Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Làm quen với Tem

Làm quen với Tem Bạn yêu thích Tem nhưng chưa am hiểu. Mời Bạn vào đây làm quen với con Tem từ những kiến thức cơ bản nhất.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 30-05-2009, 13:03
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Một vài suy nghĩ riêng tư,trao đổi cùng các bạn!

GIÁ TRỊ CỦA MỘT BỘ SƯU TẬP

xin đua ra quan điểm của riêng tôi,tuy có sự tổng hợp và đúc kêt từ những năm sưu tầm và qua các bạn tem ở vn và balan,nhưng đều là suy nghĩ chủ quan thôi.
1.Mục đich xây dựng bộ sưu tập,theo tôi có thể là mục đích rất cao cả từ tình yêu tổ quốc,quê hương-đó là lý do các bạn luôn có bộ sưu tập truyền thống,tình yêu lãnh tụ nên các bạn có sưu tập về BÁC ,còn tôi có bộ sưu tập về HTT là theo lời nhắn nhủ của 1 cụ người balan khi cụ muốn trao lại bộ sưu tập của cụ cho người có thể kế tiếp.Mục đích có thể xuất phát từ sở thích của bạn,như bố tôi thời trẻ rất mê thể thao,và cụ đã có bộ sưu tập về chủ đề olempic,bạn mê hoa,bướm,nấm động vật v.v..chắc bạn dễ xây dựng bộ sưu tập cho mình tương tự.Mục đích từ 1 con tem đẹp ấn tượng mạnh với bạn,mà bạn phải xây dụng cả bộ sưu tập theo nó,ví như chỉ vì một nụ cười mà bạn có thể lây 1 người làm vợ hoặc chồng.Cuối cung lập bộ sưu tập là bạn muốn KHẲNG ĐỊNH MÌNH về 1 khía cạnh nào đó như độc đáo,hoàn hảo,chính xác,lãng mạn v.v..
2.Giá trị bộ sưu tập theo tôi gồm có:Giá trị LỊCH SỬ,Giá trị MỸ THUẬT,Giá trị KHOA HỌC và cuối cùng là giá trị KINH TẾ.Với quan điêm của tôi thì như sau:
ĐÚNG với lịch sử-MỸ THUẬT cao-chuẩn xác về KHOA HỌC và rất có giá trị về kinh tế.Tôi luôn tránh hình thành bộ sưu tập chỉ để ngắm và khoe với mọi người nhưng lúc cần bán lại khó bán,tôi luôn tin vào duyên phận và khi hết duyên thì phải chia ly,chứ bộ sưu tập không thể theo mình mãi mãi.Theo tôi chinh bộ sưu tập nó phản ánh tính cách con người bạn,nên chớ gò ép,hãy để nó bay bổng và bạn sẽ lớn mạnh cùng nó
3.Quan điểm cá nhân khi hình thành bộ sưu tập.Lúc đầu nên giới hạn,sau sẽ mở rộng dần dần nếu bạn càng sưu tầm càng thich thú,tránh sự chóng chán.Luôn xác đinh nghiêm túc,tuyệt đối không đưa ấn phẩm ngụy tạo và ấn phẩm không có giá trị bưu chính,khi đã biết là ngụy tạo phải bỏ theo đúng quan điểm THÀ KHÔNG CÓ CÒN HƠN.Cố gắng tìm các ấn phẩm bưu chính có giá trị KT cao làm cốt lõi cho bộ sưu tập.Nên cởi mở và sưu tâm đúp để có cơ hội trao đổi,thí dụ sưu tâm 2 bộ MTB để có cơ hội trao đổi các ấn phẩm có giá trị cao.Để minh họa cho ý tưởng bộ sưu tâp,đùng cứng nhắc mà đôi lúc phải mạnh dạn đưa các ấn phẩm phi bưu chính vào như tiền kỷ niệm,các chứng tích lịch sử có liên quan và đặc sắc,nhưng phải giải thích rõ ràng và nếu có cơ hội là thay luôn
4.Kết luận:Trên đây là suy ghi và đuc kết trong những năm sưu tầm tem riêng của tôi,có thể tóm tắt như sau
1.Cần xác định rõ mục đích bộ sưu tập càng sớm càng tốt,càng cụ thể càng tốt.
2.Theo tôi giá trị kinh tế là số 1,còn sau đó tùy nội dung bộ sưu tập.Nếu là bộ sưu tập truyền thống thì giá trị lịch sử cần tính đến,còn bộ sưu tập chuyên đề thì cần tôn vinh giá trị Koa học và mỹ thuật.
3.Các ấn phẩm dị bản,in thử hay có tính chất địa phương chỉ nên đưa vừa đủ,đặc sắc và có minh chứng rõ ràng.
4.Các ấn phẩm ngụy tạo,nếu đưa vào phải giải thích rõ ràng,mục đích tôn vinh sự thật!
5.Của độc thì quý,nhưng tư tưởng độc chiếm thì không nên,sưu tầm tem phải giao lưu,phải trao đổi,phải cởi mở nhất là tri thức và ấn phẩm,đó là cách vươn đến cái đẹp cho mình và Làng tem.
6.Bộ sưu tập nên có giới hạn,phù hợp với khả năng kinh tế và điều kiện kiếm các ấn phẩm.HÃY VƯƠN ĐẾN CÁI ĐẸP CHO TÁC PHẨM CỦA BẠN,NHẤT LÀ CHO TÂM HỒN BẠN

