Xem riêng 01 Bài
Cũ 19-03-2010, 16:46
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Nghệ An - triển lãm tem mừng 120 năm sinh nhật Bác

Hôm nay ngày 19-3 năm 2010
Ngày mà tròn 2 tháng nữa sẽ diễn ra 1 sự kiện tem quan trọng.
Đó là gì hẳn nhiều nhà sưu tập, nhà triển lãm tem chúng ta đều có thể đoán ra.

Ấy chính là cuộc triển lãm lớn tại Nghệ An - quê Bác để mừng ngày sinh thứ 120 của Người.

Nghệ An là 1 tỉnh đã có Hội tem, nhưng hình như chưa phát triển lắm, bởi qua các kênh tin như TCT, trang chủ Hội tem VN, qua các diễn đàn và qua các nguồn tin cá nhân khác chúng ta rất ít gặp các tin tem từ nơi này. Mà hình như Nghệ An cũng chưa làm triển lãm lớn.

Tuy nhiên năm nay không thể không có triển lãm lớn. Bởi đây vừa là dịp tổng kết các cuộc thi liên quan tới tem bưu chính về việc học tập theo gương bác, như cuộc thi"Áng tem thư kể chuyện bác Hồ" mà chúng ta đã rõ. Cuộc triển lãm này cũng là 1 hoạt động nằm trong chủ trương chung của các cấp các ngành trong bối cảnh học tập theo gương Bác.

Nói chung đây là 1 sự kiện tem nhưng cũng là sự kiện văn hoá chính trị lớn có nhiều ý nghĩa. Vừa mang tính giáo dục, vừa thúc đẩy sưu tầm, vừa tìm kiếm phát hiện các bộ triển lãm hay về đề tài bác, lợi ích của cuộc TL đó ko chỉ có đối với làng tem mà xã hội nói chung.

Tuy nhiên dịp 19-5 tại quê bác có lẽ ko chỉ có tem mà còn rất nhiều hoạt động còn lớn hơn nhiều, vì thế việc lên kế hoạch trước sẽ giúp người chơi tính toán cụ thể được việc tham dự, thăm quan, việc làm bì, đóng dấu....Người chơi tem Nghệ An có thể la chưa biết nhưng bạn tem các tỉnh chúng ta rất quan tâm chuyện này. Vừa hướng về bác bằng các bộ trưng bày và bằng các hoạt động bưu chính, sưu tầm sắp tới.

Tiếc thay giờ này chúng ta vẫn chưa biết thời gian và địa điểm tổ chức triển lãm.

Có lẽ gk càng trình bày sẽ càng dài dòng và rối loạn. Tóm lại thế này

2 tháng nữa tại Nghệ An sẽ diễn ra 1 cuộc Tl tem lớn về đề tài Bác Hồ, kèm theo đó là lễ phát hành bộ tem mừng 120 năm sinh nhật Người. Có thể nói đây là sự kiện tem lớn nhất Nghệ An trong lịch sử phát triển phong trào tem ở tỉnh này, đồng thời nó cũng là sự kiện tem được cả nước hướng tới.

Là 1 nhà triển lãm, chúng ta biết những việc phải làm, và nếu có thì cũng đã làm rồi, vì chỉ còn 2 tháng nữa mà chưa xong thì cũng không ko kip. Còn về hoạt động sưu tầm, là 1 người chơi tem hẳn nhiều người ko thể ko nghĩ tới các hoạt động như:

- sưu tầm tem, FDC cty, FDC tự chế của các cá nhân, tổ chức, các diễn đàn, rồi MC, thực gửi, đóng dấu kỉ niệm, dẩu triển lãm...đủ kiểu
- thực gửi từ quê bác tới 62 tỉnh còn lại và các nước

Có thể nói với bộ tem mới + dấu phát hành đầu tiên + và dấu kỉ niệm triển lãm .... bạn chơi với sự sáng tạo của mình sẽ tạo ra vô số các món tem độc đáo. Có lẽ nên chuẩn bị từ bây giờ, tới ngày đó nếu đi được thì chỉ việc sào nấu thôi, nguyên liệu có sẵn rồi.

Hiện hơn 30 tỉnh đã có Hội tem, nhưng ko phải tỉnh nào cũng dự được, nhưng cũng có thể có tỉnh ko có Hội nhưng có năng lực tham dự chắc sẽ dự.....và khi tới TL chúng ta ko chỉ được coi các món tem, món bì quý mà còn được thưởng thức những câu chuyện hay được diễn tả bằng bộ triển lãm tem.

trên trang chủ của Hội tem Trung ương duy nhất có 1 tấm hình bác Tỵ cùng đoàn HTVN họp bàn với Nghệ An cuối năm ngoái

Name:  small_2769.jpg
Views: 715
Size:  38.1 KB

Từ bấy tới giờ chắc cũng có nhiều hoạt động khác để chuẩn bị cho sự kiện TL tới đây.

Thông tin về sự kiện này ko nhiều, nhưng về thời gian chúng ta có thể đoán được nó dao động quanh ngày này tròn 2 tháng nữa. Kiểu gì thì ngày 19.5 cũng phải có sự kiện. Hy vọng từ giờ tơi đó toàn thể làng tem chúng ta cũng có sự chuẩn bị kịp thời

Hẹn gặp lại tại Miền Trung

ai đó đi được nhớ tường thuật chi tiết

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (06-05-2010), bo cau (19-03-2010), chie (19-03-2010), chienbinh (19-03-2010), huuhuetran (20-03-2010), lantham_0072005 (20-03-2010), manh thuong (22-03-2010), open (24-03-2010), tugiaban (31-03-2010), xihuan (28-05-2010), zodiac (19-03-2010)