Xem riêng 01 Bài
Cũ 31-10-2009, 23:01
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Tien Xem Bài
Tiến thì không rành những sinh hoạt về tem ở VN lắm, nhưng cũng xin mạn phép phát biểu vài cảm nghĩ của mình:

...

...

...

(Ở VN có nhiều người có kiến thức cao về tem, tiền vậy nhưng mà không biết bao giờ mới có người hoặc một nhóm người lập thành những chuyên viên giám định tem, tiền!)
bác Tiến nói đúng đó: nghe "chơi" là phụ huynh cảnh giác
nhưng nghe học các em lại thấy ...quá tải

vậy nên nếu phải thì dùng "chơi mà học, học mà chơi" vẫn là thượng sách

về vấn đề phát tem: ở VN cũng có, phát tặng CTO...tuy nhiên chưa làm được phổ biến như bển, và chưa tạo được ý thức cho các em... dù sao thì việc quan trọng vẫn là phát hiện ra các em say mê thực sự để việc phát ko trở nên lãng phí trong điều kiện nước Nam còn nghèo

vấn đề nội dung: chủ yếu là nhấn về chính trị và vài bộ chuyên đề làng nhàng, ít tem hoạt họa, hoạt hình như ở bển...

Tuy nhiên tem ki niệm, tem chính trị cũng có ý nghĩa của nó, nếu biết khai thác vẫn có íc cho các em ... còn tem hoạt hình...ta ko có những có thể bù đắp bằng cách tăng cường trong kênh phân phối nhờ mua các bộ đó về phục vụ <=== nhưng mô hình này khó mà tồn tại lâu, vì ko mấy có lời.

Vấn đề có nhiều CLB: có nhiều và hoạt động hiệu quả tất nhiên là tốt rồi...nhưng có lẽ ở nhiều tỉnh đã đủ điều cần làm nữa là báo để các em biết là có CLB tồn tại <=== tránh trường hợp CLB ko có ai tới sinh hoạt, còn người cần nơi sinh hoạt lại ko biết CLB ở đâu.

còn vấn đề thẩm định .. ở VN bàn nhiều rồi xong chưa hình thành được, lý do 1 phần cũng như bác K đã nói.

Vấn đề ngày ngoài kiến thức của các bậc lão thành, còn cần phải các tài liệu gốc chuẩn ... hiện nay gọi là cùng nhau giải đáp qua mạng cũng tốt rồi.

Nếu có hẳn ban thẩm định thì kinh phí liệu có duy trì nổi...giả sử có thẩm định được thì giá trị của vật phẩm lại bị cộng thêm tiền vào ...cái này ở ta chưa trụ được...làm sao có thể mua 1 vật phẩm giá cà ngàn đô trong khi giá trị của nó là 500 đô còn tiền công thẩm định cũng chừng ấy thậm chí còn cao hơn...

Để mô hình tồn tại cần nhiều năm nữa khi mà nhu cầu lớn...số lượng người say mê truyền thống và lịch sử bưu chính phải đông đảo và dồi dào về tài chính

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
huuhuetran (01-11-2009), Tien (01-11-2009), xihuan (01-11-2009)