Xem riêng 01 Bài
Cũ 04-11-2009, 07:49
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

Mình nghĩ có 1 mảng lớn chưa được làm tốt ở phong trào tem VN là việc giới thiệu về môn chơi này.

Cụ thể là quanh ta, trong số 86 triệu dân này hiện đang có hàng trăm ngàn (đơn vị là 100 k) những bạn yêu thích tem thực sự
- đó là các 9x như: Ngọt, bugi, hà, Viên, Voi, bebu, Tri thức...
- đó là các 8x như: Ốc, chinh
- đó là các 7x như bác: saola, anh Thanh, ...
và cả những nhà sưu tầm thuộc thế hệ 4x, 5x ...

Rất nhiều người trong số họ chơi tem âm thầm mà ko biết tới các tổ chức tem

+ phải chẳng ở 1 trung tâm tem lớn có hội, và mạng lưới CLB các bạn tem biết về chợ, về phong trào hay các triển lãm... sự phân tán ....vẫn có những người lỡ mất buổi sinh hoạt tem, buổi triểm lãm tem cho dù nó ngay trên con phố mà họ đi qua

+ chúng ta ko yêu cầu tất cả những bạn biết sự kiện đó đều có mặt, như thế là ko thực tế, bởi người bận học, người bận làm, người vì lý do này kia mà ko đi được ... tuy nhiên yếu trong khâu thông tin cũng làm cho nhiều bạn có yêu thích thực sự lại chưa tiếp cận được.

Giá như các lãnh đạo phong trào thi thoảng quảng bá thêm 1 chút trên các kênh truyền thông lớn như báo, đài truyền hình... ko cần đòi hỏi quá cao...chỉ cần đánh thức được hàng triệu trái tim đam mê ớ 1 phát rằng là: à thì ra chơi tem nó có CLB, có hội đoàn tổ chức, có diễn đàn sưu tập... bước đầu chỉ cần vậy ...những con người say mê tự nhiên đó sẽ theo hướng dẫn mà tìm hiểu thử theo 2 cách:

1. thế giới OFF: ta lên bưu điện tỉnh hỏi cái coi Hội tem nó là cái gì, nó nằm ở đâu, ta có thể sinh hoạt được ko <=== và Bưu Địên nên giúp được điều vô cùng nhỏ bé này
2. thế giới ON: à nghe nói có đàn tem, có CLB .... để ta gõ thử trên mạng xme nào.... cạch cạhc cạch ... CLB tem ... trời.... ở đâu mà sinh hoạt đông thế, có 1 tên đeo kính nhăn trở ...trời ... thì ra là ảnh CLB tem Việt Tiệp...ủa mà ta đang ở đâu thế...à đàn tem VS...coi nào...oào ... chơi tem có hội đoàn tổ chức ... có hướng dẫn kinh nghiệm, có trao đổi mua bán nì ... thế mà mấy chục năm giời ta nhưu ở nơi thâm sơn cùng cốc....

đưa được niềm đam mê tới hội đoàn tổ chức là 1 bước

tiếp theo đó là các hoạt động giao lưu trao đổi...rùi nghiên sách báo tạp chí...tập tành triển lãm ... hoặc ko thì cũng đi coi Tl để thưởng thức đỉnh cao của thú vui trí tuệ...

cao hơn nữa là việc nghiên cứu những vấn đề chuyên sâu trong lãnh vực này như Lịch sử bưu chính <=== tiến tới đỉnh cao này còn lại rất ít người, nhưng đó là những bậc cao thủ...những chuyên gia hàng đầu và là những người sẽ tiếp bước những tượng đài đương đại như bác Mạnh, bác Khải, bác Huệ, bác Gà, bác Rồng, bác kimma, bác vnmission .... nói chung là rất nhiều

Song song với việc tấn công vào lãnh vực mũi nhọn như các trưng bày tiêu chuẩn FIP, FIAP xa vời gì đó ... hay các nghiên cứu bưu chính chuyên sâu...chúng ta cũng tham gia vào việc phát triển theo bề rộng là quảng bá ... thi thoảng lân la trò chuyện hòi han ... thế nào cũng tìm được người chơi tem...giới thiệu cho họ...còn họ tham gia hay ko phải tôn trọng sự tự do đó ... sau này họ thành các nhà sưu tầm lớn... các nhà nghiên cứu bưu chính lớn... hay đơn giản là 1 người chơi tem nhiệt tình thì chính chúng ta cũng đã cống hiến 1 phần nhỏ bé vào sự phát triển của phong trào rồi

Nói dài dòng quá, có thể lấy 1 ví dụ gần hơn ko....tất nhiên là có. ko lấy đâu xa hãy coi TL tem VS lần 3 là 1 ví dụ:

TL là nhưng trưng bày tinh hoa của thú vui này:

- này nhé: các bộ đẳng cấp thé giới chuyên sâu về truyền thống như của bác K bác Huệ nhé
- này nhé: các bộ trưng bày chuyên đề bổ ích và lý thú nhé
- này nhé: các hoạt động giao lưu trao đổi đấu giá nhé

khâu truyền thông để khai thác tối đa hiệu của của ngày hội trên là gì:

thông báo cho toàn thể bạn tem SG bằng kênh mà có như đàn, giấy mời (giấy mời vừa là mời vừa là thông báo qua guồng máy Hội, mạng lưới CLB của ph trào tem Tp HCM) để đông đảo bà con yêu tem biết....còn họ tới dự được hay ko là tuỳ xem có bận ko và có thực sự thích ko ... nhưng hạn chế tối đa tình huống người mê lại than trời... ôi TL qua rùi ko ai báo cho tui cả ... bắt đền ... hu hu

Nói túm lại phát sóng càng rộng càng tốt, ko có tiền thuê truyền hình báo đài thì ta dùng kênh phát thanh truyền khẩu, rùi truyền đơn (giấy mời) và rải bom tin nhắn...hy vọng TL ko có những ngày trống vắng...

Làm được 1 cuộc TL cực khó, phát huy tối đa hiệu quả sử dụng của nó có nhiều việc phải làm, 1 trong những khâu mà VN còn yếu, kể cả SG hay HN hiện nay đó là quảng bá sự kiện....cứ cho là có người ko thích, có người quá bận mà ko đi ... nhưng số còn lại đâu có nhỏ ...thật khó lý giải vì sao yêu thích tem mà lại nằm ngoài các cự kiện này ... chắc chúng ta còn lơ là khâu truyền thông

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (04-11-2009), huuhuetran (04-11-2009), manh thuong (04-11-2009), Saturn (12-11-2009), Vungdh (05-11-2009)