Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TRƯNG BÀY - TRIỂN LÃM TEM > Kiến thức trưng bày Tem

Kiến thức trưng bày Tem Bạn muốn tham dự triễn lãm Tem để "trình làng" bộ sưu tập của mình nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Chúng tôi sẽ giúp Bạn.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 27-02-2011, 00:10
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Thật ra thì có thể tóm lại một câu là: chơi tem ai cũng thích triển lãm nhưng vấn đề là ...lười và sợ hỏng đồ chơi .
mình sợ ko phải là "ai cũng" đâu

mà chỉ có 1 tỉ lệ rất nhỏ người sưu tầm có ý niệm về vấn đề triển lãm

và trong số lượng rất nhỏ đó có rất nhiều người tuy thích nhưng ko tham dự hoạt động này với tư cách là 1 khán giả hoặc 1 tác giả được vì nhiều lý do.

Với tư cách là 1 tác giả: lười và sợ có lẽ đúng

còn với tư cách là 1 khán giả: ko lẽ lại cứ lười và sợ, nếu ko thì tại sao các TL vắng hoe như vậy, phải chăng họ quá bận hay ko bít có TL.

Thật đáng tiếc vì có nhiều bạn có biết TL, có thời gian rảnh, nhưng chưa thích thưởng thức tem qua các t/p tl, có rất nhiều người thích thưởng thức tem 1 cách đơn lẻ, hay cùng lắm là bộ tem hoặc bộ sưu tầm. Còn việc thưởng thức bộ TL mà tại đó các món tem được sắp xếp theo 1 câu chuyện hay 1 vấn đề nào đó chưa được nhiều người quan tâm. Thực tế cho thấy ngay cả nhiều khán giả tới TL chỉ xem vài món độc lập trên bộ TL mà ko coi hết, cảm nhận hết nội dung tổng thể.

Có lẽ 1 ngày nào đó nhiều bạn tem thích coi triển hơn, biết thưởng triển theo đúng kiểu hơn là thưởng thức theo lối sưu tầm thì chúng ta mới có nhiều khán giả TL đích thực chứ ko đơn thuần là nhà sưu tầm. Và khi có nhiều khán giả như vậy rồi chắc sẽ có nhiều tác giả thôi.

Lý do là sẽ có những khán giả thích loại hình nghệ thuật này và tham gia sáng tác. Đồng thời việc có nhiều khán giả cũng sẽ là nguồn động viên lớn cho các tác giả hứng thú sáng tạo. Khi có 1 lớp khán giả lớn và 1 lớp tác giả lớn hẳn chúng ta sẽ thường xuyên có tác phẩm để coi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (28-02-2011), caifincafe (27-02-2011), chie (27-02-2011), hoang.le (27-02-2011), huuhuetran (27-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), Poetry (03-03-2011), thang (16-08-2011), tiny (05-12-2011)
Cũ 27-02-2011, 04:52
huybuixuan's Avatar
huybuixuan huybuixuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 312
Đã được cảm ơn 1,326 lần trong 215 Bài

Mình không hiểu lắm ý bạn dẻ về câu này. Bạn dẻ ta đã dùng từ khá nhạy cảm chăng???

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài

mà chỉ có 1 tỉ lệ rất nhỏ người sưu tầm có ý niệm về vấn đề triển lãm

Bài được huybuixuan sửa đổi lần cuối vào ngày 27-02-2011, lúc 05:05
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huybuixuan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (27-02-2011), hat_de (27-02-2011), hoang.le (27-02-2011)
Cũ 27-02-2011, 05:45
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huybuixuan Xem Bài
Mình không hiểu lắm ý bạn dẻ về câu này. Bạn dẻ ta đã dùng từ khá nhạy cảm chăng???
Ý mình là trong số tất cả những bạn tem như chúng ta, số người quan tâm tới hoạt động TL ko nhiều lắm, hầu hết ko mấy khi để ý tới nó. Mặc dù họ là những người rất yêu thích hoạt động sưu tầm tem, trao đổi tem hay nghiên cứu bưu chính. Trừ những bạn hay lên mạng thi thoảng có thể coi các bài thuật TL hay xem các bộ TL, còn lại nhiều bạn tem khác dường như không có khái niệm về hoạt động này.