ĐÀM HIẾU MẠNH
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
caifincafe (30-05-2009), chie (31-05-2009), hat_de (30-05-2009), kuro_shiro (09-11-2009), manh thuong (30-05-2009), Ng.H.Thanh (03-06-2009), Poetry (30-05-2009), thanhtruc (10-01-2013), THE GUEST (30-05-2009), Tien (30-05-2009), tiny (09-06-2009), xihuan (03-06-2009)
Cũ 30-05-2009, 22:23
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Gửi Dẻ, hổm rày mình "thọc léc" Dẻ để Dẻ bật ra hết ý nghĩ quan điểm của mình thui chứ không có ý gì. Chỉ muốn "ép" cho ông Dẻ xì ra hết "nước cốt" của ổng cho bà con nghiển ngẫm tư duy của một tay tem trẻ đất Cảng năng động và không biết tự ái. Vậy đó, các bạn thấy không, một đề bài tuy nhỏ nhưng vô cùng hóc bởi vì trên đời nầy không ai giống ai.

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 26-06-2009, lúc 20:26
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (31-05-2009), chienbinh (09-11-2009), dammanh (31-05-2009), hat_de (30-05-2009), Ng.H.Thanh (03-06-2009), thanhtruc (10-01-2013), tiny (09-11-2009), xihuan (03-06-2009)
Cũ 03-06-2009, 11:52
dzungtv dzungtv vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4
Đã được cảm ơn 16 lần trong 3 Bài

Anh Dẻ đã triển lãm nhiều, kinh nghiệm phong phú. Mong anh giải thích giúp tại sao anh lại thích tem chứ không phải là ảnh chẳng hạn. Thí dụ anh có một ý tưởng hay liên quan tới chim, thay vì tem anh có thể sưu tập ảnh, hay tranh... Thoáng nghĩ, vì để triển lãm, anh bắt buộc phải gò vào tem?

Tôi nhớ có một anh tên Vinh sưu tập khủng long. Vì là họa sĩ, anh ấy vẽ khủng long lên bì thư để minh họa. Các CLB, diễn đàn ra sức làm FDC, MC... sao cho hợp với ý của mình. Chưa kể các loại "philatelic covers" do một số người sáng tạo để những người khác có cớ luận xem cái nào philatelic, cái nào commercial... Người mới tập tọe sưu tập như tôi nhìn vào thấy thật... chán!

Tôi nghĩ có lẽ mọi việc đều nên cân bằng. Đương nhiên "cân bằng" là thế nào tùy mỗi người. Anh Dẻ có vẻ hơi thái quá trong cách sưu tập, triển lãm (đoán vậy thôi qua tâm sự của anh, chứ tôi chưa được xem sưu tập của anh). Không hiểu anh nghĩ sao về FDC, MC hay phong bì của anh Vinh? Bác Khải hình như cũng hơi quá thiên về hướng truyền thống(?), ít chú ý đến nội dung trong từng con tem. Bác Mạnh có vẻ cân bằng và toàn diện, nhưng khó ai theo được vì tốn tiền + thời gian lắm.

