Ðề Tài: 12 tháng có Bác !
Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-06-2010, 22:13
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,894
Đã được cảm ơn 35,458 lần trong 9,480 Bài
Mặc định tháng 5 nhớ Bác qua 7 sự kiện :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Việc nhớ tháng 4 tới đây là tạm dừng, tháng 5 sẽ ko chờ tới tháng 6 nữa, vì tháng này nhiều sự kiện gợi nhớ tới bác hơn bất kì tháng nào trong năm. Trên kia gk còn quên 1 món của tháng 5, nhưng thôi, hôm tới triển khai sẽ hoàn tất
Tuy nhiên tháng 5 qua bận quá nên ... lỡ mất ... vậy đành để tới tháng 6 này ... vô tình lại đúng thói quen cũ ... tháng sau nhớ tháng trước.

Vậy tháng trước con tem có thể gợi nhớ tới Bác như thế nào, có bao sự kiện liên quan tới Người, chúng ta cùng đếm lại 1 cách chi tiết.

Khi tháng 5 lịch sử về người ta ko thể ko nhới tới chiến thắng Điện Biên: 7.5

sự kiện đó buộc chúng ta phải nhớ tới Người bởi

tuy nhiên trong số rất nhiều tờ lịch tem kỉ niệm chiến thắng ĐB mới chỉ thấy những mẫu trên có kèm hình Bác

nhớ lại trong mục mở đầu nói

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de

... xin hẹp dịp khác sẽ đi sâu hơn các tháng và minh hoạ thêm bằng cả các mẫu tem ko phải lịch cho thêm phần phong phú, tuy nhiên vãn phải là tem về Bác, vậy mới là 12 tháng nhớ Bác chứ nhỉ

xin hẹn lại gặp
chưa tính 1 mẫu tem của nước ngoài, lục tìm lại VN thấy còn ít nhất 2 món ko phải lịch tem xong có Bác + ĐBP

Ngày 7.5 có thể được nhớ như vậy ngoài ra đây còn la ngày Thành lập Hải Quân Nhân Dân Việt Nam:

Tuần đầu tháng 5 có 2 sự kiện đáng nhớ, tuần 3 bắt đầu bằng sự kiện thứ 3 khiến ta lại nhớ tới Người

Đội TNTP Hồ Chí Minh thành lập ngày: 15.5

trong tuần thứ 3 còn thêm 2 sự kiện khiến chúng ta ko thể ko nhớ tới Bác

Cả 2 đều được thành lập vào ngày sinh của Người, nếu coi sn bác là sự kiện thứ 5

còn đó là sự kiện thứ 4 & 6

Tuy nhiên tháng 5 còn sự kiện thứ 7 buộc 1 ngành phải nhớ tới cụ Hồ

Đơn vị trên tới nay vẫn tồn tại đã được đổi tên (xem sk ngày 22.5)

Như vậy tháng 5 đã trôi qua với ít nhất 7 thứ gợi cho thế hệ sau luôn nhớ tới Người, trong đó đặc biết nhất vẫn là ngày sinh của Cụ... tuy nhiên khác với 6 sk kể trên, sk này .... sẽ ko cần thiết phải làm như đã nói

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de
....minh hoạ thêm bằng cả các mẫu tem ko phải lịch cho thêm phần phong phú....
vì SN bác có rất nhiều bộ:

- có những bộ ko ghi ngày tháng
- có những bộ ko ghi ngày tháng nhưng có dòng thể hiện ngày sinh thứ bao nhiêu
- 1 số ghi ngày

... và chỉ tính riêng những mẫu lịch tem của VN số bộ có ngày cũng đủ nhiều để sử dụng tại đây

rất nhiều cách ghi ngày tháng năm

riêng bộ sau có cả tem Cộng Hoà Miền Nam Việt Nam

(bộ CHMNVN nội dung y hệt như trên nhưng khác phần ghi quốc hiệu đầy đủ)

và mới đây nhất là tờ lịch kép - có ngày sinhmất

quả 1 mẫu đẹp

niềm tự hào cho bạn tem chơi chủ đề Bác hay chơi ngày tháng

và là niềm tự hào của người dân xứ Nghệ, chắc phải 5 - 10 năm nữa họ mới có dịp chứng kiến lễ phát hành ấy, nhưng công tác chuẩn bị của tháng 5 qua hẳn các cán bộ bưu điện trẻ Nghệ An còn nhớ mãi

Name:  P1120369 - Buu Dien Nghe An.JPG
Views: 734
Size:  63.9 KB

Tạm biệt tháng 5 ... hẹn gặp lại vào mẫu sinh nhật bác trong 5 hay 10 năm tới

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (08-06-2010), chienbinh (09-06-2010), Cu Bim (12-03-2011), huuhuetran (09-06-2010), manh thuong (09-06-2010), man_nguyen_1996 (11-06-2010), Ng.H.Thanh (27-12-2010), thanhtruc (21-03-2011), tugiaban (09-06-2010), xihuan (08-06-2010)