Mà thực ra đâu có gì, bạn chơi tem, bạn trình bày thành quả sưu tầm của mình 1 cách có hệ thống. Ví như bạn làm bộ trưng bày truyền thống hay lịch sử bưu chính bạn có thể bày tem và các vật phẩm theo 1 trình tự thời gian nào đó, hay theo 1 luận điểm nào đó, tức là 1 vấn đề bưu chính nào đó mà bạn có thể minh họa bằng tem, vật phẩm và 1 vài sử liệu. Còn bay bổng và sáng tạo hơn bạn có thể làm các bộ chuyên đề, mang tính kể chuyện chẳng hạn. Có đầu có kết, minh họa rõ ràng mạnh lạc bằng tem. Có thể làm nó khó hơn việc chỉ bày tem và thuyết minh rời rạc mà chưa có hệ thống, chưa liền mạch.

Như vậy đó, cách làm nô nam là vậy, và cách thưởng thức cũng theo đó.

Tuy nhiên trên thực tế đôi khi người xem lại coi 1 bộ TL ko theo 1 trình tự nào cả, hay chỉ xem 1 vài món trong đó. Nếu là người đã xem tác phẩm đó vài lần, và lần này chỉ tập trung vào 1 vài món thì ko sao, nhưng nếu là lần đầu xem, mà xem như vậy kể cũng hơi lãng phí, vì ko lĩnh hội hết được sự sáng tạo và đầu tư trí tuệ của tác giả khi trình bày tác phẩm. Tạo sao lại theo trình tự đó, con này ở chỗ này, vật kia ở chỗ kia ... giá trị của món đồ ngoài giá trị nội tại còn có 1 thứ giá trị gia tăng nào đó nữa, giá trị này chỉ có khi món tem đó được đặt tại 1 vị trí thích hợp trong tổng thể tác phẩm, đặt ở 1 chỗ khác đôi khi ko thể hiện được hết giá trị của bản thân nó, và vai trò của nó khi chứng minh 1 vấn đề bưu chính nào đó, tựa như các nốt nhạc trong 1 bản nhạc vậy, nghe thành gia điệu mới giá trị, chứ các nốt rời thì ko. Và chỗ cao chỗ thấp mới có giai điệu hay, việc bố trí trong bộ TL cũng vậy, giai điệu êm hay "gồ ghề" là ở tác giả.

Dàn dựng bộ TL cũng như thưởng thức nó khác hẳn với việc bày biện tem sưu tập hay thưởng thức 1 bộ sưu tập. Bộ TL cấu thành từ những thứ đơn lẻ nhưng nói lên được nhiều thứ mà 1 phép cộng đơn thuần các phần tử đơn lẻ kia ko tạo ra được. Chẳng biết nói thế nào cho dễ hiểu cả, có thể hình dung như việc tác giả triển lãm đã tạo thêm giá trị gia tăng cho 1 tập hợp các món sưu tầm khi họ ghép chúng thành 1 tác phẩm. Nếu bộ tem hay, hấp dẫn, ý tưởng sáng tạo, thông điệp rõ ràng thì đây là 1 thành công lớn của tác giả, và cũng là may mắn lớn của làng tem khi có 1 tác phẩm hay để thưởng thức.

đóa, ý mình là vậy đóa, hiện có nhiều bạn tem nhưng ý bạn "thấm" được suy nghĩ (được diễn đạt khá lùng bùng trên).

Không rõ bạn Huy đã từng làm, hay từng đi xem TL chưa, suy nghĩ và cảm xúc của bạn thế nào! Xem TL thì có khác gì xem bộ sưu tầm ko, hy vọng suy nghĩ về hoạt động này sẽ giúp cho chúng ta có cái nhìn sâu hơn về hoạt động thú vị này

6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (27-02-2011), hoang.le (27-02-2011), huuhuetran (27-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), Poetry (03-03-2011), tiny (05-12-2011)
Cũ 27-02-2011, 07:54
theloveofsiam83's Avatar
theloveofsiam83 theloveofsiam83 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 223
Đã được cảm ơn 1,190 lần trong 209 Bài

Chúng ta sưu tập là vì bản thân - trao đổi thỏa mãn sở thích, giao lưu văn hóa tem bạn bè. Chúng ta cũng có lúc nên mang triễn lãm nhằm thể hiện cái mình có - thán phục hay góp ý để bộ sưu tập mình sáng tạo - phong phú hơn. Lúc đó- tem đã mang nên tầm cao mới - vừa là thú chơi vừa là nét văn hóa - giao lưu - trao đổi hoặc chiêm ngưỡng. Thế nhưng, có ngươi lại không muốn đem đi triễn lãm có thể là không có thời gian làm thuyết minh, có người không muốn phô trương, có người chỉ muốn mang ra nhâm nhi ly trà - uống rượu bàn tem với vài người bạn cũng đủ thú. Có người lo lắng bộ sưu tập - đứa con tinh thần của mình khi giao cho người khác nên không an tâm - đành cất vô tủ và thế là ít ai biết đến những bộ sưu tập có giá trị.

