Ðề Tài: Chim học
Xem riêng 01 Bài
Cũ 20-11-2008, 11:17
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Chim học

gk.20.11.2008

Tâm tình đầu tóp

Tên topic thật vô duyên, nhưng vậy cho dân dã, nói là điểu học thì "hàn lâm" hơn, nhưng đâu cần thiết nhỉ, cứ gọi vậy cho dân dã, chúng ta sẽ đều biết đó là gì.

Nếu bạn từng nghe:

Ai đó nghiên cứu về VN chúng ta gọi là nhà Vịêt Nam học, và khoa nghiên cứu đó là khoa Việt Nam học, hiểu như vậy thì sẽ đoán được Chim học là khoa nghiên cứu về vấn đề gì. Đây là 1 phân ngành của động vật học, chuyên nghiên cứu về chim, nào là: vòng đời, nơi cu trú, mùa sinh sản, những tập tính lạ, ảnh hưởng tới hệ sinh thái và môi trường ... việc bào tồn những loài chim ấy...nói chung là đủ cả từ đơn giản tới phức tạp, có những vấn đề đã giải thích đựơc có những thứ tuy ko mới xong vẫn đang trên đường khám phá ... có thể hình dung là như vậy, nhưng khi tìm trên mạng "điểu học" hay .. "chim học" bạn sẽ thấy thất vọng vì sự nghèo nàn về nguồn tư liệu. Mình thì ko phải nhà điểu học, nên cũng ko có nhiều tài liệu về vấn đề nầy, và cũng ko tính nghiên cứu sâu về nó. Trên cơ sở những điều mà con tem chim khá thú vị để cập tới xung quanh vấn đề này mình sẽ giới thiệu sơ qua về môn chim chóc hóc. Tất cả sẽ là từ những gì con tem nói lên và suy đoán của mình... tiếc là hum nay bận quá, tạm cho ra mắt topic nầy rùi ... treo lại dăm 3 bữa.

Topic nhỏ mừng đầy năm VS, viết về 1 vấn đề ngâm cứu, cho nó hạp với không khí giáo dục vì hôm nay cũng là ngày nhà giáo VN.

Hy vọng những con tem thú vị sẽ xuất hiện ở mục post tới đây sẽ giúp bà con hình dung qua môn ORNITHOLOGY - chim chóc học

Name:  ORNITHOLOGY.jpg
Views: 276
Size:  67.1 KB

hẹn gặp lại ạ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
thang (16-08-2011), xihuan (20-11-2008)