Thôi thì cứ dò dẫm tiếp vậy.
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dzungtv vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (09-11-2009), dammanh (03-06-2009), hat_de (03-06-2009), huuhuetran (09-11-2009), manh thuong (09-11-2009), Ng.H.Thanh (03-06-2009), thanhtruc (10-01-2013), xihuan (03-06-2009)
Cũ 08-11-2009, 22:33
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dzungtv Xem Bài
Anh Dẻ đã triển lãm nhiều, kinh nghiệm phong phú. Mong anh giải thích giúp tại sao anh lại thích tem chứ không phải là ảnh chẳng hạn. Thí dụ anh có một ý tưởng hay liên quan tới chim, thay vì tem anh có thể sưu tập ảnh, hay tranh... Thoáng nghĩ, vì để triển lãm, anh bắt buộc phải gò vào tem?

Tôi nhớ có một anh tên Vinh sưu tập khủng long. Vì là họa sĩ, anh ấy vẽ khủng long lên bì thư để minh họa. Các CLB, diễn đàn ra sức làm FDC, MC... sao cho hợp với ý của mình. Chưa kể các loại "philatelic covers" do một số người sáng tạo để những người khác có cớ luận xem cái nào philatelic, cái nào commercial... Người mới tập tọe sưu tập như tôi nhìn vào thấy thật... chán!

Tôi nghĩ có lẽ mọi việc đều nên cân bằng. Đương nhiên "cân bằng" là thế nào tùy mỗi người. Anh Dẻ có vẻ hơi thái quá trong cách sưu tập, triển lãm (đoán vậy thôi qua tâm sự của anh, chứ tôi chưa được xem sưu tập của anh). Không hiểu anh nghĩ sao về FDC, MC hay phong bì của anh Vinh? Bác Khải hình như cũng hơi quá thiên về hướng truyền thống(?), ít chú ý đến nội dung trong từng con tem. Bác Mạnh có vẻ cân bằng và toàn diện, nhưng khó ai theo được vì tốn tiền + thời gian lắm.

quái lại ... bài này rõ ràng trả lời rất chi tiết ngay hôm đó rồi mà sao ko thấy ... hôm nay đi dọn dẹp mới phát hiện ra mất bài trả lời ... thui thì cố vắn tắt lại vậy

Trích dẫn:
Anh Dẻ đã triển lãm nhiều, kinh nghiệm phong phú. Mong anh giải thích giúp tại sao anh lại thích tem chứ không phải là ảnh chẳng hạn. Thí dụ anh có một ý tưởng hay liên quan tới chim, thay vì tem anh có thể sưu tập ảnh, hay tranh... Thoáng nghĩ, vì để triển lãm, anh bắt buộc phải gò vào tem? ...
- nếu có 1 ý tưởng liên quan tới chim, 1 người nà ốo có thể sưu tầm ảnh hoặc tranh ... xong nếu như vậy thì ko liên quan gì tới tem cả ... mà mình lại là người chơi tem nên tất nhiên là sài tem rồi

tuy nhiên trong TL có thể bày bưu ảnh, MC ... xong ko Dẻ ko đặt nặng cái này do:

- mấy món đó tốn diện tích trong khi có thể chứng minh bằng tem
- mấy món đó tốn kém

chỉ sử dụng ở những đoạn tem ko chứng minh được nội dung thì dùng các món đó minh hoạ.

Trích dẫn:

.
ko có gì chán cả...mỗi người 1 thú chơi...người chơi những món đó vì họ yêu thích, họ thích sáng tạo như thế...

chơi tem có nhìu kiểu:
- có những người chú trọng vào nghiên cứu bưu chính
- có người thích chuyên đề nên chú trọng hình ảnh và các món sáng tạo như bác đã tả

Anh Vinh đó thực sự là có hoa tay, các món của ảnh may mắn được xem 1 phần và thấy rất tuyệt.

