Xem riêng 01 Bài
Cũ 26-05-2014, 11:18
Si Nguyen Si Nguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 339
Đã được cảm ơn 1,219 lần trong 316 Bài

Mời anh chị em nghe bài "Lời cuối cho em" của NS Nguyễn Vũ, Elvis Phương trình bày, tiếng hát: Si Nguyen

(Trên bản nhạc này có chỗ in sai: Và em nói, và em trách... đúng ra là: Thà em nói, thà em trách...)

Nhạc sĩ Nguyễn Vũ tên thật là Nguyễn Tuấn Khanh, sinh năm 1944 tại Hà Nội nhưng suốt thời niên thiếu ông sống ở Đà Lạt. Chú ruột dạy vĩ cầm, bạn của bố ông cũng là nhạc sĩ, vì thế từ nhỏ Nguyễn Vũ đã hát cho Ban thiếu nhi Đài Phát thanh Đà Lạt. Năm 12 tuổi, cậu bé Khanh nhận được phần thưởng giải nhất đơn ca thiếu nhi của đài là một cây đàn mandolin - như là một định mệnh - cậu bé Khanh đã gắn bó với âm nhạc suốt gần nửa thế kỷ và trở thành nhạc sĩ Nguyễn Vũ sau này. Năm 23 tuổi, nhạc sĩ Nguyễn Vũ đã có tác phẩm đầu tay tạo được tiếng vang: ca khúc Huyền thoại chiều mưa rồi lần lượt là Lời cuối cho em, Bài Thánh ca buồn, Nhìn nhau lần cuối, Lời cuối cho người tình...

- Là tác giả của nhiều nhạc phẩm được nhiều người yêu thích, trong số đó có: "Bài thánh ca buồn", nhưng không mấy ai biết về tác giả của nó. Anh có thể tự giới thiệu đôi nét về mình?

Nhạc sĩ Nguyễn Vũ:

- Từ nhỏ, bằng việc tự học, tôi đã biết chơi nhiều nhạc cụ như guitar, harmonica, banjo, piano, sáo,... Năm 19 tuổi, tôi lập nhóm kích động nhạc Les pénitens chơi cùng ba người bạn khác và năm 21 tuổi, tôi sáng tác bản nhạc đầu tay "Loài chim biển". Hai năm sau, tôi được công chúng yêu nhạc biết đến nhiều hơn qua xê-ri ba bài có chữ “cuối”: Lời cuối cho em, Nhìn nhau lần cuối, Bài cuối cho người tình. Cả ba đều do ca sĩ Elvis Phương trình bày đầu tiên. Vào thời sung sức nhất, tôi đã viết và phổ biến được khoảng 50 - 60 ca khúc, trong đó hết 1/3 ca khúc nói về biển vì tôi rất yêu biển. Sau năm 1975, tôi làm công tác văn thể mỹ của Xí nghiệp Dược phẩm Trung ương 22. Từ 20 năm nay, tôi mở lớp dạy nhạc tại nhà. Thỉnh thoảng, có trung tâm băng nhạc nào yêu cầu, tôi lại viết ca khúc. Việc dạy nhạc cũng như sáng tác của tôi sau này là để cho vui, nhằm thỏa mãn nỗi đam mê âm nhạc chứ không phải để mưu sinh. Các con tôi đều trưởng thành, có cuộc sống ổn định và muốn tôi được sống thảnh thơi, vui thú với bạn bè.

https://www.youtube.com/watch?v=K9otlasbfm4

Bài được Si Nguyen sửa đổi lần cuối vào ngày 26-05-2014, lúc 11:21
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Si Nguyen vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
HanParis (26-05-2014)