Ðề Tài: CLB tem Thủ Đô
Xem riêng 01 Bài
Cũ 30-11-2009, 13:52
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,893
Đã được cảm ơn 35,448 lần trong 9,470 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dobietday Xem Bài
Nhìn cái triển lãm tem của mấy bác CLB Thủ đô lại thấy xót xa khi đem đặt cạnh triển lãm của VS. Cái triển lãm này giống như một buổi trưng bày bộ sưu tập của các chú các bác thôi, nó cũ từ bộ sưu tập, từ cách thức tổ chức và từ cả con người nữa. Dù không muốn nhưng cũng phải thừa nhận rằng phong trào chơi tem ở HN ngày càng đi xuống (hay là ngày càng đi vào chiều sâu?). Hạt dẻ quen biết các bác tai to mặt lớn hiến kế giúp các bác ấy phát triển phong trào đi chứ dạo này úi xùi lắm
híc...anh Đố cứ bi quan.
Đứng về mặt TL mà nói thì nơi nào cũng có 1 số bất cập.

Ví dụ VS No 3, công nhận là rất hoành tráng, quy củ, phải thừa nhận là ko dễ gì làm được. Quy tụ bộ trưng bày, chuẩn bị bằng khen giấy chứng nhận, gửi thông báo ... làm các công tác với Bảo tàng, Hội, các nhà sưu tầm lớn trong và ngoài nước ... phải thực sự công nhận khâu tổ chức của VS rất tốt. Tuy nhiên còn thiếu 1 xíu nữa là việc bố trí người thường trực và tổ chức các buổi seminar nhỏ tại hiện trường. Điều này có cần ko, rất cần, vừa bổ ích, vừa nâng cao trình độ ... vừa học vừa chơi vừa thưởng thức ... thiết nghĩ VS làm được việc này sẽ phát huy tối đa hiệu quả sử dụng của TL, ko uổng công quy tụ những bộ hay về. Tp HCM là trung tâm tem lớn nhất cả nước, số người chơi đông thì số người thưởng lãm cũng ko nhỏ. Tuần diễn ra triển lãm có thể phục vụ 1 số lượng người xem khá lớn. Vì có thể có bạn bận ko đi được, có bạn ở xa quá ... nhưng ko thể là ko có người.... Bé như Hp em TL chỉ 20 kh nhưng tối tối em lại ra trực..có bạn tem nào tới là trò chuyện thuyết minh ... thú vị lắm.

SG & HN là những trung tâm lớn nếu có trưng bày hay nên nhâm nhi cho bằng hết, vì những dịp như thế ko nhìu.

Trở lại vấn đề của anh Đố

Trích dẫn:
. Cái triển lãm này giống như một buổi trưng bày bộ sưu tập của các chú các bác thôi, nó cũ từ bộ sưu tập, từ cách thức tổ chức và từ cả con người nữa.
cái này em đã từng đích thân chứng kiến, và từng nghe nhiều người kể rồi. Đúng là ko có sức sống mới thật. Phần là do lối tư duy cũ của người lãnh đạo, phần là sự thiếu xông pha của những nhà sưu tầm trẻ.

TL là nơi niềm đam mê bày tỏ, nơi trưng bày chia sẻ ... nhìn hội thơ... họ có thơ mới đọc cho nhau nghe hay có thơ cũ hay đem bình... tem cũng ko xa gì..

Các bộ cổ, quý, các nghiên cứu bưu chính giới thiệu lên mình đi coi...hay quá chứ ... tuy nhiên caá bộ quý, các nghiên cứu ... chưa được bày... lý do ưh, có thể là ko thích, có thể là chưa biết làm.

Nhưng

ko thích, chưa bít làm mới cần lãnh đạo khuyến khích động viên... nếu người lãnh đạo làm được khâu này thì ... còn gì mong hơn.

Ngoài ra thế hệ trẻ như anh, như Cá, àn-pá, anh Mán .... cũng cố thử... ban đầu chỉ cần 1 khung ko, ko cần theo chuẩn Chấu Á hay thế giớ... thậm chí chuẩn quốc gia hay tỉnh thành...thậm chí cập CLB cũng ko sao

cứ làm ... làm mới thấy hay... làm rùi coi bộ người khác làm mới vỡ ra nhìu thứ
ở Hp em nhé, nhỏ bé thui... động viên khuyến khích..các bạn trẻ, người nước ngoài làm ... ví dụ cụ thể:

1 - bugi: 1 khung Gô-tích ... tuy còn loạc choạc nhưng vẫn có nhừn điều mới mẻ mình học được

2 - a.Toàn: nói tiếng Việt chưa sõi, viết thuyết minh ... ko có 1 chữ ...bọn tem vẫn tạo điều kiện bày ... thậm chí các bộ hay lùi lại, nhường chỗ, nhường sân tập cho họ...

thậm chí cứ để tư duy tự nhiên 1 lần ... sau đó mới góp ý ... sự thay đổi trong cách nghĩ, cách làm sẽ thể hiện ở lần kế...và như vậy là thành công nho nhỏ rùi

dù bộ của họ chưa hay nhưng nó là cái mới, nó là mầm chồi...
còn những gì già cỗi khô héo quá <=== nên chỉnh
làm Tl để làm gì, làm để có, để báo cáo thành tích ưh ... ko... ko bao giờ thế, làm vì vui, vì nghệ thuật, vì đam mê ... ai trình độ cao thì làm các món hay..còn ko ai cũng nên nếu thích...tổ chức sẽ tạo điều kiện tối đa cho hồn tem bay bổng.

Trích dẫn:
. .. Dù không muốn nhưng cũng phải thừa nhận rằng phong trào chơi tem ở HN ngày càng đi xuống (hay là ngày càng đi vào chiều sâu?).
em nghĩ anh bi quan quá thui ko phải thế đâu, có lẽ họ chưa xuất hiện, chưa đoàn kết ... họ là ngọa hổ tàng long ... anh cứ lạc quan lên.

Trích dẫn:
... Hạt dẻ quen biết các bác tai to mặt lớn hiến kế giúp các bác ấy phát triển phong trào đi chứ dạo này úi xùi lắm
híc ...quen thì ai cũng quen, bác Tỵ, bác Thông, bác Kỳ, bác Chí, bác Đoàn , chú Lễ, anh Việt ... nhưng chắc ko làm được gì .. các bác ấy ko phải ko nhìn ra vấn đề nhưng có lẽ bận chưa giải quyết vấn đề thôi...

Hội tem HN, CLB tem XYZ... đã có từ rất lâu... nhưng có lẽ họ chưa thích làm tới nơi tới chốn...hay ta đổi mới suy nghĩ 1 chút ... tvn là 1 tổ chức tem, tuy chưa thật quy củ nhưng hoàn toàn có thể cất tiếng nói giúp phong trào tem Thủ Đô và nhiều tình khác khi đã mạnh trở lại. Rất tiếc em ở HP nên chỉ cống hiến được trong thế giới thực ở phạm vi địa lý này.

Anh thấy những suy nghĩ chân tình trên có gì thú vị thì thử áp dụng chú xíu xem. Em tin HN chỉ sau có SG thui

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (30-11-2009), chienbinh (26-04-2010), dobietday (30-11-2009), manh thuong (30-11-2009), man_nguyen_1996 (08-08-2010), quaden@_cute (30-07-2010)