Ðề Tài: Câu đố số 2
Xem riêng 01 Bài
Cũ 07-11-2008, 12:36
Bugi5697
Khách

Thưa bác Trâu, câu hỏi của bác mới đầu làm cháu "choáng ngợp" khi nhìn con tem đố - nhưng định thần lại chút... cháu xin trả lời bác.

Thực chất con tem thể thao đó không hề bị mất màu đỏ - mà đúng ra chỉ bị phai.
Con tem này do tiếp xúc với ánh sáng mạnh (ví dụ mặt trời) trong thời gian dài lâu, sẽ bị phai màu - mà màu đỏ phai dần phai dần sẽ thành màu cam nhạt.Với 2 màu còn lại trên tem cũng tương tự, chỉ bị phai!

Cháu nêu ra câu trả lời như vậy là vì cháu đọc sách có viết đến hiện tượng này trên tem do cách bảo quản không đảm bảo

p/s: Trả lời xong, cháu xin có chút suy nghĩ của mình về câu đố của bác Trâu.
Câu đố của bác cháu thấy rất hay mà phần thưởng cũng vô cũng ý nghĩa - đố tem mất màu, tặng cũng là tem mất màu.
Phần thưởng nếu nghĩ kỹ sẽ thấy đó là "câu gợi ý tuyệt hảo" - vì con tem đó cũng mất màu: Màu nâu bị mất..... mất hẳn => chỉ còn lại màu xanh hình cây, dáng của Bác và màu giấy trắng như lề tem.

Còn về con tem đố - bác hỏi nó có phải "chỉ bị mất màu đỏ không", nếu đem con tem BH so với con tem thể thao ta có thể suy luận tem thể thao không hề bị mất màu đỏ. Vì nếu mất, cũng sẽ là một màu trắng như lề tem chứ không phải là màu hơi cam như hình.

Cháu xin hết - nếu có sai xót, mong bác Trâu tha lỗi cho cháu!