Các diễn dàn, các tổ chức tem ko phải chỉ VN mà còn trên TG họ sáng tạo những món đó ko phải kiếm cớ luận các vấn đề như bác nói ... họ làm vì kinh doanh hoặc sáng tạo cho thỏa thú chơi. Bác nói chán cũng ko sao ... đó là quyền của mỗi người mà

Trích dẫn:

Không rõ có phải là đã hơi thái quá trong sưu tầm và TL ko mà chỉ là sâu trong chuyên đề và say mê việc tạo nên các tác phẩm tl chuyên đề để qua dó diễn đạt 1 vấn đề gì đó hay đơn giản chỉ là làm theo sở thích/

FDC và MC của anh Vinh rất đẹp, đó là kết hợp của nghệ thuật hội họa và sưu tập

bác Khải say mê truyền thống...việc có chú ý tới nội dung hay ko ko rõ nhưng phong cách truyền thống ko phải là quan tâm tới nội dung tem, điều này rất tự nhiên..còn việc người chơi TL nghiên cứu nhìu tới nội dung của các món tem đó hay ko thì tùy mỗi người

bác Mạnh thì chơi đa dạng ...tất nhiên phải đầu tư tiền của và thời gian rùi ... có thể nói là cân bằng ... còn toàn diện thì ko chắc vì môn chơi này còn nhiều món nữa mà chúng ta ko gặp trên đàn.

vài ý nhỏ trả lời bác dzungtv... nếu bài trước đây trả lời bác bị xóa trước khi bác kịp đọc thì bài trả lời này tóm lược được vài í ...vì tầm này khuya rồi ko viết được nhiều

Mong gặp lại bác

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (08-11-2009), chienbinh (09-11-2009), manh thuong (09-11-2009), thanhtruc (10-01-2013)
Cũ 08-11-2009, 23:13
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Mã:
Bác Khải hình như cũng hơi quá thiên về hướng truyền thống(?), ít chú ý đến nội dung trong từng con tem.

Nhận xét hay ! Ai thích chơi gì thì chơi. Làm truyền thống tem 1 quốc gia hay chuyên đề chọn từ trong kho tem truyền thống đó đều có thể xây dựng được. Chơi tem truyền thống không cần phải xăm soi tìm hiểu nội dung từng con tem làm chi ? Thời giờ ăn không ngồi rôì đâu mà soi chuyện tào lao. Mục đích giáo dục ? Mục đích tìm hiểu nghiên cứu đề tài ? Khi làm chuyên đề thì quan tâm hơn 1 chút thôi vì đâu chỉ có 1-2 con tem mà là tổng thể cả một dàn ý tưởng. Có bao nhiêu việc để làm. Chỉ cần 15 phút lướt net là xong ! Ngồi xăm soi 1 con tem rôì tán tụng cho dài ý chỉ là để viết báo Tem hay báo Xuân nào đó thôi. Muốn học đâu cứ phải coi con tem mới học được. Có bao nhiêu học giả nhờ tem, nhờ thư pháp,.. mà lấy bằng cấp hay kiến thức ?

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 08-11-2009, lúc 23:48
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (09-11-2009), dammanh (09-11-2009), hat_de (09-11-2009), huuhuetran (09-11-2009), kuro_shiro (09-11-2009), manh thuong (09-11-2009), thanhtruc (10-01-2013), tiny (09-11-2009)
Cũ 09-11-2009, 10:11
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

đúng rùi !

truyền thống có mục tiêu là săn tìm đầy đủ các món liên quan tới 1 mẫu tem hay bộ tem nào đó. Với mục tiêu này người chơi phải tiêu dùng rất nhiều thời gian tiền của ... săn tìm cho hết nào là spe, ko răng, in thử, dị bản ....các kiểu, bì FDC, bì thửc gửi ... có khi chỉ với 1 mẫu tem có thể làm 1 khung TL nếu người sưu tầm truyền thống đó tham gia cả lãnh vực này.

người xem bộ Truyền thống trên sẽ cảm nhận được cái hay cái lý thú trong việc tác giả săn tìm các món tưởng trừng ko bao giờ thấy ngoài đời mà phải vào tận nhà in tem may ra mới có ...

