Xem riêng 01 Bài
Cũ 13-02-2016, 12:42
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Các bác và các bạn thân mến,dammanh xin tiếp tục các câu chuyện về mua bán tem.

CHUYẾN CÔNG DU MN VÀ LÀM QUEN CÁC BẠN TEM MỚI
Sau cuộc mua bán ngoạn mục với chiếc két sắt – bố tôi thấy tôi có duyên với tem.Tôi trẻ lại năng nổ nên giữa hai bố con tôi có thỏa thuận ngầm : tôi giúp bố tôi một phần đầu vào,còn đầu ra bố tôi lo.lúc này cụ tận tình chỉ bảo cho tôi về tem và tôi cũng háo hức học hỏi -đúng tính cách tuổi mùi chúng tôi ham cái mới lạ.
Tháng 10/1978 tôi tốt nghiệp ĐHBK HÀ NÔI với chức danh kỹ sư vật lý loại ưu nên được nhà trường thưởng cho 1 tháng học bổng là 18đ và mẹ tôi cho tôi 18đ nữa là 36 đ.
Với 36 đ tôi quyết định một cuôc phiêu lưu mn trong khi vé tầu thống nhất Hà nội – TP HCM khứ hồi là 48đ,nhưng tôi cũng quyết định rủ mấy anh bạn cùng lớp đi khám phá mảnh đất mn của tổ quốc.Nhưng chỉ có một người dám phiêu lưu như tôi còn nhiều ngươi khác thì ngại hay có kế hoạch khác.Tôi quyết định vay bố tôi 100đ,khi đặt vấn đề cụ còn tủm tỉm cười hỏi „vay hay là xin?” tôi khẳng định là vay!Bố tôi không nói gì nhưng ánh mắt cụ buồn vui lẫn lộn,vì cụ biết cậu con trai cụ sắp có cuộc phiêu lưu mới và sắp tuột khỏi tay cụ.Cụ nói:bố sẽ nhờ con một việc,thôi con đi nói mẹ đưa 100đ và chuẩn bị các thứ rồi lên bố bảo.
Khi tôi lên bố tôi đưa một danh sách các bạn tem của cụ như cụ Trinh,ông Mậu,anh Bình v.v..việc thứ 2 cụ bảo tôi mua cho cụ 10 bộ Bảo long giá khoảng 100đ/bộ.Sự việc đó làm tôi nhớ lại ngày mới giải phóng MN có một nhà STT là bác sỹ trung tá quân y tên là Cương có đến nhà tôi.Ông Cương t/g giải phóng Tây nguyên và khi vào mọt biệt thự bỏ hoang của một viên tướng bỏ Tây nguyên đi di tản.Ông thấy một quyển anbum tem và chọn vài bộ làm kỷ niệm ngày giải phóng,nay tặng bố tôi.Khi ông C về bố tôi có chỉ cho tộ con tem Bảo long 100đ và cụ nói lần đầu tiên cụ nhìn thấy tem thật.Nay bố tôi nói mua giá 100đ/bộ,vào thời điểm đó 100đ là khá lớn,nên tôi nghĩ bộ BL chắc quý lắm!
Vào thời điểm đó muốn đi chơi phải mua một số hàng vào MN bán lấy sự chêng lệch còn chi tiêu đủ thứ trong thành phố vừa giải phóng đắt đỏ này.Nghe mẹ một bạn tôi,chuyên buôn bán Bắc – Nam,tôi chuẩn bij một ít thuốc lá sợi lạng sơn,vài tút thuốc lá Phù Đổng.Anh rể tôi cho tôi 10 cuộn phim chụp ảnh của DDR.Thế là chúng tôi lên đường.Nhờ một anh bạn là viện trưởng phân viện nc bẹnh nghề nghiêp TCĐS mua cho 2 vé tàu nằm,viêc tưởng là nhỏ lại vô cùng quan trọng bởi một sự kiện cuối 1978 BTLQĐ quyết định đánh sang NONG PÊNH tiêu diệt bọn diệt chủng Pon Pot.Vì thế tất cả tàu hỏa trưng dụng để chuyển quân vào MN .Trên tàu có hai chúng tôi là dân sự còn toàn lính trẻ măng chỉ 17-18 tuổi.Tôi quen một cậu tên Dược người Đông anh hà nội cực kỳ nhanh nhẹn.Đến năm 1986 tình cờ có gặp lại anh ở Hanoi,lúc đó anh đã đeo lon đại úy.Anh kể chiến dịch đó bạn anh nhiều người nằm lại bên CPC. Do chuyển quân nên một số hàng hóa ở SG khan hiếm,thuốc lá và phim ảnh tôi mang theo gía tăng gấp đôi.Vì thế vào đến SG tôi tranh thủ giải quyết ngay hàng để có t/g ngao du.
