Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-05-2011, 22:26
ngotthuha231's Avatar
ngotthuha231 ngotthuha231 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 224
Đã được cảm ơn 14,754 lần trong 2,495 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybuixuan Xem Bài
Theo ý kiến cá nhân của mình, các bạn đừng bạn đến việc này nữa thì hơn. Bàn cũng vậy thôi.
Chắc sáng nay mọi người có đọc báo Tuổi Trẻ (mà giả dụ ai chưa đọc thì mình khuyên nên đoc). Theo các bạn thuế TNCN với thuế tem đánh vào các bạn cái nào quan trọng, cái nào có tính chất sống còn liên quan đến đại đa số quần chúng hơn. Thế mà, việc điều chỉnh thuế TNCN người ta còn để đến cuối 2012 mới đem trình quốc hội. Vậy thuế đánh vào tem của các bạn là cái gì mà mong điều chỉnh.
Theo ý kiến cá nhân của em, chẳng có tiêu chuẩn nào đánh giá một sự việc là đáng bàn hay không cả.

"Nằm trong chăn mới biết chăn có rận"

Em trước nay, thực hiện giao dịch mua bán tem không phải ít. Nhưng nguồn tem của em chủ yếu là nhờ người thân, bạn bè ở bên kia biên giới, mua giúp rồi xách tay mang về... Bởi thế, em chẳng phải đối tượng bị ảnh hưởng bởi Luật thuế tem, dù thuế mới hay thuế cũ... Nhưng em vẫn, nói chung là, đồng ý với kiến nghị của dân tem mình, giảm thuế nhập khẩu tem bưu chính xuống 0% - 5% nhằm khuyến khích phong trào chơi tem, thúc đẩy sự phát triển của thị trường tem thứ cấp còn sơ khai của Việt Nam; đồng thời xem xét, điều chỉnh lại quy định nhập từ 500 tem trở lên phải xin phép. Bởi:

- Em là người chơi tem. (Mà chơi cái gì cũng vậy thôi. Ai chả muốn được miễn/giảm thuế... cho món mình chơi).
- Luật có điều điểm bất cập: điều này nêu rõ ở bài viết đầu rồi nhá...

Trích dẫn:
ở đây các bạn đang rên siết vì thuế tem. Nhưng ở ngoài kia, công nhân, công chức, giáo viên, nội trợ hàng ngày đang rên siết vì vật giá leo thang mà chưa được quan tâm , chưa được điều chỉnh thuế TNCN kia kìa. Các bạn kiềm lời ít hơn 1 tí, hoặc ai thấy không lời thì nghỉ bán tem đi mà bán cái khác, chưa chắc đã chết. Ngoài kia, quần chúng đang méo mặt, 'chết' đến nơi vì vật giá rồi đấy.
Chết mà dễ thế thì ai sống hử anh?

Chuyện thuế tem thì dân tem kêu là đúng rồi mà. Chuyện kể bà nội trợ, sáng ra chợ mua mớ rau, hỏi: "Sao rau dạo này lên giá thế?, người bán đáp: "Vì thuế nhập khẩu tem chơi tăng. Kể ra phải giảm thuế tem để rau cũng giảm theo ấy chị nhề...". Thế có bật cười không chứ?

Chừ không kêu thì biết bao giờ mới kêu hử anh? Cứ kêu cho các ban, ngành, cấp... nghe và thấu đi. Cái nào thật thì thấm, nếu không đúng với khách quan phát triển của nền kinh tế này thì Bộ Tài chính cứ việc chặt chém tơi bời ạ...

"Lọt sàng xuống nia" mà...

Trích dẫn:
Hay là các bạn sống vì tem chứ không cần gạo cá rau dưa nhỉ????
Chắc chắn là không rồi. (Cụ Mác nói "vật chất quyết định ý thức" mà. Kiểu như, nếu không đủ gạo cá rau dưa... thì ai dám mơ tưởng tới việc chơi tem nữa chớ...)

Nhưng nếu cả thuế tem lẫn thuế TNCN được điều chỉnh đúng mức, hợp lòng dân... (tem) thì, (nói theo kiểu Cả Ngố), "Được thế thì còn gì bằng ạ".
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (09-05-2011), asahi (09-05-2011), Đêm Đông (08-05-2011), Bảo Khánh (11-05-2011), chie (08-05-2011), dammanh (09-05-2011), hat_de (09-05-2011), huybuixuan (09-05-2011), manh thuong (09-05-2011), Ng.H.Thanh (09-05-2011), Nguoitimduong (08-05-2011), Poetry (08-05-2011), The smaller dragon (09-05-2011), Tien (09-05-2011)