Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Nhân vật > Nhân vật Việt Nam

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 24-03-2010, 11:13
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định 12 tháng có Bác !

gk.24.3.2010

Lời mở đầu

Ngày sinh thứ 120 của Bác đang tới gần, mỗi nơi có mỗi cách kỉ niệm khác nhau, mỗi người dân cũng có cách làm riêng của mình, và bản thân người chơi tem cũng thế, riêng mình thì có mục này. Mục tem giới thiệu những mẫu tem mà trên đó nhất thiết có 2 nội dung chính:

- có nội dung liên quan tới bác, ít nhất là bằng chữ
- thể hiện ngày tháng năm rõ ràng, ít nhất là có tháng

Có thể hình dung được phần lớn tem trong mục là những tờ lịch tem có liên quan tới bác, nhưng sẽ trải dài hết năm, "hết" 12 tháng luôn.

Định lập mục này đã lâu, nhưng bận việc nọ việc kia rồi cứ hoãn, nhưng nếu cứ lười vậy chẳng rõ khi nào mới xong, thôi thì phải bắt tay ngay vào việc. Thực sự mà nói năm ngoái cũng làm mục tương tự trên mạng ủng hộ admin tem trẻ mới hơn 10 tuổi, nhưng thằng bé chắc ba mẹ bắt đi học nên ngưng rồi, năm nay bác tròn 120 năm có lẽ khó dịp nào thích hợp hơn.

"12 tháng có Bác" - cái tên có lẽ chưa dễ nhớ lắm, nhưng ngắn gọn rõ ràng, qua đó giúp mọi người, dù là người chơi tem hay ko phải chơi tem, dù chơi tem Bác Hồ hay chơi các chủ đề khác thì cũng có thể nhớ tới Bác qua các sự kiện đặc biệt trong suốt 12 tháng trong năm.

Bác đã sống mãi trong sự nghiệp của chúng ta và bác cũng "cùng chúng cháu hành quân" trong suốt 12 tháng. Tháng nào con tem cũng có thể kể chuyện bác. Phát hiện này coi như 1 hình thức độc đáo mà 1 người chơi tem bình dị như mình thể hiện lòng kính yêu với vị cha già dân tộc.

Sau đây là 1 thống kê sơ bộ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (24-03-2010), Dat_stamp (04-11-2011), manh thuong (24-03-2010), Ng.H.Thanh (31-01-2011), thanhtruc (21-03-2011), xihuan (08-06-2010)
Cũ 24-03-2010, 12:27
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Talking kiến gõ sơ bộ :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Sau đây là 1 thống kê sơ bộ
Tạm thời là sơ bộ, bởi dữ liệu còn nhiều mà up lên 1 lúc thì khó mà thưởng thức hết. Đầu tiên xin điểm qua 1 số sự kiện chính trong từng tháng, sau này sẽ triển khai chi tiết trong từng tháng...trường kỳ kháng chiến ... nhất định nhớ được

(vì 1 ngày, hay 1 tháng thì ko thể nạp vào đầu hết được nên mạo muội dùng lại câu nói của Bác với ý ... để ngấm được toàn thể mục này chúng ta sẽ túc tắc trong nhiều tháng tới đây )

Trình bày tuy còn lủng củng, nhưng cũng khá dài, nói nữa sẽ càng rối, nên xin phép giới thiệu sơ bộ 12 tháng có Bác luôn:

Tháng 1:

nhớ ngày nào Chính Phủ về Thủ Đô, hình ảnh của Người lại tới gần hơn với công chúng

tháng này còn được nhớ tới bởi 1 sự kiện mà ko có bác người dân chưa được hưởng

nếu như sự kiện trên thể hiện 1 sự kiện chính trị trong lòng dân tộc, thì đây là 1 sự kiện thể hiện mối quan hệ giữa dân tộc ta và các dân tộc khác. Và 1 lần nữa người kiến thiết nên nó là Chủ tịch Hồ Chí Minh