người sưu tầm khi tìm được các món như vậy rất vui...đôi khi chứng minh được 1 phán đoán nào của họ về những dị bản có thể bán sinh liên quan tới món tem ấy...đôi khi có những dị bản đặc thù cho các công nghệ in khác nhau ... có những loại dị bản chỉ phát sinh trong lối in off-set, có loại chỉ xuất hiện trong cách in tinh khắc ...việc sưu tầm truyền thống cho phép tổng hợp đủ số dị bản để chứng minh 1 luận điểm như vậy chẳng hạn ... tuy nhiên cái này siêu quá VN chưa xuất hiện, nên chúng ta ko bàn chuyện xa vời này làm gì

về món: chuyên đề

người chơi quan tâm nhìu tới nội dung tem, và với 1 tập hợp tem nào đó người ta có thẻ chắt lọc ra vít thánh câu chuyện.... hoặc trên 1 mạch ý tưởng nào đó người ta có thể săn tìm các món tem, vật phẩm cần thiết để chứng minh ... công việc này lý thú như việc điều tra phá án vậy ... nói có sách mách có bằng chứng tem.

chuyên đề có thể càng hạn chế việc sử dụng tem lặp lại càng tốt...ko nên bày cùng 1 lúc quá nhìu món liên quan tới 1 tem... ko nên dùng cả spe, ko răng ... rất lãng phí diện tích ... cần choọ lọc.. và ngay cả dị bản cũng ko bày ra cả đống như truyền thống... hợp nhất là những dị bản có thể biểu đạt nội dung chuyên đề

nói thì rất xa vời và khó hình dung với người sưu tầm, muốn cảm nhận rõ hơn thì mời xem bộ TL kinh điển mà mình đang giới thiệu trong VS này.

kiến thức về bưu chính và chuyên đề chỉ là 1 phần của các t/p chuyên đề...vì kiến thức đó hầu như ai cũng sở hữu được nhất là trong thời đại thông tin này...điểm là khác biết bạn và người khác là ở sự sáng tạo cá nhân, những khám phá đặc biệt. Và vì thế các tác phẩm trưng bày chuyên đề là hoạt động có rất nhiều giá trị gia tăng được nhà TL tạo thêm ra. Tự như việc tạo ra 1 nhạc phẩm hay hơn chỉ là phép cộng đơn thuần của các nốt nhạc vây.

đúng như bác K nói

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Muốn học đâu cứ phải coi con tem mới học được. Có bao nhiêu học giả nhờ tem, nhờ thư pháp,.. mà lấy bằng cấp hay kiến thức ?
tem chỉ là 1 phần bổ trợ, chứ ko phải căn cứ duy nhất, học tập, thu nập kiến thức có rất nhìu kênh ... tem chỉ là 1 kênh đặc biệt thú vị với người sưu tầm tem ... Xong cái hay của tem ở chỗ nó tạo cảm hứng khám phá nhiều cho người chơi chuyên đề...tiếp đó người chơi lại đào sâu kiến thức chuyên đề qua các kênh mang tính hoặc thuật khác.

1 mảng cũng hay và khó đó là nghiên cứu lịch sử bưu chính <=== món này ko quan tâm tới dị bản hay chuyên đề...nếu có chỉ để sử dụng cho phong phú bộ trưng bày thôi.

Diễn đạt mảng lịch sử bưu chính nhất thiết phải có hệ thống, hoặc bằng bộ trưng bày hoặc 1 topic hay 1 cách thức sắp xếp có hệ thống nào đó.

Mỗi món chơi hợp khẩu vị sưu tập của mỗi người...thật khó có 1 chuẩn nào để nói món nào hay hơn ... nhưng nhìn chung nếu xếp theo cấp độ khó thì: chuyên đề ===> truyền thống ===> lịch sử bưu chính.

Lý thuyết và vậy nhưng bắt tay vào sẽ thấy mỗi kiểu lại có những cái khó riêng...những cái khó đó có khi lại chính là sự hấp dẫn của món chơi.

May là ở VN chưa phổ biến kiểu chơi hang ko hay vũ trụ ... nếu ko còn phức tạp nữa

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
kuro_shiro (09-11-2009), manh thuong (09-11-2009), thanhtruc (10-01-2013)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này