Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Người làng Tem > Nhà sưu tập

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 01-07-2008, 18:19
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Nam Định & người chơi tem Thành Nam

Chờ đợi bao năm ko ngờ ngày ấy đã tới

dothuha91 (7/1/2008 3:36:24 PM): con va Hiep vua o nha bac Khanh ve

dốc bầu tâm sự:

Được sinh ra lớn lên và chơi tem ở Hp mình rất may mắn kho được gia nhập phong trào tem HP nơi có các bác lão thành tem tuy ko thật quý hiếm, nhưng rất nhiệt tình và đam mê. Mình nghĩ rằng nơi nào có những con người như vậy ko sớm thì muộn cũng có 1 phong trào tem sôi động.

Đã từ lâu lắm rồi từ ngày chưa có mạng, mình được xem các bài viết về các nhà sưu tập như vậy trên TCT mình đã tâm niệm sau này nếu có điều kiện sẽ giới thiệu họ với các bạn trẻ, với 1 mong muốn rằng ngọn lửa đam mê sẽ được các bác truyền lại cho lớp trẻ. Đó là 1 nhân tố quan trọng thúc đầy phong trào tem.

Từ khi chưa có diễn đàn ra đời mình đã dùng email và chat chít để làm việc đó, và rồi khi có diễn đàn ra đời mình đã giới thiệu ngay khi có thể, vì diễn đàn tiện dụng hơn nhiều kênh thông tin khác. Trước đây trong temvn và các diễn đàn khác đã nhiều lần mình làm vậy với hy vọng giới thiệu các bậc tiền bối với các bạn tem khác đặc biệt là các mầm tem.

Ví dụ Nam Định, hẳn các bạn tem còn nhớ các mục trong temvn chứ ngày ấy em hà còn nhỏ mặc dù đã nhiều lần dự định xong chưa thực hiện được. Tới nay thì chuyện đó đã thành ! Thật là cảm động.

Không biết cảm xúc của các bạn ấy thế nào, bác Khanh chắc cũng bất ngờ vì các bạn trẻ NĐ đã tìm được tới mình. Đây có lẽ là 1 hành động giản dị nhưng ý nghĩa, các nơi khác chắc cũng có người làm tương tự rùi, ví dụ bebu đã tới nhà bác Điểu, bgui tới nhà bác Tiến bác Đỉnh ....

Nói về người chơi tem Nam Định hẳn có bạn ko để ý, bác Tiến HP cũng quê NĐ, mình cũng vậy (tuy nhiên má mình và mình sinh tại HP), ở HP còn chú Hiền và 1 vài người nữa, điều ấy cho thấy xác suất gặp bạn tem NĐ ở các tỉnh khác là rất lớn. Qua 3-4 năm chát chít với nhiều bạn tem mình cũng phải công nhận điều này là chính xác. Trước đây các cụ có câu "TB tay bị tay gậy khắp nơi tung hoành" 1 ý trong câu nói đó thể hiện rằng bạn có thể rất dễ gặp bà con TB tại các tỉnh, nhưng có lẽ giờ phải là NĐ mới đúng. Ngoài 1 số nhân vật kể trên chúng ta hẳn quá quen thuộc với 1 nhà sưu tầm tem NĐ nổi tiếng trên mạng khác đó là anh Đêm Đông.

Bên cạnh đó thế hệ 8 - 9x có Hiệp gà Yên Bái quê Nam Định và em Hà NĐ ... 2 em này đã tới gặp bác Khanh Rùi

À ! mà TB thì sao nhỉ, có vẻ như chưa được may mắn lắm, liệu ở đó có 1 người như bác Khanh - Nam Định, bác Huệ - An Giang, bác Cao - Cần Thơ ko.... mình tin rằng nếu có hẳn Hà TB sẽ rất vui, và mình tin là có ... chúng ta chưa có duyên gặp mà thui .

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-09-2009), Dat_stamp (10-08-2011), man_nguyen_1996 (16-01-2010)
Cũ 01-07-2008, 18:30
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
.... liệu ở đó có 1 người như bác Khanh - Nam Định, bác Huệ - An Giang, bác Cao - Cần Thơ ko.... mình tin rằng nếu có hẳn Hà TB sẽ rất vui, và mình tin là có ... chúng ta chưa có duyên gặp mà thui .
bác Vũ Hùng Khanh đây:

Name:  DSC02082.jpg
Views: 558
Size:  180.2 KB

bạn tem trẻ tại các tỉnh khách hoàn toàn có thể làm tương tự bằng cách tới học hỏi

bác Trần Hữu Huệ - An Giang

bác Đỗ Đăng Cao - Cần Thơ

bác Đỗ Thành Kim - tp HCM

bác Hoàng Châu Kỳ - HN

bác Lê Văn Đông, thày Ngụy Như Ánh ... - Khánh Hoà

họ là những bậc tem cao niên nhiệt tình với lớp trẻ như bác Tiến bác Đỉnh ở HP vậy

