Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF)

Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) (http://www.vietstamp.net/forum/index.php)
-   Các loại khác (http://www.vietstamp.net/forum/forumdisplay.php?f=46)
-   -   Bìa những bản nhạc xưa (phần 2) (http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=12619)

thehung 17-02-2015 08:07

4 File đính kèm

thehung 17-02-2015 08:12

4 File đính kèm

huuhuetran 18-02-2015 13:45

Anh chị em nào có bản: Mùa xuân trên cao, cho tôi xin. Cảm ơn trước.

HanParis 18-02-2015 16:18

Cảm ơn bác Thế Hùng và các bác tiền bối. Mai Tết Nguyên đán mà được xem ảnh xưa kỷ niệm thật hay quá. Bác Hùng cho hỏi : Hàn cũng từng cựu dân Chí Thiện như bác. Bác có ảnh xưa về trường, khu Nguyên Trai + Biểu ... xin bác nhớ chia sẻ nha! ́Bác có nhố thầy Lãng đã già nua năm 1977 không? Nhiều thày cô và hs Chí Thiện nâm xưa đã ra đi hay bôn ba tận 4 phương trời, giờ hội ngộ nhau trên diễn đàn này thật phải cám ơn VSF quá xá. :)

Còn bài Trường Làng Tôi lại là một kỷ niệm tuyệt vời vì đó là bài đầu tiên tôi học ghi ta vối điệu Valse dễ nhịp :)

thehung 18-02-2015 19:11

Bác HanParis hỏi đến hình ảnh xưa thì thật là buồn vì trước đây mình có đầy đủ những hình ảnh hoạt động của ban nhạc , vì ban nhạc luôn gắn với những ngày quan trọng của trường như khai giảng từng niên học ... tuy nhiên sau đó cho một người bạn mượn thì mất luôn từ đó , không tìm lại được . Ngay cả sau này mình cũng cố gắng tìm kiếm sưu tầm những gì có liên quan đến trường như phù hiệu , hình ảnh …của trường , ở nhưng nơi bán đồ cũ như chợ Dân Sinh cũng không thấy bán , hoặc hỏi bạn bè cũng không có (Chắc Bác còn nhớ phù hiệu học sinh làm bằng miếng nhôm nhỏ cài lên áo ,nam sinh hình bông mai , nữ sinh hình hoa hồng rất đẹp , nữ sinh mặc áo màu hồng , nam sinh mặc áo xanh da trời ). Đối với thầy thì mình chỉ còn nhớ vài người ví dụ thầy Trương Văn Đa –giám thị , ông ấy có cây thước dài như cây thiết bảng mà học sinh nào cũng phải sợ . Nhưng thầy Đa là “ sư phụ “ dạy nhạc của mình , ban nhạc đều do mình ông ta dạy và quản lý . Sau giải phóng không còn tăm tích thầy ở đâu , vài lần đi ngang qua nhà thầy (ở con hẽm ngoằng ngoèo từ cái cửa nhỏ phía sau nhà thờ chỉ cách vài chục mét )thấy nhà thầylúc nào cũng đóng cửa im lìm có lẽ thầy đã đi nước ngoài rồi . Người thứ nhì mà mình không bao giờ quên đó là thầy hiệu trưởng Nguyễn Thới Hòa .Mọi người đều cho rằng vì là cha linh mục nên thầy rất nghiêm khắc , học sinh đi ngang không dám nhìn mặt thầy , nhưng thật ra thầy rất tình cảm , những lớp đàn anh sau ngày giải phóng đều nhớ đến thầy mời thầy dự liên hoan tất niên hàng năm .Sau này thầy chuyển về làm giáo xứ Xóm Chiếu và mất tại đó .

https://www.youtube.com/watch?v=K1-mkJqic2c

Bác xem đoạn phim này có vài hình ảnh hiếm hoi về trường Chí Thiện

thehung 18-02-2015 20:05

Chỉ còn vài tiếng nữa là đến giờ phút giao thừa bước sang năm mới , cũng là khoảnh khắc để ôn lại những ký ức trong năm qua . Nhưng đối với dân yêu nhạc chúng mình thì không phải nhớ lại chuyện một năm qua mà là …. 40 năm qua .