đó là chúng ta với thế giới, còn đây thế giới nhớ tới chúng ta

cũng trong tháng 1, Bác còn được nhớ tới khi người ta nhắc đến Hiệp Đinh Paris, khi mà bác đã mất được 4 năm nhưng mong muốn giải phóng dân tộc của Người tới lúc ấy mới thành hiện thực. Dân tộc đã đổ biết bao mồ hôi xương máu để giải phóng miền Nam. Thực tế là phải mãi mới 2 năm sau chúng ta mới hoàn toàn giải phóng, tâm nguyện của người mới hoàn toàn trở thành hiện thực

tháng 1 tạm thời kết thúc

Tháng 2:

dân tộc ta, và lịch sử của chúng ta ko thể quên ngày 2-3

ngày thành lập Đảng sau này đổi tên thành Đảng Lao Động VN và cuối cùng là ĐCSVN

ngày ấy có ý nghĩa với toàn thể dân tộc, tuy nhiên riêng với làng tem còn có riêng 1 sự kiện

TP mang tên người vào tháng 2 của 15 năm trước đã diễn ra 1 sự kiện đặc biệt mà nếu bạn đã coi mục "Hướng tới Vietstampex 2010" của mình thì đã rõ, còn ko chúng ta sẽ trở lại sau.

Tháng 3:

ko chỉ 1 dân tộc, mà cả 2 dân tộc đều nhớ tới 2 vị lãnh tụ lớn, bởi sự kiện ngày 3.2

còn người dân chúng ta sẽ nhớ thêm 1 ngày tháng 3 nữa

tháng 3 tạm thời trôi qua

Tháng 4 lịch sử đã tới:

Miền Nam hoàn toàn giải phóng: ... như có bác Hồ trong ngày vui đại thắng

chỉ 1 sự kiện ấy thôi củng đủ làm dân tộc VN và toàn thể thế giới nhớ tới tháng 4, nhơ tới Bác.

vậy còn tháng 5 thì sao, tháng mà bác sinh ra liệu nước nhà có những gì để nhớ

tất nhiên là Tháng 5 toàn dân nhớ Bác rồi...

bỗng nhớ lời 1 bài hát

Bác Hồ - người là tình yêu thiết tha nhất, trong lòng dân và trong trái tim nhân loại

tuy nhiên tháng 5 còn 1 sự kiện đáng nhớ, sự kiện ấy có tầm quan trọng ko kém gì sự kiện 30.

Đó là chiến thắng Điện Biên

Nếu như sự kiện 30.4 diễn ra khi bác đã đi xa thì sự kiện 7.5 đã có bàn tay của bác

và này 7- 5 người ta còn nhớ tới Bác

(lưu ý: ngày 7.5 kỉ niệm ngày HQ, chứ ko phải ngày bác cầm lái chiếc tàu và đội chiếc mũ HQ kia đâu, sau này chúng ta sẽ đi chi tiết)

Tháng 5 là tháng bác sinh ra, và bác sinh ra vào ngày 19, ngày ấy ngoài sinh nhật Bác còn 2 sự kiện nữa

đó là sự ra đời của mặt trận Việt Minh, và con đường mang tên Bác

tháng 5 tưởng chừng như chỉ có 5 sự kiện gắn với bác, nhưng ko, còn nữa

lưu ý: Uỷ ban Trung ương hộ đê sau này đã được nâng cấp lên nữa và xuất hiện trong 1 tờ lịch tem khác, tuy nhiên tờ đó ko đề cập tới bác nên gk ko giới thiệu trong này, cụ thể ra sao rồi sau sẽ rõ ...

giờ sang tháng 6

rất tiếc tháng này có 2 thứ khá thú vị nhưng ... híc

cái thứ nhất có Bác nhưng ko có ngày, cái thứ 2 có ngày nhưng ko có bác

mặc dù nó rất giống với hình ảnh

thậm chí có thể nói nó giống hơn, bởi tư thế tấm hình chụp bác trông cây vú sữ là tư thế ở mẫu trên chứ ko phải mẫu dưới
tháng 6 còn 1 sự kiện đặc biệt nữa là ngày bác ra đi tìm đường cứu nước: 6.5 (trùng ngày môi trường)
như vậy tháng 6 ... rỗng, việc nghiên cứu nó sẽ trở lại sau, chi tiết hơn và có thêm ... kiến nghị của Dẻ

