Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Du ngoạn 4 phương cùng VIET STAMP > Nước Việt mến yêu

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 22-08-2014, 20:52
HanParis's Avatar
HanParis HanParis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 10,439
Đã được cảm ơn 20,202 lần trong 3,980 Bài
Mặc định Vài Xe Lửa Du Lịch Quê Nhà

Nhân dịp có làm tặng bạn mấy clips xe lửa xuyên Việt, xin chia sẽ đây với Ace thư giản cuối tuần. Khi có hàng mới tôi sẽ cập nhật thêm.

Xe Lửa Bồng Sơn

CLIP INTRO

Ace VSF coi chừng xe lửa băng qua nhé! Và tiếng còi nữa.
Xem clip này nhớ BS Trần Hùng quạ! Mong rằng BS sẽ sớm trở lại với diễn đàn.

Trăm Năm Trong Cõi Người Ta
Tem Bì Bưu Ảnh Là Moa Ưa Rùi
Văn Chương Súng Ống Nửa Mùa
Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 22-08-2014, lúc 22:13
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Mai Hoàng Huy (24-08-2014), manh thuong (24-08-2014), nam_hoa1 (23-08-2014), NHL-2014 (22-08-2014), Poetry (24-08-2014)
Cũ 22-08-2014, 22:13
HanParis's Avatar

Chuyến Tàu Hoàng Hôn

Khi còn bé tôi không tại sao người ta gọi Xe Lửa là Tàu, mà tàu gì trên đường rày đất liền thì quá hay. Chuyến Tàu Đêm còn được gọi là Chuyến Tàu Ma thì rùn rợn nhưng thú vị gây tò mò cho dân sợ ma. Tôi chưa từng đi xe lửa VN nhưng có nhìn qua hình ảnh thời bao cấp, bà con đeo và ngồi cả trên mui, hai việc này ở Pháp thì tuyệt cấm vì lý do an ninh. Dù XL chạy ngoại hay nội thành, vận tốc trung bình là 100 cây số giờ. Ngồi kiểu này chắc là ngã đau đấy. Nghe nói sau 30/04/1975 những chuyến Xuyện Việt đầu tiên chạy từ TP HCM ra Hà Nội mất cả ba bốn ngày. Thật ra Chuyến Tàu Hoàng Hôn là một bài hát xa xưa, sáng tác của NS Hoài Linh kể về một cuộc chia ly người yêu nơi sân ga. Kẻ ở, người đi khi hoàng hôn vừa ló dạng thì buồn lắm. Nhất là trong thời kỳ chiến tranh, anh đi mà biết chừng nào anh về đây?

Trích dẫn:

Chiều nào, tiễn nhau đi khi bóng ngả xế chiều
Hoàng hôn đến đâu đây, màu tím dâng trong hồn ta
Muốn không gian đừng tan, níu đôi chân thời gian,
Ngừng trôi cho giây phút chia ly này kéo dài,
Trước khi phân kỳ, ước sao cho tàu đừng đị

Xe lăn trong đêm khuất xa rồi - biết đâu tìm,
Mưa thu bay bay sắt se lòng - ướt vai mềm
Hoàng hôn dần buông,
mà ai còn đứng im trong chiều sương xuống.

Tâm tư cô đơn trách con tàu nỡ sao đành,
Đem bao yêu thương đến nơi nào - cách đôi tình.
Buồn bao nhịp nối, tình trăm nghìn mối,
Hướng theo một bóng ngườị

Tà dương khuất trong sương là mỗi lần ngóng chờ,
Nhìn theo phía chân mây, đợi chuyến xe xưa về chưa,
Nếu hay chăng người ơi, chốn xa xôi chàng trai,
Còn đem yêu thương khắc lên muôn vạn oán hờn,
Nếu mai đây về, cũng trên chuyến tàu hoàng hôn ...