Thời đó học sinh Chí Thiện ( có lẽ các trường khác cũng vậy) thường hay ca 2 bài hát sau đây :

Bài Học sinh hành khúc “ Học sinh là người hủ tiếu ăn hai ba tô”

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Hoc-sinh-.../IWZC8I09.html

Bài Việt Nam Quê Hương Ngạo Nghễ

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Que-huong.../IWA7OFC8.html

Nếu có bác nào tìm được 2 bài này thì rất mong cho mọi người được chiêm ngưởng –xin cám ơn

thaolqd 19-02-2015 00:18

2 File đính kèm
Trích dẫn:

Nguyên văn bởi huuhuetran (Post 213136)
Anh chị em nào có bản: Mùa xuân trên cao, cho tôi xin. Cảm ơn trước.

Có phải bài Mùa xuân trên cao của Trầm Tử Thiêng không?
Nếu phải đây:

HanParis 19-02-2015 02:17

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi thehung (Post 213146)
Bài Học sinh hành khúc “ Học sinh là người hủ tiếu ăn hai ba tô”

Nghe sao giống ước mơ thời bao cấp quá. :D Cám ơn bác Thế Hùng khơi lại kỷ niệm xưa. Phù hiều trường Việt thì đều bằng vài thô sơ 3 màu trắng, đỏ, xanh. Sau GP năm học Bác Ái, tôi nhớ muốn chơi bãnh nên đạp xe lên đường Lê Lai (1975) lúc đó cả dãy phố chuyên in ấn và nhận làm phù hiệu bằng mi ca nhiều màu le lói, tôi đã mua vài phù hiệu về đeo. Còn trường Chí Thiện trước 75, Hàn không còn nhớ đồng phục Nam Sinh, còn Nữ Sinh thì như bác Hùng nhắc áo dài hồng quần sa ten trắng. Mâý ông cha, bà sơ dử dằn như cọp vậy (theo tôi mấy cha ngầu nhất là GS dạy Tabert), hôm nào không thuộc bài hay đi trể đều bị ổng bả khẻ tay đau điếng. Còn cái màn nhéo lỗ tay muốn đứt nữa. :( Vậy mà Phạm Duy lại sáng tác ra bài... Em Hiền Như Ma Sơ! :)) Hổng dám đám đâu mấy sơ há? :)

huuhuetran 19-02-2015 04:19

Ôi! Đúng là bản nhạc mình cần; cảm ơn bạn Thaolqd rất nhiều!

huuhuetran 21-02-2015 12:38

Nhờ các bạn tìm giúp mình nhạc bản: Hồn trinh nữ tác giả Trịnh lâm Ngân, thơ Nguyễn Bính. Cảm ơn trước!

HanParis 21-02-2015 19:17

Hôm nay mới có thời gian xem lại số nhạc tờ của bác Thế Hùng chia sẽ. Cám ơn bác rất nhiều. Thì ra tài năng ẩn đã lâu, dạo gần đây mới ra mắt thành viên VSF. :x Chỉ là thật bùi ngùi xem lại 'Mùa Thu Lá Bay', có lẻ là của những năm 60-80. Tôi tình cờ thấy được ảnh Mùa Thu Lá Bay 2014 của nhiếp ảnh gia Hông Đức, mời các bác xem chơi. :)

Mùa Thu Lá Bay - An Giang 2014

Chưa ai hỏi trên diễn đàn này vì sao thích Nhạc Tờ Xưa? Với tôi thì không phải vì sheet nhạc đâu, vì ta có thể tìm lại sheets trong các tập nhạc ngày nay, cứ xào đi xào lại rùi xuất bản trong kinh tế thị trường. :D

Thật ra tôi thích xem lại kỹ niệm xưa qua bìa nhạc, những câu nhắn, bài toán viết tay kèm theo chữ ký. Và ảnh bìa sau quảng cáo rất hay vì nhắc ta nhớ những lớp nhạc hay trung tâm băng nhạc nào đó tại SG. Ngoài ra hình bìa với các cô người mẫu, ca sỹ ngày ấy.
Hôm hô bác Thế Hùng sưu...Tam Nhạc Song Toàn. :D

huuhuetran 22-02-2015 06:28

3 File đính kèm
Mến tặng Bác Sĩ Trần hiền Hậu bản nhạc Trường làng tôi của nhạc sĩ Phạm trọng Cầu:

huuhuetran 22-02-2015 06:37

3 File đính kèm
Thân tặng BS Trần hiền Hậu bản: Lời tạ từ của nhạc sĩ Dzũng Chinh:

henry 28-02-2015 09:46

Bác nào có bài Bà Mẹ Phù Sa của Phạm Duy cho mình xem nội dung với nhen :D . Mình đang tìm lời đầy đủ của bài nầy :D

thaolqd 28-02-2015 10:19

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi henry (Post 213251)
Bác nào có bài Bà Mẹ Phù Sa của Phạm Duy cho mình xem nội dung với nhen :D . Mình đang tìm lời đầy đủ của bài nầy :D