còn với Tháng 7: mọi thứ thật rõ ràng

tháng 8 lại càng rõ ràng hơn nữa, càng khẳng định sự tưởng nhớ tới bác, ngày mà Trung ương chọn là 1.8 hẳn có ý nghĩa của nó

và sau này chúng ta sẽ nghiên cứu sâu hơn, còn tháng 8 này còn được nhớ tới vì sự kiện

tại sao người ta lại thiết kế mẫu tem kỉ nịêm 1 ngày của ngành bưu mà lại gắn với hình ảnh của người,
ngày 15.8 của ngành bưu, chúng ta lại để sau để tới sự kiện 16.8 ngày trực tiếp liên quan tới Bác

và là tiền đề cho 1 sự kiện quan trọng hơn nữa: Cách Mạng Tháng 8

nhưng xem ra tháng 8 còn được 1 ngành quan trọng nữa nhớ tới

đó là ngành công an nhân dân mà người sáng lập ra ko ai khác là chủ tịch Hồ Chí Minh đáng kính

ấy là tháng 8, còn tháng 9 thì thế nào, tháng 9 có sự kiện 2.9 quá nổi tiếng

hình ảnh bác đọc Tuyên Ngôn Độc Lập trước quảng trường Ba Đình cho toàn thể nhân dân và thế giới đã có trên hàng chục tờ lịch tem, ko cần thiết phải nhắc lại tháng 9 lịch sử này nữa

tuy nhiên tháng 9 cũng là 1 tháng đặc biệt, bởi chính ngày 2.9 ấy đã diễn ra 1 sự kiện buồn

mà dân tộc ta đã nhắc tới, nhưng chưa dám in lịch tem, có thể ko dám vì thực sự cảm xúc rất khó tả, ngày bác khai sinh ra nước VN lại là ngày bác ra đi, liệu chăng trong tương lai có 1 tờ lịch tem in ngày cụ mất ko, liệu ngày 2.9.2069 tròn 100 năm cụ mất, chúng ta có 1 mẫu tem như vậy ko... tương lai còn quá xa để chúng ta chờ đợi, nhưng thôi tháng 9 cả nước và cả thế giới nhớ tới bác rồi: 2-9 ngày Quốc Khánh.

tới giờ ăn trưa rồi, đó ko thì ko nhưng các cụ doạ cắt cầu dao điện nêu ko xuống ăn, gk mạn fép vắn

tháng 10

bác đã dành nhìu sự quân tâm tới giới nữ nước nhà vậy nên tem kỉ niệm ngày 20.10 ko thể thiếu bóng hình người

tháng 11 cả nước nhớ tới vị nhạc trưởng của toàn thể dân dân tộc

bời người đã sáng lập ra mặt trận tổ quốc Việt Nam vào ngày 18.11

Tháng 12:

cả nước nhớ ngày toàn quốc kháng chiến với lời kêu gọi bất hủ của Người ngày 19.12

tháng 12 còn ngày cực kì quan trọng, ngày kỉ niệm sự ra đời của quân đội ND VN

với hình ảnh tuyệt vời ... chưa biết dùng từ gì để tả đó đã là 1 tờ lịch tem tuyệt đẹp kỉ niệm ngày QĐNDVN.

Tháng 12 ngành lại nhớ bác với ngày 22, người người lại nhớ bác với ngày 19

Nói chung, ko chỉ tháng 12, mà cả 12 tháng đều thật đáng nhớ, bởi nó liên quan tới rất nhiều sự kiện gắn với Bác.