à, em hà NĐ và em Hiệp gà khi nào kể lại "chuyến thăm lịch sử" đó nhé

@ ha` NĐ: anh sẽ chuyển sớm TCT HP số 2 và nhờ em gửi tặng bác Vũ Hùng Khanh cuốn số 1 và 2 giùm anh !
cảm ơn em bim bim

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 01-07-2008, lúc 18:56
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-09-2009), Dat_stamp (10-08-2011), huuhuetran (03-09-2009), man_nguyen_1996 (16-01-2010)
Cũ 01-07-2008, 21:22
Bugi5697
Khách

Anh gk ơi - cho em ké nhờ hai quyển sách về Che gửi cho Hà được không, cô ấy mượn của em để đọc (chuyên Văn suốt ngày chỉ cắm vào tiểu thuyết, sách văn học...... danh nhân, khoa học chả biết tí gì )
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
man_nguyen_1996 (16-01-2010)
Cũ 01-07-2008, 23:10
yeutrongmua's Avatar
yeutrongmua yeutrongmua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4
Đã được cảm ơn 43 lần trong 11 Bài

Cảm ơn Sư phụ GK. Ha` vừa từ nhà bác Khanh về cách đây không lâu, vì ko có máy ảnh nên bây giờ tường thuật không vậy.Mọi người thông cảm nha..

7h sáng, ha` bắt xe buýt về Cổ Lễ. Vừa đặt chân xuống đất Cổ Lễ , ha` đã được bác Hiệp ga` đón tiếp long trọng . 2 anh em gọi ngay cho bác Khanh thông báo sẽ đến nhà bác chơi. May quá, bác có nhà và rất vui mừng đón bạn tem trẻ .

Hành trình bắt đầu. Vòng vèo, lạc mất 1 lúc , mới đến được Khu 1 - Cự Trữ - Phương Định - Trực Ninh - Nam Định. Từ đầu làng, hỏi đến bác Khanh ai ai cũng biết . 2 anh em dừng trước 1 ngõ nhỏ, thấy 1 cụ già râu tóc bạc phơ ra đứng, cụ hỏi :

- 2 cháu tìm ông Khanh hả ? Theo tôi .
Hi`, 2 anh em cứ tròn mắt nhìn cụ già râu tóc bạc phơ đó rồi òa lên sung sướng :
- Cháu chào bác Khanh .
Đến nhà bác Khanh thì 2 anh em thật sự bất ngờ trước 1 khu vườn khá lớn và có rất nhiều cây hoa, cây cảnh đẹp. Bác Khanh cho biết vườn nhà bác 4 mùa đều có hoa nở . Tuyệt vời. Vào nhà bác Khanh - 1 căn nhà nhỏ được tu sửa từ nhà gỗ thời xưa có niên đại hàng trăm tuổi . Tưởng tượng mà coi, bác Khanh có 1 tủ sách rất lớn kín cả bức tường . Bác nhiều sách đến mức phải phân thành từng hộp sách nhỏ rồi mã số như 1 thư viện mini vậy. Bác tâm sự : " Bác có 3 thú vui đó là : sưu tầm sách - chơi hoa - và chơi tem ".

Bác niềm nở đón tiếp hàND và Hiệp gà, cứ lần lượt bác giới thiệu 4 quyển tem của mình . Lưu ý đây là 4 quyển tem sắp xếp theo năm của bác, ngoài ra bác còn rất nhiều quyển khác sắp xếp theo chủ đề khác nhau . Hà ND và anh Hiệp ngồi xem tem của bác Khanh được bác Khanh chỉ cho rất nhiều điều thú vị về những con tem. 3 bác cháu mải mê ngồi đến 1 h chiều quên ăn quên ngủ . .

Vì thời gian có hạn nên HàND và Hiệp gà mới chỉ xem được 1 phần nhỏ trong bộ sưu tầm của bác Khanh . Chào bác ra về mà ai cũng tiếc nuối . Hẹn gặp bác Khanh vào những dịp sau, khi đó mời các bạn ở tỉnh khác về thăm bác Khanh quê em .

Phụ chú : 2h về nhà bác Hiệp gà, hàND được bác Hiệp trổ tài nấu nướng đãi cho món : mì tôm .. ngon khủng khiếp. Nếu năm sau có dịp tổ chức về nhà bác Khanh hay về ND chơi, chúng ta sẽ đến nhà bác Hiệp - 1 địa điểm đẹp và lý tưởng .

