Xem riêng 01 Bài
Cũ 01-12-2009, 09:51
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Wink 1 vài tâm sự về tiền giấy in hình Bác :D

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
....

Ở đây xin kể về cách cất giấu của bác Ưu. Trong căn nhà tranh rách nát của mình chỉ có chiếc tủ thờ cũ kỹ và chiếc chõng tre ọp ẹp, bác Ưu nhìn trước ngó sau không biết nên để hình Bác ở nơi đâu để che mắt bọn mật thám, chỉ điểm và những cuộc lục soát bất ngờ. Bác thừa hiểu rằng nếu không cất giấu kỹ càng, tai họa sẽ ập xuống bất kỳ lúc nào. Suy đi nghĩ lại bác Ưu đã bỏ những tờ giấy bạc vào chai nút chặt rồi đem vào rừng chôn, nhưng bác vẫn chưa thật an tâm vì sợ thời gian, mưa nắng sẽ làm hư, mục, bác lại bí mật đào về chôn tại nhà. Bác Ưu kể rằng lâu lâu bác lại đem những tờ giấy bạc có hình Bác Hồ ra ngắm nghía, áp sát vào trái tim mình và thủ thỉ với Bác. Đến cuối năm 1977, bác Ưu đã tự nguyện đem những tờ giấy bạc đó tặng cho Nhà Bảo tàng Đồng Nai.

...
cái thời xa xưa ấy thật là khổ, giờ mọi thứ đã khác rồi. Ngay cả cách chơi, cách cảm, cách chia sẻ cũng đã hiện đại hơn ... đã quen với hình ảnh bác Hồ trên rất nhiều tờ tiền nhưng có lẽ nhiều người trong số chúng ta chưa được xem những tờ tiền xưa, thậm chí những tờ ko phải tiền nhưng có chức năng tiền tệ...tất thảy đều mang hình bác ... giờ người chơi tại VN và thế giới có thể chia sẻ nó trên mang trong các diễn đàn như những gì chúng ta làm với tem vậy.

à còn 1 điều nữa là số tem có hình bác nhiều nhất trong số tem chuyên đề của Vn, nhưng nó chưa bằng 1 góc nhỏ của tiền, bởi tiền ra đời trước tem và tiền VN thường chỉ có hình ảnh bác...2 lý do đó đủ để chúng ta hiểu vì sao các mẫu tiền có hình bác Hồ có tới cả ngàn.

Rảnh coi trong diẽn đàn tiền như Viet-numis bạn sẽ thấy

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (17-12-2010), manh thuong (01-12-2009), thanhtamstamp (01-12-2009), tugiaban (16-03-2010)