Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-03-2010, 22:02
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,898
Đã được cảm ơn 35,458 lần trong 9,480 Bài
Talking hồi âm 3 bác :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi caifincafe Xem Bài
Góp với anh Dẻ thêm một vài thông tin về Goya.
Từ thế kỉ VIII tới thế kỉ XV, TBN nằm dưới quyền thống trị của người Hồi giáo phương Đông, qua thế kỉ XVI mới dành được độc lập. Hậu quả của 7 thế kỉ này là sự cuồng tín do ảnh hưởng của đạo Hồi cực đoạn nhất. Do đó việc có tranh khỏa thân là trường hợp rất hiếm. Chỉ có 2 thiên tài ngoại lệ đó là Velazquez và Goya.
@ CFCF: cảm ơn thông tin bổ sung của em nhé, hy vọng khi nào rảnh em giới thiệu thêm về Velazquez

Có lẽ bức của Goya ra đời vào thời điểm đó làm giáo hội bực bội vô cùng, có lẽ họ bực bội vì tư tưởng tự do hơn là tranh khoả, bởi lẽ dòng tranh nhà thời cũng hay có tranh khỏa nhưng là các tiên nữ, thiên thần chứ ko có hình nào "nằm thõng" ra như vậy.

Thật may mà kiệt tác đó ko bị hủy để người ta có ít nhất 1 lý do để tới thủ đô Madrid của Tây Ban Nha thăm bảo tàng đang lưu giữ 2 bức tranh trên như anh vnmission đã hỏi ngỏ

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Bạn có đặt mục tiêu trong đời phải tới Madrid không?
còn bác Trâu già đánh mến của làng tem, tuy ko chơi họa nhưng vẫn giữ mẫu tem mang hình cô Maja khỏa thân

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Lu Tich Nguyen Xem Bài
Tôi không có chơi tem hội họa, nhưng cũng có giữ 3 con tem nàng Maja của Tây Ban Nha. Hehe.
điều ấy 1 lần nữa khẳng định, vẻ đẹp của người PN rất đáng tôn vinh, giữ gìn, lưu truyền ...ví như giữ lại hình ảnh của nó cho hậu thế qua dòng họa khỏa thân này. Tranh KT có nhiều, thậm chí là đẹp hơn, nhưng bức Maja vẫn là bức khỏa thân được nhiều người biết tới nhất. Có lẽ vị trí của nó tương ứng với làng Mona Lisa của Da VinCi

Giá như trong ngày kỉ niệm tròn 100 năm quốc tế PN này ai đó viết về bức ấy nữa thì thật tuyệt.

Dù sao hôm nay cũng là 1 ngày 8.3 khá vui rùi
bởi có nhiều nước ra tem kỉ niệm
ko rõ là có nước nào sử dụng 2 hình ảnh hội họa độc đáo này (Maja Mona Lisa) làm nền cho mẫu 8.3 nữa ko mà thôi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anton8887 (30-03-2010), Đêm Đông (03-01-2012), chie (08-03-2010), huuhuetran (22-03-2010), manh thuong (09-03-2010), Ng.H.Thanh (16-03-2010), quaden@_cute (03-01-2012), thang (07-01-2012), vnmission (14-03-2010)