:  1.9 KB

Tên khoa học: Laurus Nobilis
Nguồn gốc: vùng địa trung hải.
Trong tiếng Anh là: Bay Leaves, tiếng Hy Lạp: Daphni, Bồ Đào Nha: Louro…

1. Lịch Sử
Trong thần thoại Hy Lạp lá nguyệt quế tượng trưng cho thần Apollo, vị thần được biết đến với tài tiên tri, văn chương và chữa bệnh. Lá Nguyệt quế tượng trưng cho trí khôn ngoan của người Hy Lạp và người La Mã ( bạn đã biết đến vòng nguyệt quế vinh quang rồi đó, Vòng nguyệt quế được bện từ những cành và lá cây Nguyệt Quế chỉ giành cho những người thành công )

Mình cũng ước có ngày được đội vòng nguyệt quế trên đầu....

Name:  vong nguyet quế.jpg
Views: 1422
Size:  4.2 KB

2. Trong ẩm thực:
Lá Nguyệt quế chủ yếu được sử dụng trong các món của châu Âu. Thông thường lá nguyệt quế được dung để linh sauce, dùng trong các món hầm, tẩm ướp thịt ( sốt cà chua , sốt thịt bò, các món bò, gia cầm hầm, tẩm ướp thịt bò, gà )... để tạo những ra những vị thơm nhẹ nhàng quyến rũ trong các món ăn và sauce. Lá nguyệt quế thường dùng dưới dạng lá khô hoặc tươi. Thông thường 1 lá nguyệt quế to được linh với 4 đến 5 lit nước.

3. Trong y học:

Lá nguyệt quế cũng được sử dụng đê chữa chứng bệnh khó tiêu ở dạ dày hay được dung như 1 loại thuốc bôi trong những phần da bị kick ứng.

Đây là món chicken satay mà trong đó được tẩm ướp bằng lá nguyệt quế….

Name:  chicken satay.jpg
Views: 907
Size:  25.9 KB

Đây là 1 max card trong bộ Món ăn của em, trên chiếc mũ bếp trưởng có cài lá Nguyệt Quế và lá mùi tây ( parleys). Tem trên Max là đội bếp trưởng nổi tiếng của Thụy Điển...

Name:  bay leaf1.jpg
Views: 1111
Size:  58.6 KB
*VietStamp*  (06-01-2009), Ốc_hp (26-03-2009), hat_de (07-01-2009), JT'M (26-03-2009), manh thuong (07-01-2009), tiny (26-03-2009), zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 00:06
Che-Viet's Avatar

Sau mấy tháng bận rộn với công việc em tiếp tục giới thiệu với các bác và các bạn khu vườn gia vị của em. Mấy bài viết còn nhiều sơ sài và thiếu sót...có gì không đúng xin mọi người góp ý ạ....

HÔM NAY VƯỜN GIA VỊ XIN GIỚI THIỆU THÀNH VIÊN QUEN THUỘC: TỎI VÀ TỎI

Name:  TOI4.jpg
Views: 1172
Size:  115.9 KB

TÊN KHOA HỌC: ALLIUM
NGUỒN GỐC: TRUNG QUỐC

Tỏi là thành viên của họ Hành bao gồm Hành tây, hành ta, tỏi, hẹ…, Tỏi có rất nhiều kích thước, màu sắc, vị hăng khác nhau. 1 củ tỏi bao gồm từ 12 đến 16 nhánh tỏi hợp thành. Tỏi được trồng rộng dãi trên khắp thế nhưng được trồng nhiều nhất ở Trung Quốc, Ấn Độ, Nga, và Mỹ.