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 22-08-2014, lúc 22:18
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Mai Hoàng Huy (24-08-2014), manh thuong (24-08-2014), nam_hoa1 (23-08-2014), NHL-2014 (22-08-2014), Poetry (24-08-2014)
Cũ 23-08-2014, 06:23
HanParis's Avatar

GA CHIỀU

Trong tiếng Việt, chữ chiều mang nỗi buồn da diết. Bánh bao chiều thì chắc không ngon bằng lúc xơi điểm tâm? Thế nhưng mấy bộ tem bì 'đã về chiều' (xưa / cũ) thì thật quý giá nhiều khi vô giá, nhưng phải thỉnh ý các chuyên gia tem bì VSF xem chúng đáng giá là bao nhiêu? Ga Chiều cũng diễn tả cảnh chia ly người yêu tại nhà ga, đã làm cho người con gái phải rơi lệ, ít ra lòng nghẹn ngào, con tim trở nên buốt giá. Thủ phạm chính là... nhà ga và xe lửa. Thế mà có người lại yêu XL đến thế chứ! Chắc là muốn hoài niệm dĩ vãng? Mỗi tình đầu trong quá khứ? Thật ra với dân Âu Mỹ, XL diễn tả niềm vui vì nó tượng trưng cho những cuộc nghĩ hè sắp đến (hay kỳ nghĩ mùa Đông), chỉ là họ thích chuyến đi hơn chuyến về. Và khi về, họ cứ mong nghĩ kỳ sau lại đến nhanh thui. Đó là niềm vui xe lửa của Tây Đầm.

Trích dẫn:
Lòng sao xuyến buồn khi chia ly
Bạn ơi nhớ cầm tay nhau đi
Rồi mai đây tình sẽ cách đôi phương trời xa xôị
Tìm đâu thấy ngày vui bên nhau
Còn đâu những chiều trong mưa ngâu
Nhìn hoa lá mà ước mãi cho nhau cánh hoa muôn màu.
Nhớ phút chia ly nhìn nhau chẳng biết nói nhau câu gì
Để rồi nguời đi ngàn phương xa lưu luyến lúc phân thì
Thôi cầm tay nhau để mong ước đến phút ngày mai sau
Dù xa nhau nguyện ghi nhớ đến thuở mình bạc đầu.
Rồi anh buớc lần vô toa trong
Lòng vương vấn niềm thương mênh mông
Người em gái tà áo trắng tung bay
Ga chiều im bóng.
Và khi tiếng còi vang nơi xa
Mình quay buớc về trên sân ga
Chiều nay thiếu một bóng dáng thân yêu
Nhớ thương chan hòa...

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
Mai Hoàng Huy (24-08-2014), manh thuong (24-08-2014), nam_hoa1 (23-08-2014), NHL-2014 (23-08-2014), Poetry (24-08-2014)
Cũ 23-08-2014, 21:53
HanParis's Avatar

TIẾNG CÒI XE LỬA

Mùa đông, em ngồi bên ô cửa và úp mặt vào hai bàn tay, nhắm mắt. Người ta chỉ làm thế khi bối rối, hoặc hoài niệm về những điều đã xa. Còn em, em giấu mình trong đôi tay để che nỗi ngượng ngùng, như lần biết anh vô tình đọc được bài thơ em viết tặng, vô tình hiểu lòng em đang nghĩ về anh đấy.

Bóng tối rơi trên ngón tay, nơi những sợi tơ mềm của nỗi nhớ được thắt âm thầm hiền dịu, nơi em tưởng tượng ra đôi mắt anh cười lấp lánh, dấu chân anh in mờ trên con đường cuối thu thâm thẫm vòm cây.

Nỗi nhớ ấy khiến mắt em bâng quơ hơn và trên môi nở nụ cười xao động. Trái tim em thành gió mãi ngân nga…

Anh còn nghe tiếng còi tàu
Anh nghĩ rằng tốt nhất bây giờ
Mình chia tay không lời từ biệt

Anh chẳng dám gặp em lần cuối
Nhưng vẫn nghe tiếng còi tàu ngân
Trong đêm sâu buồn bã từng hồi…

Anh như thấy mình em cô độc
Trên sân ga chật chội tiếng người
Còi tàu vang từng hồi buồn bã
Trong đêm sâu biền biệt khôn cùng…

Anh suýt nữa đã chạy về phía em
Suýt gọi tên mong Người quay trở lại
Nhưng em đi, đi về nơi xa mãi
Không khi nào ngoảnh nhìn nữa,
đúng không?