Giờ mình đói quá rồi, ko thể bình gì thêm, xin hẹp dịp khác sẽ đi sâu hơn các tháng và minh hoạ thêm bằng cả các mẫu tem ko phải lịch cho thêm phần phong phú, tuy nhiên vãn phải là tem về Bác, vậy mới là 12 tháng nhớ Bác chứ nhỉ

xin hẹn lại gặp

15 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Biahoi (01-04-2010), chie (24-03-2010), chienbinh (28-03-2010), gtvt1989 (28-03-2010), hoavienquanbl (28-05-2010), manh thuong (24-03-2010), minhduc (24-03-2010), nhocty (28-03-2010), open (24-03-2010), Poetry (24-03-2010), thanhtruc (21-03-2011), tiny (24-03-2010), tuananh.tuan (26-03-2011), xihuan (08-06-2010), zodiac (24-03-2010)
Cũ 28-03-2010, 10:34
shengxiao shengxiao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 3
Đã được cảm ơn 986 lần trong 193 Bài

Foreign issuers than "Ho Chi Minh" stamps?
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn shengxiao vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (28-03-2010), thanhtruc (21-03-2011)
Cũ 28-03-2010, 21:37
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi shengxiao Xem Bài
Foreign issuers than "Ho Chi Minh" stamps?
đã cố gắng dịch nhưng thất bại, ko ý hiểu bác

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
minhduc (09-06-2010), thanhtruc (21-03-2011)
Cũ 28-03-2010, 21:47
vnmission's Avatar
vnmission vnmission vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,251
Đã được cảm ơn 11,379 lần trong 1,353 Bài

Trích dẫn:
đã cố gắng dịch nhưng thất bại, ko ý hiểu bác
Trời ơi, ông này không đi làm thầy giáo được! Tem nước ngoài thì sao, có nước nào đưa hình Bác Hồ không??
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vnmission vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (28-03-2010), chie (28-03-2010), hat_de (28-03-2010), minhduc (09-06-2010), thanhtruc (21-03-2011), tuananh.tuan (26-03-2011), xihuan (08-06-2010)
Cũ 28-03-2010, 22:05
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định diễn đạt 1 cách phức tạp nhất vấn đề đơn giản nhất :D

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Trời ơi, ông này không đi làm thầy giáo được! Tem nước ngoài thì sao,
bác shengxiao viết tiếng Anh nhưng theo cái kiểu trời ơi...ko đoán ra được bác vnm à
còn nếu hiểu ý câu hỏi theo cách dịch của bác

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
có nước nào đưa hình Bác Hồ không??
nì não bộ của em tự động bỏ qua phương án đó bởi nó ko liên quan gì tới đề tài cả
hiện đang nói về những mẫu tem thỏa mãn

Trích dẫn:
Mục tem giới thiệu những mẫu tem mà trên đó nhất thiết có 2 nội dung chính:

- có nội dung liên quan tới bác, ít nhất là bằng chữ
- thể hiện ngày tháng năm rõ ràng, ít nhất là có tháng

bất luận tem nước nào nếu thoải mãn đồng thời 2 tiêu chí trên thì có thể liệt kê vào trong này.

Bởi

Đặt tình huống người chơi là người ko sử dụng tiếng Việt, nhưng sử dụng hệ ngôn ngữ có thể nhận dạng được số Ả-rập và mãu tự la-tinh <=== tức la đủ để đọc được chữ HO CHI MINH và tên tháng bằng số hoặc 1 thức tiếng sử dụng mẫu tự la-tinh thì có thể mơ hồ hiểu ý nghĩa con tem đó.

Trong đầu họ sẽ có khái niệm HCM và tháng, vậy thôi, họ nhớ tới đó là được rồi, 12 tháng nhớ Bác là thế, còn họ có tìm hiểu tiếp hay ko thì chịu.

Trên tiêu chí hết sức giản đơn đó, rà soát các mẫu tem về bác của nước ngoài mà thứ tiếng của nó, hoặc số trên đó cộng hình ảnh đủ để gk nhận ra thỏa mãn 2 tiêu chí trên thì chỉ có mẫu kỉ niệm hiệp định Paris của An-gie-ri, mà cũng đã up rồi. Còn lại các mẫu khác gk ko thấy phù hợp, hoặc có thể phù hợp nhưng gk ko hiểu ngôn ngữ trên đó nên ko biết. (mà chắc chắn ko có tình huống này với những mẫu đã phát hành)

Tuy nhiên rất dở hơi là trong tháng 3 có 1 món mà mình quên, nhân tiện bổ xung luôn

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (28-03-2010), manh thuong (29-03-2010), minhduc (12-05-2010), thanhtruc (21-03-2011), xihuan (08-06-2010)
Cũ 12-05-2010, 12:04
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Talking nhớ bác tháng Tư :D !!!!