Mọi người thông cảm, vì cảm xúc còn lẫn lộn và 1 phần vì em cũng vừa đi học thêm về hơi mệt nên không thể kể chi tiết được. Chào mọi người, hy vọng 1 ngày nào đó sẽ được đón bạn tem về ND chơi .
or : yeutrongmua_215@yahoo.com
Phone :093 676 1050
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn yeutrongmua vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-09-2009), Dat_stamp (11-09-2011), huuhuetran (13-10-2008)
Cũ 02-07-2008, 12:29
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi yeutrongmua Xem Bài
... vì ko có máy ảnh nên bây giờ tường thuật không vậy.Mọi người thông cảm nha....
quá tuyệt vời
giờ chờ Hiệp nữa thôi
chắc cũng có những cảm xúc rất hay

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (10-08-2011), man_nguyen_1996 (16-01-2010)
Cũ 04-10-2008, 07:23
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài

Vừa đọc xong bài "Ngọn lửa nhiệt huyết và tình yêu con tem " mà Đỗ thu Hà viết về chuyến viếng thăm Bác Vũ hùng Khanh làm tôi nhớ người bạn vong niên quá ! Cám ơn Thu Hà nhiều nhiều , hy vọng các bạn trẻ hãy đến thăm những người cao niên yêu tem như thế,để học tập ,để rút kinh nghiệm và để thấy cuộc sống đáng yêu hơn khi ta đến với con tem !( xin nói thêm ,bài báo đăng trên Tạp chí Tem số 92 trang 20 )
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huuhuetran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-09-2009), Dat_stamp (11-09-2011), hat_de (17-10-2008), man_nguyen_1996 (16-01-2010)
Cũ 17-10-2008, 16:17
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huuhuetran Xem Bài
Vừa đọc xong bài "Ngọn lửa nhiệt huyết và tình yêu con tem " mà Đỗ thu Hà viết về chuyến viếng thăm Bác Vũ hùng Khanh làm tôi nhớ người bạn vong niên quá ! Cám ơn Thu Hà nhiều nhiều , hy vọng các bạn trẻ hãy đến thăm những người cao niên yêu tem như thế,để học tập ,để rút kinh nghiệm và để thấy cuộc sống đáng yêu hơn khi ta đến với con tem !( xin nói thêm ,bài báo đăng trên Tạp chí Tem số 92 trang 20 )
Bận rộn quá hum nay mới để ý thấy bài đó trong TCT đây

Name:  P1000606 - tham bac Hung Khanh.jpg
Views: 422
Size:  176.9 KB

1 bài báo giản dị nhưng cảm động. Có lẽ phải tới chục năm từ khi con người ấy được giới thiệu trên TCT, 1 bạn tem cùng NĐ mới tới thăm được bác. Ở đâu đó vẫn có những ngọn lửa tem như bác Khanh, và những ngọn lửa nhỏ như em Hà. Bé Hà năm nay lên lớp 12 bận học tối mắt tối mũi chắc ko đăng đàn được. Tranh thủ đợt hè rùi 2 bé đã tới thăm nhà bác Khanh. Cô bé ko ngần ngại, rất tự hào giới thiệu lên TCT, bằng chất văn súc tích cô đọng, nhưng sinh động và lôi cuốn em Hà đã ko chỉ đơn giản là tường thuật 1 buổi gặp mặt, mà con qua bài viết gửi đi 1 thông điệp rất hay. Đó là sự chịu khó học hỏi của những bạn tem trẻ và tâm huyết của những cây cao bóng cả ở 1 vùng chưa có Hội tem. Em viết "Tuy Nam Định chưa có Hội nhưng đã có những cuộc giao lưu nho nhỏ giữa các "bạn tem" với nhau ...

Hay ghê, đọc xong lại nhớ tới Hà, 1 cô em nhỏ nhắn xinh xắn nhưng đáo để ra phết, rất là láu lỉnh và bạo dạn nha. Thoai năm cuối cấp roài chúc em học tốt thi tốt và luôn tìm thấy niềm vui nơi con tem, bạn tem, đàn tem. Mong NĐ nhà em sớm có Hội tem

4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (11-09-2011), huuhuetran (20-10-2008), man_nguyen_1996 (16-01-2010), Nguoitimduong (17-10-2008)
Cũ 03-09-2009, 21:11
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài
Mặc định Kỷ niệm với Bác Vũ hùng Khanh

Tháng 10-2007 tôi ra Hà Nội dự Đại hội gia đình hiếu học, tôi có điện cho Bác Khanh, Bác đã lặn lội từ Nam Định lên Hà Nội và chúng tôi có dịp gặp gở, tâm tình...
Ảnh chụp ở khách sạn La Thành.

Name:  SANY0866.JPG
Views: 315
Size:  52.1 KB

Name:  SANY0867.JPG
Views: 311
Size:  51.8 KB

Name:  SANY0868.JPG
Views: 309
Size:  53.6 KB

Name:  SANY0869.JPG
Views: 309
Size:  52.8 KB
Địa chỉ: 101 Nguyễn Huệ, TT Núi Sập, Thoại Sơn, An Giang.
Email: huuhuetran@yahoo.com
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huuhuetran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-09-2009), Dat_stamp (10-08-2011), hat_de (04-09-2009), man_nguyen_1996 (16-01-2010)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này