Xem riêng 01 Bài
Cũ 10-05-2013, 16:38
VAPUTIN's Avatar
VAPUTIN VAPUTIN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 1,502
Đã được cảm ơn 6,371 lần trong 1,062 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi HanParis Xem Bài
Chà bản đồ đẹp quá! Hàn chưa bao giờ thấy bản đồ SG-Cochinchine mà rõ dữ vậy, một lần nữa cám ơn bác Putine nhiều nhen. Với lời giải thích rỡ ràng thế! Hàn vốn mê bản đồ vì thích Sử Địa, từng tự vẽ bản đồ SG khi xưa. Đương sự xin mạn phép chia sẽ cho các bạn cùng sở thích một số bản đồ VN xưa trong thời gian tới. Cách đây 10 năm, khi bát phố Paris Hàn có mua được một cuốn sách khá to với nhiều tranh vẽ (thời đó chưa có máy chụp hình) về thời Pháp thuộc (Histoire de l'indochine - La Conquete), nội dung rất hay nhưng bằng tiếng Tây, dịch ra tiếng Việt chắc lâu lắm, thui thì Hàn sẽ chụp lại mấy ảnh xưa thui. Đại khái kể về lợi dụng mấy ống Đạo sang nước ta và bị triều đình nhà Nguyễn tàn sát nên Napoléon (đệ...?) đem quân sang chiếm nước ta từ Bắc Chí Nam. À khi xưa, ta không gọi là Tây Ban Nha mà là I Pha Nho bác à! Và nguồn gốc Ba Son cũng thú vị lắm, hình như tôi có ghi lại trong bài Nguồn Gốc Địa Danh VN rùi đó. Nếu bác VaPutin biết thì xin kể lại cho mọi người nghe chơi khi xưa Cầu Sở Thú bắt qua Thủ Thiêm bị sụp như thế nào? Hàn tìm mãi trên net mà tới nay chưa tìm ra, chỉ vì chuyện đã xảy ra lâu lắm rùi...

Nhờ bạn chụp lại mấy tấm hình trong quyển này nhé, không biết có tấm nào mà Va tui chưa biết không.
Ảnh bìa

Prise de Saïgon par le corps expéditionnaire franco-espagnol
(17 février 1859)
Do 'Antoine Léon Morel-Fatio. vẽ

Bài được VAPUTIN sửa đổi lần cuối vào ngày 10-05-2013, lúc 16:42
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn VAPUTIN vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
exploration (13-05-2013), HanParis (10-05-2013), manh thuong (10-05-2013), Poetry (13-05-2013), thanhtruc (20-05-2013), ThinhVuongVu (13-05-2013)