Như vừa tâm sự với bác Huệ tại đây, giờ trở lại mục này luôn

để cùng cả nhà nhớ Bác qua 1 ngày cuối tháng Tư qua

ngày thống nhất: 30-4

Name:  1 - cac ngay lich su.jpg
Views: 795
Size:  17.9 KB

bác đã mất nhưng tâm nguyện của người đã trở thành sự thực

Name:  4 - tam nguyen cua Bac - thong nhat dat nuoc.jpg
Views: 750
Size:  14.2 KB

vào ngày 30.4 ấy

nhờ quyết tâm sắt đá của dân tộc

mỗi khi ngày 30.4 lại nhớ tới Người qua câu hát

Name:  2 - GPMN.jpg
Views: 820
Size:  30.3 KB

như có bác Hồ trong ngày vui đại thắng

Name:  3 - GPMN.jpg
Views: 803
Size:  39.7 KB

và về sau, mỗi khi có sự kiện lớn liên quan tới Cụ, sự kiện 30-4 lại được nhắc tới

Name:  5 - tai hien lich su.jpg
Views: 984
Size:  37.3 KBName:  6 - giai phong dan toc.jpg
Views: 784
Size:  19.0 KBName:  7 - tu tuong cua Bac.jpg
Views: 780
Size:  15.9 KB

cả 3 mẫu trên ko phải lịch tem tháng 4 nhưng đề có sự kiện ngày ấy

Name:  8 - SG GP.jpg
Views: 758
Size:  26.1 KBName:  9 - GP SG.jpg
Views: 940
Size:  26.0 KB

mẫu tem kỉ niệm ngày thành lập Đảng này cũng vậy

Name:  Clip of 1149 - ki niem ngay tl Dang.jpg
Views: 750
Size:  12.9 KB

trong 2 sự kiện chiến tranh lớn nhất của VN ta trong chiến tranh ở thế kỉ 20

Name:  11 - 2 moc son lon.jpg
Views: 820
Size:  56.6 KB

30.4 là ngày được in trên đó

Ở phần triển khai rộng của topic 12 tháng nhớ bác này, việc bổ sung các thành phần ko phải lịch tem, hay lịch khác tháng nhưng phục vụ được chuyên đề sẽ được nghiên cứu chấp nhận

Tạm kết việc nhớ bác qua tháng 4 bằng 1 mẫu tem nhỏ nhưng cực đẹp về mặt nội dung

Name:  22-33 -!- noi lien 1 dai.jpg
Views: 731
Size:  13.2 KB

đó là bản đồ đất nước VN ta có cả Hoàng Sa & Trường Sa

Dọc theo dòng lịch sử là: CMT 8, GP ĐBP & GP MN

1 mẫu tem 10 điểm vê nội dung

~~

Việc nhớ tháng 4 tới đây là tạm dừng, tháng 5 sẽ ko chờ tới tháng 6 nữa, vì tháng này nhiều sự kiện gợi nhớ tới bác hơn bất kì tháng nào trong năm. Trên kia gk còn quên 1 món của tháng 5, nhưng thôi, hôm tới triển khai sẽ hoàn tất

8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (12-05-2010), chienbinh (09-06-2010), Cu Bim (12-03-2011), huuhuetran (09-06-2010), manh thuong (12-05-2010), thanhtruc (21-03-2011), tiny (28-05-2010), xihuan (08-06-2010)
Cũ 08-06-2010, 23:13
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định tháng 5 nhớ Bác qua 7 sự kiện :D !!!!

Trích dẫn:
Việc nhớ tháng 4 tới đây là tạm dừng, tháng 5 sẽ ko chờ tới tháng 6 nữa, vì tháng này nhiều sự kiện gợi nhớ tới bác hơn bất kì tháng nào trong năm. Trên kia gk còn quên 1 món của tháng 5, nhưng thôi, hôm tới triển khai sẽ hoàn tất
Tuy nhiên tháng 5 qua bận quá nên ... lỡ mất ... vậy đành để tới tháng 6 này ... vô tình lại đúng thói quen cũ ... tháng sau nhớ tháng trước.