Bà Mẹ Phù Sa của Phạm Duy đây:

http://www.mediafire.com/view/8wjx2b..._me_phu_sa.pdf

henry 28-02-2015 14:27

Mình xin cám ơn anh thaolqd nhiều lắm nha :D
Trong các bài hát của nc Phạm Duy mình thấy bài nầy hơi bị vô duyên :D kết thúc bỏ lừng giữa chừng :D cho người nghe tự hiểu :)):))

Si Nguyen 01-03-2015 17:55

Anh Thaolqd ơi anh có bài "Kỳ diệu" của NS Anh Bằng không ạ, nếu có cho tôi xin nhé, hoặc anh ký âm dùm. Cảm ơn anh nhiều.

Lời
Khi áng mây cao đừng trên nếp trán.
Anh chợt nghe tình vỗ cánh baỵ
Trái tim anh hờn dỗi trên vaị
Ðêm hạnh phúc như hạt sương gầy

[ Lyrics from: http://www.lyricenter.com ]
Bỗng mùa xuân về trên năm ngón.
Trên bàn tay lộc biếc lá non.
Anh đứng nghe âu yếm gọi tên em.
Khi em đến nằm ngoan trên cỏ biếc

ÐK:

Có bỡ ngỡ là mặt trời bỡ ngỡ.
Có xôn xao là sỏi đá xôn xaọ
Cánh tay anh, anh đã dặn nằm im.
Ðể người yêu thả trôi suối tóc mềm

Ðôi mắt anh đã trở thành tinh tú.
Ðứng thật xa canh chừng giấc ngủ ngon.
Anh canh chừng con thuyền lạ đi ngang.
Sẽ chở em về quê hương thần thoại

thaolqd 02-03-2015 21:03

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi Si Nguyen (Post 213278)
Anh Thaolqd ơi anh có bài "Kỳ diệu" của NS Anh Bằng không ạ, nếu có cho tôi xin nhé, hoặc anh ký âm dùm. Cảm ơn anh nhiều.

Lời
Khi áng mây cao đừng trên nếp trán.
Anh chợt nghe tình vỗ cánh baỵ
Trái tim anh hờn dỗi trên vaị
Ðêm hạnh phúc như hạt sương gầy

[ Lyrics from: http://www.lyricenter.com ]
Bỗng mùa xuân về trên năm ngón.
Trên bàn tay lộc biếc lá non.
Anh đứng nghe âu yếm gọi tên em.
Khi em đến nằm ngoan trên cỏ biếc

ÐK:

Có bỡ ngỡ là mặt trời bỡ ngỡ.
Có xôn xao là sỏi đá xôn xaọ
Cánh tay anh, anh đã dặn nằm im.
Ðể người yêu thả trôi suối tóc mềm

Ðôi mắt anh đã trở thành tinh tú.
Ðứng thật xa canh chừng giấc ngủ ngon.
Anh canh chừng con thuyền lạ đi ngang.
Sẽ chở em về quê hương thần thoại

Đây có bài Kỳ diệu của Anh Bằng đây. Bài này do ns Dương Hồng Kỳ ký âm

http://www.mediafire.com/view/nqxr8t...ky_dieu_AB.pdf

Si Nguyen 04-03-2015 12:53

Cảm ơn anh thaolqd thật nhiều! Chúc anh luôn hạnh phúc và an vui.

thehung 05-03-2015 14:41

4 File đính kèm
Kính gửi Bác Huệ bài nhạc Hồn Trinh Nữ mà bác đang tìm

huuhuetran 06-03-2015 10:01

Thay mặt cháu tôi ở Mỹ, cảm ơn Bác Thế Hùng rất nhiều!

