Xem riêng 01 Bài
Cũ 04-05-2009, 00:43
Double Delight's Avatar
Double Delight Double Delight vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 3 lần trong 1 Bài

Trích dẫn:
Họ yêu nước A, nước B - những nơi họ "trốn" sang để "làm người tự do"?
Bạn có thể nói rõ hơn những người ở đây là những người nào không ? "Trốn" nghĩa là gì ? Phải chăng cứ không đồng tình với chính sách của VN, không thích sống ở VN mà đi ra nước ngoài có nghĩa là "không yêu nước" ? Bạn nghĩ là ở nước ngoài là sướng, là có người bao cho để không phải nhìn thấy mặt trái của xã hội ? Mình không biết thời xưa thế nào, chứ thời nay, ai muốn ăn cũng phải làm, không hề có ai bao ai cho cả.

Mình nghĩ, chỉ trích những người ngày xưa bỏ đất nước mà đi cũng không hợp lí lắm vì nó là vấn đề quan điểm. Ai muốn sống ở đâu, thấy xã hội nào hợp với bản thân thì sống ở đó, vì theo mình, ai cũng có quyền mưu cầu hạnh phúc. Hạnh phúc cũng rất trừu tượng, vì nó là cảm giác của con người, khó mà lấy gì mà đo đếm được.
Họ ra đi, cũng không có nghĩa là họ không yêu nước. Có thể họ không yêu chính quyền, nhưng đánh đồng chính quyền và đất nước là không đúng. Đất nước là gia đình, họ hàng, là truyền thống, là kỉ niệm tuổi thơ, là văn hóa đúc kết từ bao nhiêu nghìn năm. Một chính quyền đương thời đâu có thể làm thay đổi được tình yêu đó. Nếu họ cảm thấy không sống được với xã hội hiện tại thì họ đi. Nhưng sự ra đi ấy và tình yêu đất nước, theo mình, không liên quan gì đến nhau cả.

Bản thân mình cũng từng biết nhiều Việt Kiều, rời quê hương ra đi từ sau chiến tranh, về Việt Nam, đi ra chợ có người năn nỉ mua cho bó rau, họ thương chảy nước mắt vì thấy người ta khổ quá. Đó là đồng cảm chứ không phải lòng thương hại. Nếu không yêu dân tộc, yêu đất nước, họ có cảm xúc ấy không ? Bạn nói rằng "Đáng thương cho họ". Bạn cảm thấy họ đáng để bạn thương hại ư ?

Bạn nói cũng đúng. Sự "mị dân", tham nhũng, đút lót, bóc lột, sự thiếu công bằng, nơi nào cũng có, thời nào cũng có. Nhưng phải nhìn xem nơi nào ít, nơi nào nhiều mà xem xem nơi đó tốt hay xấu, người điều hành tốt hay xấu.

Chuyện có người "lợi dụng" dân nghèo mà gây điều tiếng xấu. Cái đó cũng phải xem xem có phải tất cả những người "biểu tình" ở Việt Nam có phải bị lợi dụng thật không. Trước đây mình sống ở gần Lăng Bác. Ngày ngày đi qua thấy người năm la lượt trước phòng tiếp dân, thỉnh thoảng cũng có "đoàn" biểu tình trước Phủ Chủ Tịch. Cách đây 5, 6 năm, sinh viên Huế cũng biểu tình. Không biết có phải là vội không khi nói họ là "ngu dân", là bị lợi dụng ?

Đọc bài của bạn, mình thấy đúng là toát lên chủ đề : "Tôi yêu Việt Nam". Tuy nhiên, nên phân biệt rõ ràng hơn giữa "yêu nước" và "yêu chính quyền". Hai cái đó khác nhau xa lắm.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Double Delight vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-05-2009), manh thuong (04-05-2009), shino (04-05-2009)