TRONG ẨM THỰC:

Name:  TOI2.jpg
Views: 1000
Size:  41.2 KB

Từ xa xưa tỏi được sử dụng trong cả 2 lĩnh vực âm thực và y học. Trong nấu ăn tỏi được sử dụng như 1 hương vị không thể thiếu trong các món ăn của nhiều vùng từ Đông Nam Á, Châu Á, Châu Âu đên Chấu Mỹ Latinh. Với mỗi cách chế biến món ăn khác nhau sẽ cho ra 1 mùi vị và độ nồng khác nhau của tỏi ( trong salad, đồ nướng, tẩm ướp,…). Ta có thể dùng tỏi tươi, bột tỏi hay dầu tỏi để chế biến món ăn cũng như có thể dùng củ tỏi hay ngồng tỏi để chế biến những món ăn khác nhau. Thông thường ngồng tỏi được sử dụng trong các món sào... Tỏi là 1 gia vị nhỏ quanh ta nhưng nó là 1 trong những gia vị thông dụng nhất cũng như quan trọng nhất trong ẩm thực.

Name:  TOI3.jpg
Views: 888
Size:  18.9 KB

Name:  TOI.jpg
Views: 870
Size:  26.5 KB

TRONG Y HỌC:
Trong y học từ xa xưa tỏi đã được sử dụng như 1 phương thuốc để trị cảm cúm. Với sự nghiên cứu của khoa học hiện đại cho thấy: Tỏi còn giúp ngăn ngừa bệnh tim, ung thư hay giảm bớt nồng độ cholesterol trong máu.

DO ĐÓ TỎI RẤT CÓ LỢI CHÚNG TA LÊN ĂN TỎI NHIỀU HA HA CÁI NÀY CHỊ E SỢ LẮM ĐÂY..
Ốc_hp (26-03-2009), chie (26-03-2009), hat_de (26-03-2009), JT'M (26-03-2009), manh thuong (26-03-2009), tiny (26-03-2009), zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 10:30
tiny's Avatar
tiny tiny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 6,857
Đã được cảm ơn 4,158 lần trong 923 Bài

Hôm nay mới biết tài chef 'bếp' của Chie! Hình như đụng phải cái 'tủ' của chàng rồi hà!
Rất siêu nhìn tem bít là món gì, và cả gia vị dùng trong đó nữa.
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tiny vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 10:33
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tiny Xem Bài
Hôm nay mới biết tài chef 'bếp' của Chie! Hình như đụng phải cái 'tủ' của chàng rồi hà!
Rất siêu nhìn tem bít là món gì, và cả gia vị dùng trong đó nữa.
chie chắc cũng bít luộc trứng và rán phồng tôm
còn Che-Việt là đầu bếp trình độ cao điều hành chuỗi cửa hàng tem đó anh à
1 chuyên gia về ẩm thực và tem ẩm thực

Cũ 26-03-2009, 14:39
tiny's Avatar
tiny tiny vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 6,857
Đã được cảm ơn 4,158 lần trong 923 Bài

Sorry. Bé cái nhầm! Đầu bếp mà đh chuỗi cửa hàng tem, có trái nghề ko vậy!! Như thế thì mấy cái nồi, niêu, son, chảo kiện chết!
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tiny vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 15:10
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tiny Xem Bài
Sorry. Bé cái nhầm! Đầu bếp mà đh chuỗi cửa hàng tem, có trái nghề ko vậy!! Như thế thì mấy cái nồi, niêu, son, chảo kiện chết!
anh ơi
lại tò nhâm rùi
điều hành chuỗi cửa hàng bánh pissa anh à, ko phải cửa hàng tem

Name:  P1020158.JPG
Views: 858
Size:  64.6 KB

ảnh chụp hum Qtế PN - 2009 tại 22 H, phố Minh Khai

Cũ 26-03-2009, 16:02
JT'M's Avatar
JT'M JT'M vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 388
Đã được cảm ơn 1,659 lần trong 327 Bài

Anh Dẻ giới thiệu các thành viên trong ảnh bên trên đi anh. Em chưa gặp mặt các bạn và các bác bao giờ nên không biết anh ạ
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn JT'M vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này