Xem riêng 01 Bài
Cũ 16-11-2009, 15:31
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định Cụ Đàm Trung Thiện !

Là 1 người sưu tầm tem Việt Nam, chúng ta không thể ko biết các bậc tiền bối. Đó là những nhà sưu tầm lớn, say mê, tâm huyết và đi trước thời đại .... các cụ nay đã đi xa nhưng khi nhìn lại những gì các cụ đã làm chúng ta luôn phải nghiêng mình kính phục. Các cụ đã cống hiến cho đời sống tem Việt Nam và Thế Giới. Các cụ vừa là tấm gương của 1 nhà sưu tầm tem, nhà cung ứng tem, và nghiên cứu và thậm chí là 1 nhà triển lãm nữa. Hôm nay xin mạn phép giới thiệu 1 nhà sưu tầm như thế đó là cụ Đàm Trung Thiện (ba bác Dammanh vốn rất quen thuộc với làng tem chúng ta)

bài viết trên của TCT cho chúng ta thấy cụ Thiện tới với tem như 1 niềm đam mê tự nhiên năm ông mới 14, ngày ấy ông cũng chơi tem như chúng ta là ... dán nó vào 1 cuốn ... lịch tàu bằng giấy bản. Rồi tới năm 17 ông tính ko chơi nữa nhưng 1 biến cố nhỏ đã khiến ông trở lại ... chơi tem ngày ấy ko dễ như bây giờ ... trải qua những biến cố lớn tưởng chừng phải bỏ nhưng rồi ông vẫn theo đuổi món chơi của mình...Cùng với những thăm trầm của cuộc sống và đất nước duyên tem cứ theo ông....

Không chỉ chơi cho mình ông còn giúp đỡ các bạn trẻ, và luôn trăn trở cho phong trào tem VN

đó là 1 bài viết trên TCT số 7, nhưng các bạn có biết ko, ngay từ khi số TCT đầu tiên của Hội tem VN ra đời, ông cùng nhiều nhà sưu tầm lớn khác đã tiên phong đăng kí giao lưu ... tựa như ta đăng kí nick bi giờ vậy

số thứ tự 7, ngay trên nick bác Bình (Bảo Khánh)

không chỉ đóng vai trò là 1 nhà sưu tầm, 1 nhà cung cấp hay một nhà nghiên cứu tem, ngay từ rất sớm cụ đã tham gia đời sống tem thế giới như 1 nhà triển lãm

chúng ta thấy đó, ngay từ khi VN chưa tổ chức được TL tem cấp quốc gia nào cụ đã dự TL tem Thế Giới năm 1993 tại Ba Lan. Thật thú vị đó lại là nước bác Mạnh hiện đang định cư, làm ăn buôn bán và đang nỗ lực cống hiến hết mình cho làng tem nước nhà từ đó . Năm 1993 cụ đã có bộ TL tem tham dự TL tem thế giới, năm 1995 nhân chuyến thăm của FIAP tới VN chúng ta đã tổ chức TL tem quốc gia lần đầu tiên (tại SG) và người được mời là chủ tịch Hội đồng GK ko ai khác ngoài cụ

1998 khi VN ta lần thứ 2 đăng cai TL tem quốc gia cụ đã gửi bộ trưng bày tham dự

và tròn 10 năm trước cụ có viết 1 bài trên TCT thể hiện sự quan tâm và trăn trở cũng như hy vọng của mình về phong trào tem ở khía cạnh TL.

Những tư liệu trên trích từ TCT, nguồn tin mà gk hay dùng, nó khá tổng quát nhưng hẳn ko thể đầy đủ về những gì cụ đã làmg cho làng tem VN. Tuy nhiên chừng ấy cũng đủ cho chúng ta thấy cụ đã cống hiến thế nào cho phong trào, cho thế hệ trẻ của chúng ta ... cụ cùng các bác như Nguyễn Bảo Tụng - SG, cụ Phạm Tường - HP ... mãi là tấm gương sáng để chúng ta học hỏi. Và có lẽ may mắn hơn các cụ kể trên niềm đam mê của cụ đã được bác Mạnh tiếp nối, và bác đang cống hiến ko ngừng nghỉ cho chúng ta qua các diễn đàn. Đúng là "hổ phụ sinh hổ tử".

Hiện chúng ta đang được tận hưởng những thành quả rất tốt mà bác Mạnh thực hiện trong vai trò như 1 nhà nghiên cứu, 1 nhà cung cấp, 1 nhà sưu tầm ... Tiếp nối truyền thống xưa chúng ta sẽ có thêm 1 bác Mạnh là cây viết, nhà TL tem ... Chúng ta hy vọng rằng ngoài những gì bác Mạnh đang làm... trong 1 - 2 hay 5-10 năm tới chúng ta sẽ được coi các bài viết của bác Mạnh trên TCT, được coi các bộ TL tem thuộc thể loại truyền thống, lịch sử bưu chính, và cả chuyên đề rất hay nữa do bác bác Mạnh làm .

Cháu Dẻ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
20 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (16-11-2009), Bảo Khánh (27-10-2010), Cồ Việt (16-11-2009), chie (16-11-2009), dammanh (17-11-2009), Dat_stamp (08-10-2011), hienthuong (17-11-2009), huuhuetran (17-11-2009), kimma (16-11-2009), kuro_shiro (17-11-2009), manh thuong (17-11-2009), man_nguyen_1996 (16-01-2010), nam_hoa1 (23-05-2010), nguyenhuudinhue (10-12-2013), open (31-01-2010), Poetry (16-11-2009), thanhtruc (12-01-2013), Tien (16-11-2009), tiny (31-01-2010), tugiaban (16-11-2009)