Xem riêng 01 Bài
Cũ 23-04-2015, 06:01
copmap copmap vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 10
Đã được cảm ơn 47 lần trong 10 Bài
Mặc định Câu hỏi tổng hợp về FDC Pháp, mộc tem, bì tem VNCH

Em xin chào các anh chị và các Cô Chú

Em có 1 vài thắc mắc về bộ sưu tập nhỏ của em, để tránh lan man thì em gom vào chung 1 thread cho tiện ạh.

Em mới mua được 1 số bì FDC của Pháp (em đang sống ở Pháp) như hình dưới đây:

Câu hỏi đầu tiên của em là. Tại sao những FDC này lại mới đến như vậy ? Dù có những FDC đóng mộc từ 196x ? Và giá những FDC này cũng không phải là mắc. Em đang phân vân những câu hỏi trên bởi vì em mua những FDC này từ 1 nơi chuyên về tem, tức là họ có uy tín. Thứ nữa, em không nghĩ ai lại đi làm giả những FDC này vì số lượng giống nhau em thấy rất ít, có cái chỉ có 1 mẫu duy nhất.

Phần tiếp theo là em muốn giới thiệu với nhà mình những mẫu bì/tem khá hay mà em sưu tầm được kèm theo những câu hỏi nhỏ:

Đây là 1 bưu thiếp thực gửi, theo mộc là từ năm 1877

Còn đây là 1 bì thư từ Thế chiến thứ 2 với 3 con tem Hitler được gửi từ Đức qua Pháp. Vì theo em biết, tem Hitler từ các vùng bị chiếm đóng ngoài Đức sẽ bị in đè giá trị mới lên tem (em cũng có vài con tem Hitler như vậy). Mộc bì này tuy khá rõ nhưng em không thể nhìn được năm gửi do bị đè lên rìa của tem.

Đây cũng là 1 Bưu thiếp khá cổ. Theo mộc thì ghi "00", nhưng em không rõ là 1900 hay là 1800 vì mặt trước in hình 1 địa danh kèm theo năm là 178x, nên em nghiêng về giải thiết là "1800". Em cực mê chất liệu của tấm Bưu thiếp này cùng mùi giấy cũ.

Đây là 1 bìa thư VNCH, được trang trí rìa bìa thư bằng màu cờ của VNCH, mộc gửi từ Long Xuyên. Năm bị mờ chữ số thứ 3 "19x2", nhưng em đoán là 1962.

Tương tự 1 bìa VNCH khác cùng với 5 con tem. Và em muốn hỏi thêm về con "tem" ghi "R Saigon N0 667". Tại sao họ không dùng mộc để thay thế con tem này ạh ?

Em cảm ơn cả nhà đã xem qua và nếu anh chị cô chú nào biết thì có thể giúp em khai sáng những điều em chưa biết. Em xin cảm ơn
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn copmap vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
HanParis (23-04-2015), manh thuong (23-04-2015), NHL-2014 (23-04-2015), Poetry (23-04-2015)