Lần đâu tiên đi một chuyến xuyên việt thú vỵ biết bao ,đất nước mình đẹp quá!Tôi ấn tượng với bao cảnh quan của đât nước như nét thi vị của đèo ngang,cảnh hùng vỹ của đèo Hải Vân,đồng lúa bát ngát Quảng Ngãi,núi muối và đồng muối Sa Huỳnh,Biển bao la yên bình Nha Trang , rừng chuối Long Khánh bạt ngàn tít tắp và cuối cùng là SÀI GÒN hòn ngọc viễn đông với các khu phố sầm uất và đập vào mắt tôi là các biển quảng cáo rất ấn tượng như: Mời bạn vao thăm thành phố, tốc độ tối đa 120 km.
Nghỉ ngơi một buổi,tôi đến chỗ bạn tôi chơi và đi tìm các bạn tem.Đầu tiên tôi ra chợ sách gần chợ Bến Thành và gặp anh Năm,tôi ngạc nhiên thấy anh chào bán bộ BL có giá 85đ nên tôi nghĩ có lý do gì đây nên không mua vội..rồi tôi đến gặp cụ Trinh cụ già nhưng rất mạnh mẽ,ông Mậu thì cởi mở vui tính và anh Bình – anh Bình là nhà STT ấn tượng nhất với tôi và ngay từ đầu tôi đã coi anh là một người bạn người thày đáng tin , anh tận tình chỉ bảo cho tôi và tôi đã mua từ anh 10 bộ BL giá có 45đ/bộ (sau này tôi được biết GPMN,nhân lúc lộn xộn tem BL được tuồn ra bán từng nguyên tờ nên giá rớt thảm hại) . Lúc đó PT tem ở saigon hơn hẳn hà nội,và các nhà STT saigon thường quan tâm đến cả ST tiền cũ cả tiền giấy lẫn tiền kim loại .Anh Bình tận tình chỉ bảo cho tôi về tem,anh khá cởi mở và mời tôi đến nhà chơi,nhưng tôi còn có kế hoạch ra Nha Trang nên hẹn anh khi quay lại SG sẽ đến chỗ anh chơi.
Tôi có một người bạn cùng học BKHN quê ở Nha Trang,mời hai chúng t ôi ra thăm nhà ở nha trang. Lần này chúng tôi đi xe đò với quãng đường 450 km đi hết 10 tiếng đồng hồ thời đó là nhanh rồi.
Nha trang đẹp và sạch,khí hậu lý tưởng.Cảnh đẹp người thân thiện,tiếc là tôi không quen bạn tem nào ở NT.
Ngao du 4 ngày ở Nha Trang,thăm thú các cảnh đẹp thời đó như Hòn trồng,Tháp Chàm,hồ cá Chí Nguyen..kỷ niệm tôi còn nhớ là được gặp một bác bán bánh người hà nội vào nam từ 1954,bác rất cởi mở và hỏi về hà nội rất nhiều. Tôi mới hiểu tình cảm quê hương của những người sông xa quê và cảm giác này còn lặp lại trong tôi nhiều lần nữa!!
Trước khi quay về thành phố mang tên Bác,chúng tôi đi đường vòng – lên Dà lạt ngao du một ngày,gọi là cưỡi ngựa xem hoa rồi vòng về SG.Tôi giữ đúng lời hứa đến nhà anh Bình chơi.Lúc này anh chưa lấy vợ sống một mình trong căn nà ngói nhỏ nhắn.Nhưng anh rất vui và lạc quan,anh cười hết cỡ gợi cho tôi một sự tin cậy trong anh.Với tri thức và thâm niên STT thì anh đáng bậc thày của tôi và tôi rất mừng trong chuyến công du này tôi có một người bạn mới
Trong chuyến tàu thống nhất quay về hà nội tôi lại thu được một bài học mới khi chứng kiến cảnh mua bán trên tầu.Mua lúc nào ở đâu và bán chỗ nào là hợp lý nhất.Thí dụ mua quả lekima (trứng gà) thì mua ở ga Diêu Trì mà chỉ mua trước khi tầu chuyển bánh 15 phút và bán tại ga Thanh Hóa là ga cao giá nhất.
Chuyến công du MN đã dạy cho tôi thêm bao bài học mới bổ ích trong STT và trong công tác sau này mà tôi không được nghe giảng trong trường ĐH.Chuyến đi MN thành công ngoài mong đợi ,sau 1 tháng ngao du khi trở về nhà tôi đã giữ đúng câu hứa là vay chứ không xin 100đ và tôi còn có duyên với bộ BL trong khi khởi nghiệp nơi đất khách!
05-830 NADARZYN
POLSKA (BA LAN)
Tel: 0048729547988
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (09-03-2016), Cu Bim (20-02-2016), cuongcanna (20-02-2016), gachjp (17-02-2016), HanParis (13-02-2016), hat_de (13-02-2016), huuhuetran (14-02-2016), HuyNguyen (31-03-2016), manh thuong (22-02-2016), Nguoitimduong (13-02-2016), Poetry (13-02-2016), temhp88 (23-02-2016), Tien (23-02-2016), vnmission (03-11-2016)