Xem riêng 01 Bài
Cũ 29-05-2009, 08:28
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Vậy Dẻ đúng là một nghệ nhân với công cụ là con tem, chứ chẳng phải là một nhà sưu tầm tem. Phải vậy không ?
Chắc bác K ko đọc kĩ phần mô tả quá trình sưu tầm tem của Dẻ
Tới năm 1996 cháu mới bắt đầu bước chân vào lĩnh vực TL, tham gia hoạt động này khiến 1 số thói quen sưu tầm có thay đổi đôi chút

- thứ nhất: việc sưu tầm TEM ko lan mang nữa
- thứ hai: có chơi thêm món bì, mặc dù ko khoái lắm, mặc dù chơi bì là hẳn 1 ngành riêng trong chơi tem, có những người ko bao giờ chơi tem mà lại chỉ chơi bì.

Mình thì ko khoái món bì ko phải vì nó ko ý nghĩa, mà đơn giản ko thích món bì lắm. Với 1 mẫu tem được phát hành sẽ có n kiểu bì của n tổ chức, nếu ko muốn đề cập tới m cá nhân tự tạo vì và n mũ m thực gửi tự nhiên ko kể k bì giả + h các món phái sinh.

Tham gia TL có 2 tác động trên với Dẻ.

1 vấn đề khác liên quan tới mặt lý luận tư tưởng (nói thế thì hơi to nhưng chưa có từ thích hợp) đó là việc sử dụng tem để viết nên những câu chuyện, những thông điệp mà mình thích.

Nếu coi đó là 1 tác phẩm của người "soạn nhạc tem" thì nó có 2 hình thức tương ứng với 2 thế giới.

1 là thế giới electronic hay digital gì đó, chính là đời sống mà bạn đang tham dự bằng 1 cái màn hình và các công cụ thích hợp khác. Trong thế giới này tác phẩm là 1 topic chuyên đề hoặc 1 bộ TL. Bộ TL có 2 hình thức là scan bộ thực hoặc làm 1 bộ hoàn toàn bằng các kí tự 10101001001000 của các thế giới điện tử này.

2 là thế giới thực, tác phẩm đó là 1 tp TL hoàn chỉnh hoặc đang trong quá trình xây dựng.

Nếu như trong thế giới Online chúng ta sử dụng các công cụ chỉ tồn tại khi công tắc đặc ở chế độ ON thì trong thế giới thực người ta phải sưu tầm.

Nói việc "viết nhạc" tem mà ko có "sưu tầm" khác nào soạn nhạc mà ko có các nốt nhạc

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (29-05-2009), THE GUEST (30-05-2009)