Ðề Tài: Dụng cụ chơi Tem
Xem riêng 01 Bài
Cũ 19-09-2009, 22:52
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Các bạn thứ lỗi cho bài viết dưới đây, vì tôi hoàn toàn không hề có ý đồ múa rìu qua mắt thợ. Nhất là với các bạn đã có một thời gian tốn công, của theo đuổi cho đam mê của mình. Nhưng khi nghĩ tới những bạn khác muốn theo đuổi một bộ môn, tưởng đơn sơ nhưng rất cầu kỳ và lòng kiên nhẫn, thì tôi mới có can đảm luyên thuyên như thế này.

Chẳng qua là tôi cũng như những bạn đó, chỉ chập chững đua đòi mà hoàn toàn chưa hề có một kinh nghiệm nào nằm lòng cả. Sự tham dự của tôi trong forum này, nếu dựa trên "đam mê" và "kinh nghiệm", có thể coi như là đã...kéo dài quá lâu rồi. Bởi vậy, từ cái không biết mà đã dành để thưa thốt của tôi, coi bộ càng lúc càng lậm nhiều. Đôi khi muốn bớt hóng hớt mà cũng chưa làm được. Mong các bạn bỏ qua cho.

Tôi hoàn toàn đồng ý với bạn hat_de về vấn đề muốn tháo gỡ tem từ một con, cho tới số lượng lớn. Với mức sưu tầm cỡ trăm con / một tuần thì việc dùng cái réchaud trên là điều không tưởng. Nhưng như đại đa số chúng ta tới một lúc nào đó, phải công nhận rằng: "Nghề chơi cũng lắm công phu", thì càng cầu kỳ càng tăng thêm cảm giác quan trọng và kỳ thú cho đam mê của mình thì phải? Chưa nói là nhiều khi còn bầy ra nhiều phức tạp khác (để tự...làm khổ chính mình nữa kìa). Nhất là với các nhà sưu tập đã tới mức thượng thừa (như một số lớn các bạn ở đây), thì càng cầu kỳ, càng thú vị và cảm thấy sự theo đuổi của mình càng quan trọng và lâm ly .

Nhắm vào tâm lý đó, một số tay buôn cũng bám theo, ngõ hầu làm hài lòng cho sự khó tính của chúng ta. Cái réchaud đó là một trong những thứ...lẩm cẩm của giới sưu tập tem quý.

Mà nghĩ cũng hay, nếu may mắn có được trong tay một con tem quý nhưng lại bám cứng ngắc trên một phong bì cũ nát. Tôi chắc chắn rằng bạn hat_de sẽ nhất định mời cho bằng được bạn bè thân thiết tới, quây quàn trên một cái bàn nhỏ và chủ tem bặm môi bặm miệng, nét mặt căng thẳng để hơ tem trên cái réchaud này. Hihi...Bạn bè của bạn hat_de thì vừa nhắm trà, vừa chú tâm theo dõi cảnh hat_de...bóc tem . Những giây phút đó, há chẳng là thú vị lắm sao? . Nó vẫn...thi vị hơn là bỏ tem vào một chén nước, rồi bỏ đó đi làm chuyện khác trong khi chờ tem tróc keo. Đúng không?

Bởi vậy, réchaud trên là để dành cho những nhà sưu tập khó tính mà thôi !

Còn con buôn, hoặc dân mới chập chững vào làng chơi, thì đã có món như dưới đây này, sau khi đã ngâm một loạt tem trong chậu . Đó là máy sấy tem cho số lượng lớn: loại bằng điện và loại ép bằng vis.

Chúc các bạn một đêm thứ bẩy an lành, mơ gặp được những bộ tem quý

Bài được ke vo danh sửa đổi lần cuối vào ngày 19-09-2009, lúc 22:54
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
17 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
-peripheria- (20-09-2009), Angkor (22-09-2009), Đêm Đông (20-09-2009), chaukimthanh (29-11-2010), dammanh (20-09-2009), Dat_stamp (28-10-2011), hat_de (19-09-2009), lydainghia (24-06-2011), manh thuong (21-09-2009), open (21-09-2009), Poetry (19-09-2009), quaden@_cute (19-03-2010), thang (21-09-2009), thanhtruc (10-01-2013), THE GUEST (20-09-2009), Tien (20-09-2009), tiny (13-10-2009)