Xem riêng 01 Bài
Cũ 03-12-2012, 08:09
Dung Tran Dung Tran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 23
Đã được cảm ơn 329 lần trong 39 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dammanh Xem Bài
Cám ơn bạn Dung Tran đã chia sẻ các thông tin quý giá về BƯU THIẾP BẮC NAM: Mong bạn giải đáp giúp Dammanh bưu thiếp mặt sau trắng ở Miền bắc VN xuất hiện từ khi nào?nếu bạn có thể giới thiệu bưu thiếp Bắc Nam có hình ảnh là như thế nào?Sau nữa xin đính chính với bác là bưu thiếp gửi từ nam ra bắc hiếm không phải do “cái gì liên quan đến ngụy quyền đều bị đốt bỏ””mà do từ 1965-1972 người dân MBVN phải đi sơ tán,cuộc sống khó khăn,đồ đạc gọn nhẹ nên ít người nghĩ giữ cẩn thận và do khí hậu nóng ẩm nên bị hủy hoại hay thất lạc nhiều.Hơn nữa số người STT trong những năm này đếm trên đầu ngón tay (điều này khẳng định với bác vì Dammanh là người trong cuộc!)
Về tấm bưu thiếp BN dán tem tất nhiên là giả rồi! Nhưng điều Dammanh băn khoăn tại sao kẻ làm giả làm như vậy?Có phải sản phẩm do trí tưởng tượng của kẻ dốt về lịch sử bưu chính,hay họ dựa trên một cơ sở nào đó? Vài dòng giãi bày,có gì không chuẩn xác mong bác thứ lỗi!

Những lý giải của bác Dam Manh về sự hiếm hơn của Bưu thiếp chiều Nam-Bắc có lẽ chỉ là một giả thuyết. Riêng em vẫn nghiêng về hướng khác.

Em đang chờ Nhà sưu tập TAT viết về đề tài khá thú vị này. Chắc rất hay vì nhiều bạn chưa hiểu gì về Bưu thiếp 2 miền.

Còn về cái Bưu thiếp giả gửi đi Tiệp bác Dam Manh đừng băn khoăn nhiều. Theo em bác nên cho vào lò là xong. Cái đó không có gì phải bàn cả. Đồ giả cũng có nhiều đồ nên mua, nên giữ. Nhưng cái đó không nên giữ.
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Dung Tran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (03-12-2012), Dat_stamp (04-12-2012), manh thuong (04-12-2012), minh338d (03-12-2012), Poetry (04-12-2012), vu.huy65 (09-06-2013)