Vì vậy - trách nhiệm của BTC các cuộc triễn lãm nên quan tâm hơn với các tác phẩm triễn lãm - trách làm mất góc - quăng bìa hay gãy tem của người sưu tập. Có lần nghe giang hồ đồn - triễn lãm ở chỗ nọ tại thành phố rất lớn làm mất con tem chiến sĩ lá mạ của người triễn lãm. Tại Tây An - Trung Quốc triễn lãm đã làm mất phong bì thực gửi Trung Quốc nhất phiến hồng làm cho thành viên ban triễn lãm phải hầu tòa vì đi tráo tem giả nhằm trục lợi. Còn mai mốt ai mà đi triễn lãm tem Tết nếu có con hồng hầu 1980 - nên sai vệ sĩ đi bảo vệ chứ nếu không sẽ có người tráo con giả - lúc đó - không biết khóc hay cười.

Vài dòng ..............

Bài được theloveofsiam83 sửa đổi lần cuối vào ngày 27-02-2011, lúc 07:56
14 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn theloveofsiam83 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (27-02-2011), Đinh Đức Tâm (28-02-2011), chie (27-02-2011), hat_de (28-02-2011), hoang.le (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), huybuixuan (27-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), Ng.H.Thanh (28-02-2011), Nguoitimduong (27-02-2011), Poetry (03-03-2011), Tien (27-02-2011), tiny (05-12-2011), xihuan (27-02-2011)
Cũ 27-02-2011, 10:02
huybuixuan's Avatar
huybuixuan huybuixuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 312
Đã được cảm ơn 1,326 lần trong 215 Bài

Tóm lại là nên triển lãm nhưng kèm theo sáu chữ: phải có chế tài rõ ràng. để, như anh ngườitimduong vàbạn siam nói ở trên, phong trào tem sẽ càng thêm lớn mạnh, hoạt động triển lãm càng sôi nổi và ngày càng có nhiều cao nhân ẩn sĩ xuất hiện.
Cái đó mới quan trọng.

Bài được huybuixuan sửa đổi lần cuối vào ngày 27-02-2011, lúc 10:12
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huybuixuan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (27-02-2011), Đêm Đông (27-02-2011), chie (27-02-2011), hoang.le (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), nam_hoa1 (28-02-2011), Nguoitimduong (27-02-2011), Poetry (03-03-2011), pttam (27-02-2011), tiny (05-12-2011)
Cũ 27-02-2011, 18:02
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định vài vấn đề khác !!!!

TL nhỏ do người chơi cùng nhau làm thì cùng nhau tự bảo quản.

Còn thường các TL lớn đều có quy chế rõ ràng cả, rất tiếc đôi nơi còn thực hiện chưa chặt chẽ khiến mất niềm tin ở người chơi.

Hy vọng rằng điều này ko tái diễn nữa. Tuy nhiên đây chỉ là 1 trong số các điều kiện cần để đảm bảo uy tín cho 1 triển lãm. Nếu cho rằng chỉ giải quyết được vấn đề "giữ gìn" kia sẽ đủ để có 1 hoạt động triển lãm sôi nổi e hơi lạc quan quá.

Vì hiện còn tồn tại 1 vài điểm chưa đạt tại 1 kì TL mà thực tế nó đang kìm hãm sự phát triển của hoạt động này, cụ thể như:

- sự công bằng trong công tác đánh giá
- sự hạn chế về nội dung trình bày
- sự hạn chế về số lượng người dự, số tác phẩm được dự của 1 tác giả

An ninh, an toàn và bảo quản các bộ trưng bày là điều tối thiểu phải đạt được
. Nhưng giả sử vấn đề đó quản được giải quyết thì liệu hoạt động triển lãm có phát triển lành mạnh được khi những vấn đề nêu trên vẫn còn tồn tại.