Vậy tháng trước con tem có thể gợi nhớ tới Bác như thế nào, có bao sự kiện liên quan tới Người, chúng ta cùng đếm lại 1 cách chi tiết.

Khi tháng 5 lịch sử về người ta ko thể ko nhới tới chiến thắng Điện Biên: 7.5

sự kiện đó buộc chúng ta phải nhớ tới Người bởi

tuy nhiên trong số rất nhiều tờ lịch tem kỉ niệm chiến thắng ĐB mới chỉ thấy những mẫu trên có kèm hình Bác

nhớ lại trong mục mở đầu nói

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de

... xin hẹp dịp khác sẽ đi sâu hơn các tháng và minh hoạ thêm bằng cả các mẫu tem ko phải lịch cho thêm phần phong phú, tuy nhiên vãn phải là tem về Bác, vậy mới là 12 tháng nhớ Bác chứ nhỉ

xin hẹn lại gặp
chưa tính 1 mẫu tem của nước ngoài, lục tìm lại VN thấy còn ít nhất 2 món ko phải lịch tem xong có Bác + ĐBP

Ngày 7.5 có thể được nhớ như vậy ngoài ra đây còn la ngày Thành lập Hải Quân Nhân Dân Việt Nam:

Tuần đầu tháng 5 có 2 sự kiện đáng nhớ, tuần 3 bắt đầu bằng sự kiện thứ 3 khiến ta lại nhớ tới Người

Đội TNTP Hồ Chí Minh thành lập ngày: 15.5

trong tuần thứ 3 còn thêm 2 sự kiện khiến chúng ta ko thể ko nhớ tới Bác

Cả 2 đều được thành lập vào ngày sinh của Người, nếu coi sn bác là sự kiện thứ 5

còn đó là sự kiện thứ 4 & 6

Tuy nhiên tháng 5 còn sự kiện thứ 7 buộc 1 ngành phải nhớ tới cụ Hồ

Đơn vị trên tới nay vẫn tồn tại đã được đổi tên (xem sk ngày 22.5)

Như vậy tháng 5 đã trôi qua với ít nhất 7 thứ gợi cho thế hệ sau luôn nhớ tới Người, trong đó đặc biết nhất vẫn là ngày sinh của Cụ... tuy nhiên khác với 6 sk kể trên, sk này .... sẽ ko cần thiết phải làm như đã nói

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de
....minh hoạ thêm bằng cả các mẫu tem ko phải lịch cho thêm phần phong phú....
vì SN bác có rất nhiều bộ:

- có những bộ ko ghi ngày tháng
- có những bộ ko ghi ngày tháng nhưng có dòng thể hiện ngày sinh thứ bao nhiêu
- 1 số ghi ngày

... và chỉ tính riêng những mẫu lịch tem của VN số bộ có ngày cũng đủ nhiều để sử dụng tại đây

rất nhiều cách ghi ngày tháng năm

riêng bộ sau có cả tem Cộng Hoà Miền Nam Việt Nam

(bộ CHMNVN nội dung y hệt như trên nhưng khác phần ghi quốc hiệu đầy đủ)

và mới đây nhất là tờ lịch kép - có ngày sinhmất

quả 1 mẫu đẹp

niềm tự hào cho bạn tem chơi chủ đề Bác hay chơi ngày tháng

và là niềm tự hào của người dân xứ Nghệ, chắc phải 5 - 10 năm nữa họ mới có dịp chứng kiến lễ phát hành ấy, nhưng công tác chuẩn bị của tháng 5 qua hẳn các cán bộ bưu điện trẻ Nghệ An còn nhớ mãi

Name:  P1120369 - Buu Dien Nghe An.JPG
Views: 723
Size:  63.9 KB

Tạm biệt tháng 5 ... hẹn gặp lại vào mẫu sinh nhật bác trong 5 hay 10 năm tới

10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (08-06-2010), chienbinh (09-06-2010), Cu Bim (12-03-2011), huuhuetran (09-06-2010), manh thuong (09-06-2010), man_nguyen_1996 (11-06-2010), Ng.H.Thanh (27-12-2010), thanhtruc (21-03-2011), tugiaban (09-06-2010), xihuan (08-06-2010)
Cũ 31-01-2011, 13:30
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định tháng 1 nhớ Người :D !!!!