Hnduy 10-03-2015 08:17

Trả nhau ngày tháng cũ

Xin gửi tặng các chú bài hát với thủ bút của nhạc sĩ Trúc Phương

Diệp Thúy 10-03-2015 17:34

bài nầy hình như viết lại theo sheet của bài Người Xóm Cũ cũng của ông :D . Vì mình nghe giai điệu 2 bài giống nhau lắm, chỉ khác lời :D

Hnduy 11-03-2015 13:53

Đúng rồi, cũng giống như bài Mùa Xuân Đó Có Em & Sóng Bạc Đầu của Anh Việt Thu ;)

thehung 11-03-2015 14:57

5 File đính kèm
Ngày xưa , còn thời học sinh hay thường hay nghe những anh chị lớn thường ca :
' nẰM VẮT TAY LÊN TRÁN TA NGHĨ ĐẾN CHUYỆN CUỘC ĐỜI ,
NGỒI BẤM ĐỐT NGÓN TAY TA NGHĨ ĐẾN CHUYỆN NGÀY QUA "

Sau này , mình mới coi phim ' tRƯỜNG tÔI" mới biết là bài ca này xuất phát từ bài nhạc "Vắt tay lên trán" của Nguyễn Quyết Thắng đã viết cho phim Trường Tôi năm 1974 .

Bộ phim này rất hay , dễ thương và có cả bài nhạc "Tuổi mộng mơ" trong đó có giới thiệu cảnh mấy "em" ( bây giờ là mấy bà ) học sinh với mái tóc xìtol ngắn trẻ trung cỡi chiếc xe đạp mini , làm biết bao mấy "cụ " phải mê mẫn .

File Đính Kèm 198000

File Đính Kèm 198001

File Đính Kèm 198002

File Đính Kèm 198003

File Đính Kèm 198004

Bài hát "Vắt tay lên trán"

http://mp3.zing.vn/bai-hat/Nam-vat-t.../IW6FAD0E.html

Hnduy 13-03-2015 13:01

Xin chú thehung tiếp mấy bài này:

Nếu một ngày
Lạnh lùng
Trả lời thư em
Xin thời gian qua mau
Thương hận

thehung 13-03-2015 14:48

8 File đính kèm
Tác phẩm Mùa Thu Lá Bay của Quỳnh Dao đã để lại biết bao ký ức của những tín đồ ghiền truyện tình cảm Quỳnh Dao . Nhạc được dịch tiếng Việt ,cả cải lương tân cổ giao duyên , nguyên tuồng cải lương cũng có ... Và sau đó là Hải Âu Phi Xứ .... Hiện mình có đang giữ hai bài nhạc Cánh Chim Bạt Gió , phim do Chân Trân và Đặng Quang Vinh đóng , tuy nhiên hiện đang tìm kiếm trên mạng bộ phim này để xem thì không thấy , nếu bạn nào tìm được thì cho mình xem với -cám ơn trước

Cải lương tân cổ giao duyên giao duyên Cánh Chim Bạt Gió thì rất hay do Ngọc Huyền và Đặng Thế Luân ca , nhưng cải lương cũng tên Cánh Chim Bạt Gió khi xem xong thì lại có xuất hiện nhân vật Lê Chiêu Thống gánh nước bán cho chệt , thì ra mới biết là tác giả này cùng một tư tưởng vĩ đại với Quỳnh Dao

thehung 13-03-2015 15:12

6 File đính kèm

thehung 13-03-2015 17:43

4 File đính kèm

HanParis 14-03-2015 01:05

Cám ơn bác Thế Hùng nhiều, đúng là cả một kho tàng Alibaba của cựu dân Chí Thiện. :D Hàn rất thích nhất là ảnh Mai Lệ Huyền (?) trong tờ nhạc Nếu Một Ngày. Gần nữa TK rùi mới được nhìn lại ảnh cặp đôi từng Vang Bóng Một Thời : Chân Trân và Đặng Quang Vinh. :x Thời đó (vào thập niên 60), xem phim tàu XH của Đài Loan là 'hết xẩy' nhất, đúng không bác? Cuối tuần này tôi phải ôn lại mí tài tử của hãng Shaw Brothers cùng thời mới được. Xin chúc bác và quý Ace yêu nhạc tờ cuối tuần vui vẽ. :-h

nhatthieng 14-03-2015 01:30

Bạn Thehung có bài yêu người chung vách của song ngọc không vậy ?

thehung 14-03-2015 06:56

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi nhatthieng (Post 213498)
Bạn Thehung có bài yêu người chung vách của song ngọc không vậy ?

mình không có bài này

thehung 14-03-2015 09:00

4 File đính kèm

thehung 14-03-2015 09:07

1 File đính kèm
Trang bìa bài Nếu Một Ngày là Kiều Loan chứ không phải Mai Lệ Huyền đâu bác Hàn . Đây mới là ảnh Hùng Cường và Mai Lệ Huyền đẹp "hết sẩy con bà bảy" luôn

File Đính Kèm 198039

Hnduy 14-03-2015 10:37

Quá đẹp chú thehung ơi.

