Xem riêng 01 Bài
Cũ 11-01-2011, 23:27
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

hi hi ... ca trực của mình còn 8 tiếng nữa mới kết thúc

trong thành phố lại đang tắc đường nên ngoài chổ này vắng hoe

tranh thủ mạn đàn thêm 1 chút

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tridatinh Xem Bài
Lại chào hatde một lần nữa!
Ý mình đơn giản là mượn ý lục thập hoa giáp để chỉ ra khởi nguồn con chuột phải là Giáp Tý.Trong khi đó nhiều nước xuất phát điểm từ năm con này,con kia,hoặc là ngay con chuột là chuyện của họ.
Còn ở mình nên theo chăng,khi vẫn là con chuột nhưng lại Mậu Tý (không phải Giáp Tý),lại bắt đầu chu kỳ mới,cắt đuôi ba con Ất Hợi,Bính Tuất và Đinh Hợi thì tội cho 3 con đó quá,nên để cho hết chu kỳ 12 con,thế sẽ rõ ràng và hay hơn,định mệnh là ở điểm đó.
thực ra cái này là quan niệm của mỗi người
với 1 bạn chơi cụ thể thì quan niệm như vậy cũng ko sao
tem con giáp của VN bắt đầu 1 cách có hệ thống từ điểm mốc Gà, tạm coi việc quay lại Gà là 1 chu kì nhỏ cũng ko sao. Việc cắt riêng 3 con ra hơi tội nghiệp kể cũng là 1 cái nhìn.

Còn mình thì đang nói về cái chung nhất

Trích dẫn:
Đồng ý rằng đây là 12 năm con giáp,chứ không phải tính theo lục thập hoa giáp,nhưng ít nhiều nó cũng có quan hệ hỗ trợ lẫn nhau.Nếu muốn dừng chu kỳ giữa chừng,nên làm ở năm Giáp Tý sẽ là hay nhất
làm theo được nguyện vọng trên kể cũng hay, nhưng 93 đã quyết rồi chắc ko thể chờ thêm ... bạn tính xem phải chờ gần 50 năm mới tới Giáp Tý để có thể

Trích dẫn:
,chứ không phải cứ là năm chuột Bính Tý,Mậu Tý,Canh Tý,Nhâm Tý.Xưa nay ta luôn đánh đồng con chuột mở đầu,nhưng quên rằng sau con chuột ấy,lại kèm thêm 10 can chi.
Nói theo bạn 12 năm tổng kết một chu kỳ nhỏ con giáp,điều đó là bình thường không có gì để bàn cả.Mình nhất trí điều này.Nhưng không nhất trí phải là con chuột đầu tiên (không phải Giáp Tý).Thử hỏi có bao nhiêu nước ý thức được khởi nguồn con giáp phải là Giáp Tý,nên ra tem nhằm con nào đầu tiên,mình phải tôn trọng cái chu kỳ nhỏ đó.Cứ thế mà tiếp diễn,không bỏ ai và phụ ai.
suy nghĩ của bạn kể cũng rất hay nhưng chắc khó nước nào thực hiện được, vậy nên khi sự đã rồi thì giờ vấn đề là quan niệm của người chơi chúng ta thôi. Rất có thể cũng nhiều người cùng chung suy nghĩ như bạn.

còn vấn đề

Trích dẫn:
Chỉ "đặt biệc" nhất một điều,muốn thay đổi chu kỳ hay không,thì hãy để cho chuột "đại ca" Giáp Tý quyết định.
chúng ta cùng chờ thui tới 2044 thì phải ... cố gắng vậy ... lúc đó mình mới 64 tuổi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
archihao (12-03-2011), manh thuong (19-11-2011), nam_hoa1 (13-01-2011), Poetry (11-01-2011), quaden@_cute (13-01-2011), tridatinh (11-01-2011)