Ko bít mọi người đã để ý chuyện đó chư!a

6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (27-02-2011), Đinh Đức Tâm (28-02-2011), chie (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), Poetry (03-03-2011)
Cũ 27-02-2011, 18:15
pttam's Avatar
pttam pttam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4
Đã được cảm ơn 41 lần trong 9 Bài

Trong bốn điều hạt_dẻ nói,
Thì yếu tố an ninh, an toàn và bảo quản là điều kiện cần. Sự công bằng trong công tác đánh giá là điều kiện đủ.
Hai điều này sẽ quyết định hai điều còn lại do đó ta lại trở về điểm xuất phát của topic này
asahi (27-02-2011), chie (27-02-2011), hat_de (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), nam_hoa1 (28-02-2011)
Cũ 27-02-2011, 19:32
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi pttam Xem Bài
Trong bốn điều hạt_dẻ nói,
Thì yếu tố an ninh, an toàn và bảo quản là điều kiện cần. Sự công bằng trong công tác đánh giá là điều kiện đủ.
Hai điều này sẽ quyết định hai điều còn lại do đó ta lại trở về điểm xuất phát của topic này
theo mình nghĩ 2 yếu tố đầu:

- an toàn
- công bằng

là thứ tối thiểu phải có, có thể nói đó là điều kiện cần, nếu ko Ban tổ chức triển lãm sẽ rất mất uy tín

còn 2 yếu tố sau:

- nội dung
- số lượng

để tiết kiệm thì giờ cho mọi người khỏi phải trở lại điểm xuất phát mình xin được chia sẻ suy nghĩ luôn:

1. NỘI DUNG:

Hiện các TL lớn ngốn nhiều kinh phí, chúng ta ko tự chủ được, thường lệ thuộc vào Ban tổ chức. Có thể lấy TL tem quốc gia và khu vực ở ta làm ví dụ, các TL gần đây nhất như VIETSTAMPEX 2010 nhân dịp Đại lễ ngàn năm Thăng Long và TL tem Nghệ An - tháng 5 - 2010 chẳng hạn.

2 TL này có nội dung rất hẹp. Sự hẹp này là có lý do, và chúng ta thường khó thay đổi nó vì chúng ta đâu có tự thân, bằng năng lực tài chính của mình làm nên nó, nói rằng ban tổ chức khắt khe cũng ko sai, nhưng cần thông cảm rằng họ cũng ... chịu sức ép

2. SỐ LƯỢNG:

Số lượng ở đây có thể nhìn từ vài khía cạnh:

- số lượng các đơn vị tham dự
- số tác giả trong 1 đơn vị được cử đi dự
- số tác phẩm mà 1 tác giả được phép dự

ngoài ra còn hạn chế về độ tuổi nữa, tuy nhiên theo mình 2 mảng lớn trên là những thứ còn bất cập hiện nay.

THẲNG ra mà nói, nếu làng tem chưa tự tạo được TL của mình bằng chính năng lực và khả năng tài chính của mình thì việc còn bị lệ thuộc và các yếu tố trên sẽ còn kéo dài. Bạn hình dung thử xem, để tổ chức được 1 triển lãm lớn, thu hút bạn tem xa gần tới như TL tem quốc gia hay khu vực chẳng hạn, phải tốn hàng chục hàng trăm triệu ... vì thế đòi hỏi từ phía nhà tổ chức phần nào được thông cảm.

1 ngày nào đó làng tem ta, gồm bạn chơi, nhà buôn, và các nhà TL tự chung tay góp sức lo từ: địa điểm, khung tem, tới mặt bằng, .... thì chúng ta sẽ tự do hơn về nội dung triển lãm.

Và khi có nhiều người góp sức, có thể sẽ có TL lớn hơn, có nhiều đơn vị tham gia hơn, 1 đơn vị có nhiều tác giả tham dự hơn & 1 người có thể dự nhiều hơn
<=== có nghĩa là chúng ta giải quyết được vấn đề SỐ LƯỢNG.

Có thể nói rằng, nếu chưa tự chủ được trong công tác tổ chức thì cái vòng kim cô "NỘI DUNG" và "HẠN NGẠCH" vẫn là thứ ... ko thể phủ nhận.

Nếu có 1 TL vừa "thoáng mát" về không gian vừa "rộng rãi" về nội dung trình bày mà chúng ta lại ko phải góp quá nhiều kinh phí ... thì còn gì bằng ... ko nên bỏ lỡ những ngày hội lớn như vậy khi có 1 mạnh thường quân nào đó hay 1 tổ chức nào đó tạo sân chơi cho chúng ta như thế.

