Xem riêng 01 Bài
Cũ 27-02-2010, 21:35
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Talking chúc Tết bác Mạnh - mùng 14 Tết Canh Dần 2010 :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Hy vọng là vậy ... còn giờ thì tạm biệt xuân này Canh Dần 2010
rất tiếc là cái duyên với làng tem chưa cho phép chúng ta tạm biệt mục này sớm thế
hôm nay mới 14 Tết, chưa qua rằm mà
và chuyện hôm nay khiến gk lại nhớ tới anh Kẻ

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Cậu Dẻ năm mới làm được nhiều điều có ý nghĩa nhỉ! Đúng là..."vui xuân không quên nhiệm vụ" nhé! Nhưng cũng nhờ thế mà nhiều bạn khác còn mường tượng ra một phần nào, sự sinh hoạt của các bạn tem miền Bắc chứ.
và hôm ấy mình đã trả lời rằng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

nói thật là năm xưa em cũng tính lấy tên "Tết tem Miền Bắc" để thuật vì mình có tư liệu HP và HN tuy nhiên như thế thì lấn sân quá ... dù sao HP cũng là 1 mảng nhỏ xíu trên bản đồ tem nước nhà thui ạ ... nếu nói là đại diện cho miền Bắc thì thật ko dám ạ....
tuy nhiên hôm nay hơi khác 1 chút vì có thêm 1 câu chuyện nhỏ đầu xuân

Chẳng là sáng nay qua chợ tem 14 THĐ, có lẽ đây là fiên chợ khai xuân của nơi này (chợ 160 TVV đã khai xuân từ CN trước)
còn chợ 14 có lẽ hum ni mới khai, con số 14 kể cũng khá trùng hợp. Như mọi người đã rõ 14 THĐ là trụ sở chính của COTEVINA, mấy năm trở lại đây có chợ tem vào thứ 7 hàng tuần (ngày xa xưa là CN cơ). Thứ 7 tuần trước là mùng 7 tết Canh Dần chắc chợ chưa mở, có thể nói fiên này là khai xuân cũng ko sai

1 fiên rất ấm cúng

và fiên chợ ấm cúng đó có liên quan gì tới câu nói của anh KVD mà mình đã phải trích lại
cứ tạm để mọi thứ lại đó ...
chúng ta cùng xem tư liệu này rồi hẵng hay

đó đơn thuần là 1 tấm bản đồ nếu nhìn kĩ sẽ nhận ra bản đồ HN

trông vậy thôi nhưng ko nên coi thường bởi độ phân giải của nó rất đáng nể, hơn cả Google, cái đó mình kiếm được 3-4 năm trước thì phải, với dung lượng của 1 tấm hình mà tới 48,6 MB thì ko phải để chơi, mà nó còn dùng để xác định vị trí 1 số điểm

và đây là 1 điểm rất quan trọng của lịch sử làng tem nước nhà

dễ dàng nhận ra Hồ Gươm, Bưu Điện Bờ Hồ, Nhà Hát Lớn HN, khách sạn Hilton...và....
và đường màu xanh là trục chính Trần Hưng Đạo nơi COTEVINA đặt trụ sở
còn trong vòng tròn xanh lá mạ là nhà của 1 gia đình tem nổi tiếng đất Bắc

nếu bạn đã sẵn sàng chúng ta cùng tới chúc Tết bác ấy

và con người "huyền thoại" đó đây

dáng người bình dị và bộ đồ trắng trên hẳn đã quá quen với chúng ta khi quan sát làng tem mấy tháng nay
dọc theo con đường màu xanh, qua đê sông Hồng sang bờ sông chúng ta sẽ tới nhà bác
nhưng trước hết ta phải qua đường và qua con đê bê tông nổi tiếng của HN đã, à ...xe máy thì vòng lên nhé

xe máy a.Toàn đã lên tới nơi, người đi bộ cũng đã lên tới đường, chờ xe qua là ta sang thôi

cuốc bộ thêm 1 đoạn ngắn ngoài đê nữa là chúng ta tới được nơi bạn rất muốn tới

đó là căn nhà ngày xưa cụ Thiện đã ở, và nay là bác Mạnh, mỗi khi trở lại HN
Tuy nhiên trước khi vào căn nhà in đậm dấu ấn lịch sử làng tem này xin bạn 5' theo chân Dẻ
gk nhớ bác Tiến kể ngày xưa tới thăm cụ Thiện là 1 ngôi nhà bên bờ sông Hồng

nhiều năm trôi qua, căn nhà đã khác, phố xá đông hơn, đứng từ đây sẽ ko nhìn được sông nữa

tuy nhiên cạnh đó có 1 con ngõ nhỏ mà gk liếc thấy bóng sông Hồng, để 2 bác Mạnh và a.Toàn vào nhà trước mình chạy vụt ra để coi sự thể...ôi cha ...trên bến dưới thuyền ... cư dân đông đúc

nếu bạn còn nhớ vòng tròn

bạn sẽ thấy vị trí mấy chiếc xà lan

điều ấy có nghĩa là bến đỗ tạm cho các xà lan cát đó đã có từ rất lâu rồi
máy chục năm về trước có thể là chưa nhưng với nhu cầu xây dựng chục năm trở lại đây có lẽ đó là hình ảnh quen thuộc của đoạn sông sau nhà bác Mạnh

đoạn sông này ngày bác Mạnh còn nhỏ ko rõ trông thế nào

có lẽ ngày đó cảnh sống hiện đại chưa vươn tới mép nước này

ko ngờ trong cái ngõ nhỏ cách mép nước vài mét, cách nhà bác Mạnh hàng chục mét và cách trung tâm HN hàng km có hẳn những cty đàng hoàng

đúng là nơi thành đô có khác

tạm biệt con ngõ đó trở lại con ngõ mà nơi ban nãy nhìn theo hướng ngược lại gk đã thấy sông

ha ha... a.Toàn thấy gk biến mất chắc đang ra ngơ ngác tìm

thôi, đã sắp trưa rồi, ta trở lại nhà bác Mạnh kẻo muộn nào ...

không khí Tết vẫn còn vì nhà bác Mạnh vẫn còn 1 cây mai, tiếc là gk ko lia máy ra đó

bận coi tem quá ko ăn chút kẹo nhà bác Mạnh cho có không khí Tết

vì thời gian có hạn, bác Mạnh lại có hẹn nên chúng ta đành tạm biệt

Nhân dịp năm mới chúc bác Mạnh sức khoẻ thật dồi dào để hoàn thiện dần bộ sưu tầm cũng như các nghiên cứu bưu chính của mình để chia sẻ cùng làng tem và truyền lại cho thế hệ trẻ.

ghi chú: ảnh up qua imageshack <=== ko tốn dung lượng diễn đàn

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (27-02-2010), huuhuetran (12-02-2016), Poetry (27-02-2010), zodiac (27-02-2010)