Trích dẫn:
xin hẹn lại gặp
chỉ còn vài ngày nữa là sang năm mới Tân Mão ... vì hôm nay đã là 27 tháng Chạp năm Canh Dần ... ứng với ngày cuối cùng của tháng 1

vậy là tháng đầu tiên của năm mới dương lịch đã sắp trôi qua ...

chúng ta trở lại mục đây để nhớ lại tháng 1 làng tem VN và TG nhớ Bác thế nào

nếu theo trình tự thời gian chúng ta sẽ có

ngày 1.1 & 5.1

18.1

cuối cùng là 27.1.1973 khi Bác đã đi xa ...

... dân tây và ta vẫn nhớ tới Người

còn 11 tháng nữa là hết năm ... trong đó 10 tháng đã có những câu chuyện nhỏ để hậu thế nhớ Người ... duy chỉ tháng 6 là bấp bênh nhất ... tháng ngày có ngày 5.6 kỉ niệm ngày Cụ ra đi tìm đường cứu nước ... và 2011 này là đúng 100 năm tròn sự kiện VN chúng ta có phát hành tem chào mừng ... và nếu như món tem này có ghi ngày thì những con tem có nội dung về bác đủ 12 tháng trong năm

chúng ta còn 5 tháng nữa để biết kết quả

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (31-01-2011), Cu Bim (12-03-2011), thanhtruc (21-03-2011)
Cũ 12-03-2011, 14:24
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định tháng 2 & 3 nhớ bác !!!!

Hôm nay ngày 12.3

giờ đã gần giữa tháng 3, tháng 2 đã trôi qua được gần 2 tuần, tem trong tháng này có 2 thứ gợi cho chúng ta nhớ tới Người

món đầu tiên là ngày kỉ niệm thành lập ĐCSVN

và món thứ 2 là 1 sự kiện tem diễn ra tại thành phố mang tên Bác

tháng 2 hình như chỉ có 2 câu chuyện nhỏ đó, còn tháng 3 này chúng ta ... có 3

câu chuyện đầu tiên cách nay 10 ngày

2.3.1955

chuyện gần nhất thì mới hôm qua - 11.3: Báo Nhân Dân kỉ niệm ra số đầu

26.3: Đoàn Thanh Niên Cộng Sản HCM

và chỉ 2 tuần tròn nữa thôi

ngày 26.3.2011

chúng ta sẽ đón nhận món tem tương tự, mừng 80 ngày thành lập Đoàn, có lẽ sẽ lại là 1 món lịch tem thú vị.

Tuy nhiên dù món này có ngày hay ko cũng ko đáng buồn lắm, bởi dù sao cũng đã có ít nhất 1 tờ, và 1 vài món tem liên quan. Thứ hồi hộp hơn cả vẫn là món mà chúng ta đã đề cập
Trích dẫn:

còn 11 tháng nữa là hết năm ... trong đó 10 tháng đã có những câu chuyện nhỏ để hậu thế nhớ Người ... duy chỉ tháng 6 là bấp bênh nhất ... tháng ngày có ngày 5.6 kỉ niệm ngày Cụ ra đi tìm đường cứu nước ... và 2011 này là đúng 100 năm tròn sự kiện VN chúng ta có phát hành tem chào mừng ... và nếu như món tem này có ghi ngày thì những con tem có nội dung về bác đủ 12 tháng trong năm

chúng ta còn 5 tháng nữa để biết kết quả

còn 3 tháng hồi hộp chờ đợi nữa

nhưng ... kệ

chờ 2 tuần nữa đón ... Đoàn TN CS HCM đã

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (12-03-2011), Cu Bim (12-03-2011), Poetry (12-03-2011), thanhtruc (21-03-2011)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này