Ðề Tài: Nghệ Thuật Sống
Xem riêng 01 Bài
Cũ 05-04-2008, 11:18
Dalbit_VAN's Avatar
Dalbit_VAN Dalbit_VAN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Thư ký - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 303
Đã được cảm ơn 335 lần trong 98 Bài
Mặc định Để cho tâm hồn hạnh phúc

Một bữa nọ, chú lừa của bác nông dân ngã xuống giếng. Con vật kêu la thảm thiết hàng giờ liền trong khi bác nông dân nghĩ cách cứu nó. Cuối cùng, bác cho rằng con lừa đã quá già, không đáng phải cứu và cái giếng đằng nào cũng phải lấp đi. Vậy bác quyết định chôn nó luôn.
Bác ta mời vài người hàng xóm tới giúp. Bọn họ cầm lấy xẻng và bắt đầu xúc đất đổ xuống giếng. Lúc đầu, con lừa nhận ra điều gì đang xảy ra với nó và rống lên kinh hoàng. Sau đó, tiếng kêu nhẹ dần đi rồi lặng hẳn.
Sau một hồi đào đổ, người nông dân nhìn xuống giếng và ngạc nhiên vô cùng. Sau mỗi xẻng đất đổ lên đầu con lừa, nó lại rũ đất xuống và dẫm lên chỗ đất đó.
Cứ mỗi xẻng đất đổ lên lưng con vật, nó rũ xuống rồi đạp lên đó để nhích lên được một chút. Chẳng bao lâu, mọi người ngạc nhiên khi thấy con lừa đã bước lên khỏi miệng giếng và chạy đi.
Cuộc đời sẽ đổ đủ thứ bẩn thỉu lên đầu bạn. Bí quyết để ra khỏi giếng sâu là rũ bỏ nó và bước lên. Mỗi rắc rối là một bước đệm để ta tiến lên. Chúng ta có thê ra khỏi những cái giếng sâu nhất bằng cách không bao giờ bỏ cuộc, không bao giờ đầu hang, rũ bỏ các lo phiền và bước tới.
Hãy ghi nhớ 5 quy tắc đơn giản để có được hạnh phúc:
1. Giải phóng con tim khỏi sự hận thù.
2. Giải phóng trí óc khỏi những ưu phiền.
3. Sống đơn giản.
4. Hãy cho thật nhiều.
5. Kỳ vọng ít thôi.

Tìm thấy trong http://ngoisao.net/News/Dung-cuoi/20.../chonluans.swf <-- xem cái này hay hơn

Ước gì sau này mình có thể làm được những điều trên nhỉ , chắc sẽ được nhẹ nhàng bay bay
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Dalbit_VAN vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (03-11-2009), hoangtuHau (04-05-2009)