Và việc của chúng ta là gì, liệu chúng ta có thể ủng hộ triển lãm ... ai làm được bộ trưng bày hay thì cố gắng dàn dựng chia sẻ cùng bà con, ko nên ... bí mật mãi ... ai ko làm được TL thì cố gắng tham gia với tư các khán giả ... sự góp mặt đông vui và nhiệt tình tham gia góp ý của khán giả cũng là niềm động viên lớn cho các tác giả để nâng cao cảm hứng sáng tạo, mình nghĩ là vậy

===============

trở lại việc NỘI DUNG và SỐ LƯỢNG

cái này cũng có điểm hay của nó:

- sự hạn chế về NỘI DUNG khiến các tác giả phải cố gắng hết mình để có tác phẩm hay. Khi 1 TL có nội dung hẹp tức là có nhiều bộ cùng nội dung ... nếu ko cố gắng thì sẽ ko có tác phẩm vượt trội và để có sự khác biệt, ấn tượng <=== người chơi phải nỗ lực hên mình. Cái này có lẽ cũng là 1 điều hay khi NỘI DUNG triển lãm hạn hẹp

- sự hạn chế về SỐ LƯỢNG cũng có tác dụng tương tự

tuy nhiên nói gì thì nói, phong phú về Nội dung và ít hạn chế về số lượng sẽ tạo điều kiện cho người chơi thỏa chí sáng tạo hơn

Điều đó chỉ có được khi TL là hoạt động của làng tem và do làng tem tự tạo nên, ko quá lệ thuộc vào các đơn vị, bộ ban ngành khác, đơn giản là vì đi kèm mới sự hỗ trợ về tài chính thường là những ràng buộc về nội dung, số lượng.

Bạn có nghĩ vậy ko !?!!

và bạn có tin rằng 1 ngày nào đó ko xa trong tương lai, tất cả chúng ta, từ người chơi tới người buôn, từ nhà nghiên cứu bưu chính tới các bạn sưu tầm chuyên đề, từ tác giả tới khán giả ... đều có thể đóng góp cho TL ở những vai trò khác nhau.

============

Hy vọng hoạt động TL tem tại ta ngày một sôi động khi mọi người ý thức được cảm nhận được cái hay của nó

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (27-02-2011), chie (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), Poetry (03-03-2011)
Cũ 27-02-2011, 20:55
Tien Tien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Cộng tác viên CLB Viet Stamp

Cảm ơn: 17,889
Đã được cảm ơn 7,314 lần trong 1,057 Bài

Tiến mà làm được 1 khung triển lãm chắc là Tiến mừng lắm. Đâu phải là ai cũng có khả năng làm được! Còn nếu mà tem của mình được mang đi dự TL thì chỉ là ước vọng xa vời!

Nguyễn Tiến
PO BOX 730142
San Jose, CA. 95173
USA
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Tien vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (27-02-2011), chie (27-02-2011), hat_de (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), kuro_shiro (14-09-2011), nam_hoa1 (28-02-2011), Poetry (03-03-2011)
Cũ 27-02-2011, 21:40
pttam's Avatar
pttam pttam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4
Đã được cảm ơn 41 lần trong 9 Bài

TOPIC CÀNG KÉO DÀI CÀNG LẠC ĐỀ. Càng đi xa ý anh huybuixuan muốn nói đến khi mở ra topic này.

Những kiến thức và các quy định, quy chế về triển lãm tem là những thứ ai cũng biết. Ngay từ lúc mở topic anh huybuixuan đã nói rõ như vậy. Hat_de lại nói quá dài và quá nhiều về những vấn đề đó, phải chăng hat_de sợ không nói ra thì không ai biết chăng??? Anh có cần từng câu từng chữ, em sẽ chỉ ra anh trích dẫn ở tài liệu nào, sách nào báo nào không???

Anh làm em nhớ đến câu nói của cụ Cao Bá Quát:"Thiên hạ có ba bồ chữ, Quát ta giữ hai bồ, còn 1 bồ thiên hạ chia nhau". Có vẻ anh hat_de nhiều chữ thật.

Bài được pttam sửa đổi lần cuối vào ngày 27-02-2011, lúc 21:46
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn pttam vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Bảo Khánh (28-02-2011), chie (27-02-2011), hat_de (27-02-2011), huuhuetran (28-02-2011), huybuixuan (27-02-2011), nam_hoa1 (28-02-2011), Poetry (03-03-2011)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này