HanParis 14-03-2015 15:10

Trích dẫn:

Nguyên văn bởi thehung (Post 213507)
Trang bìa bài Nếu Một Ngày là Kiều Loan chứ không phải Mai Lệ Huyền đâu bác Hàn . Đây mới là ảnh Hùng Cường và Mai Lệ Huyền đẹp "hết sẩy con bà bảy" luôn

À kí nì đúng là Mai Lệ Huyền rùi, cám ơn bác Thế Hùng rất nhiều :) Vậy mà những kẻ xấu mồm từng gọi chị là Mai lệ... Hắc. Hắc như dầu hắc, hắc ám... Có tin đồn rằng ngày 30/04 chị trốn chạy cùng Tấn Tài bị rớt trực thăng chít queo. Tin đồn thất thiệt! Sau này ra nước ngoài gặp chị tại Cali tôi mới biết chị còn sống nhăn răng, còn kép Tấn Tài ở lại quốc nội đã tiếp tục phục vụ ngành sân khấu CL như nhiều dân miền Nam đã biêt. Kiều Loan có phải là chị Kiều Phương Loan từng đọc kịch chung với Hoàng Long không bác Thế Hùng? Trong phim Người Tình Không Chân Dung Hàn thấy chị còn trẻ măng hà! :D À nếu bác có, Hàn mạo muội xin hai bài A Times For Us (Roméo & Juliette) và Love Story (196x).y (196x). Xin cám ơn bác trước.

thehung 14-03-2015 18:58

4 File đính kèm
Chào Bác Hàn ! Theo mình biết thì Kiều Phượng Loan là nghệ sĩ cải lương còn Kiều Loan có thể là dân bên nhạc trẻ vì trang bìa "Nếu Một Ngày" có chú thích Kiều Loan ) đây là loại nhạc trẻ của Khánh Băng . Cho nên đây là hai người khác nhau .

Gửi bác chuyện tình romeo và juliette , một mối tình bất hủ qua mọi thời đại . Trên trang bìa có bức ảnh nổi tiếng mà dân ghiền càphe chắc ai cũng biết vì được treo trang trọng trong quán cùng với đèn mờ mờ ảo ảo hòa quyện với khói thuốc và nhạc du dương làm cho hương vị caphe vốn đắng nghét của nó ngon hơn , đây là vào thời thập niên 80 tại SàiGòn , thời đất nước vừa mở cửa nên được cho phép nghe những loại nhạc này , còn trước đó thì ngồi quán cóc nghe Trương sơn đông nối trường sơn tây ... không hà :))

thehung 14-03-2015 19:05

4 File đính kèm

thehung 14-03-2015 19:13

4 File đính kèm

thehung 14-03-2015 19:18

4 File đính kèm

Thời gian được tính theo giờ GMT +7. Bây giờ là 14:19.

©2007-2024 Diễn đàn Viet Stamp
Cơ quan chủ quản: Câu lạc bộ sưu tập tem Viet Stamp (VSC)
Giấy xác nhận cung cấp dịch vụ mạng xã hội trực tuyến số 87/GXN-TTĐT
do Cục Quản lý phát thanh, truyền hình và thông tin điện tử cấp ngày 31-08-2011
Chịu trách nhiệm chính: Ông Hoàng Anh Thi - Chủ nhiệm VSC
Bản quyền thuộc VSC. Địa chỉ: 2/47 Phan Thúc Duyện, Phường 4, Quận Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh, Việt Nam.
Điện thoại: (08) 38111467 – Website: vietstamp.net.vn – Email: vietstamp.net@gmail.com – Hotline: 0918 636 791
Vui lòng ghi rõ nguồn “Viet Stamp” khi phát hành lại thông tin từ diễn đàn này.
--------------------
Mã nguồn: vBulletin v3.8.3 & Copyright © 2024, Jelsoft Enterprises Ltd.
Diễn đàn Viet Stamp có giấy phép sử dụng từ Jelsoft Enterprises Ltd.