Anh nghĩ rằng tốt nhất bây giờ
Mình chia tay không lời từ biệt
Và chợt hiểu thế là đã hết

Anh nghe thấy tiếng còi tàu ngân
Suốt cuộc đời, từng hồi buồn bã.

Đây là bản tình ca em đã nghe từ rất lâu, thuở chúng ta còn chưa quen nhau. Bài ca ấy, em thường hát lên, nỗi buồn ấy đôi lần làm em bật khóc. Đến giờ em mới hiểu vì sao ca khúc khiến em day dứt và luyến lưu đến vậy, vì sao mới gặp anh mà em đã cảm mến rồi. Bởi anh và chàng trai trong bài hát có sự điềm tĩnh kì lạ.

Khi em ngắm bức ảnh đường ray tàu anh chụp, nhìn những cánh hoa mỏng tang, đám cỏ úa nằm lan trên thanh sắt, em ngỡ ngàng bắt gặp cái chùng chình chờ đợi của cảnh vật và của lòng người. Có phải lúc đó anh đã nghĩ đến sự chia ly và hạnh ngộ, có phải anh đã lặng im…

Hơn một lần em thấy cuộc đời thật lạ lùng, những gặp gỡ rồi chia tay chỉ là một lát cắt của phận số. Trong ánh chớp số phận, hình như chúng ta từng là hai người lữ hành cùng chung một chuyến tàu, là hai ô cửa sổ cùng nhìn ra những khoảng rừng xanh biếc. Nỗi nhớ này, em không hề hối tiếc, dẫu biết rằng sẽ qua đi như một giọt nước mềm chạm vào lá cỏ, tan ra.

Em đã yêu anh khi mùa thu vừa đến. Tình yêu cũng tự nhiên như tia nắng sáng trên balcon quán, như đóa hồng mang những cánh hoa màu nhạt nằm ngoan trong bình cổ. Khi viết: "Lòng em hoa sữa chớm thơm rồi" có nghĩa nơi tim em một nụ yêu cũng vừa hé nở, anh biết không?

Em thích được ngồi bên anh, trò chuyện cùng anh rồi yên lặng. Thích nhìn đôi mắt trong sáng kiên định, thích nghe anh kể chuyện cười, ngắm bàn tay anh to xù, đó là bàn tay khéo léo chơi guitar, vẽ tranh và chụp những bức ảnh chứa bề sâu thăm thẳm.

Quán café ấy, em đã đến bao lần trước khi biết anh là khách ruột; những người bạn của anh, em đã quen trước khi quen anh; những bản ballad cũ kỹ em đã nghe trước khi nghe anh hát; thành phố này, cơn mưa tháng Mười qua, em đã gắn bó trước khi nhận ra đó là tuổi thơ của anh, là tình yêu và cũng là nỗi nhớ anh day dứt; để rồi ngoảnh nhìn lại, em mới hiểu tất cả đã kết thành những mắt xích nối tâm hồn ta.

CLIP TÀU VỀ QUÊ HƯƠNG
Fixed

Lời Bình của Hàn : Vâng đây là một 'Ga Chiều' kiểu Pháp, ca sĩ từng danh thời đó Richard Anthony đã hát năm 1964. Serge Gainsbourg một ca sĩ đàn em cũng đã hát bài này năm 1974 trong một bản rất hiếm, tôi chưa ST được.
Và câu chuyên tình Pháp đã làm rơi lệ biết bao ông Tây Bà Đầm của những năm 60. Chàng trai nghe tiếng còi tàu của người yêu mà không dám chạy đến bên nàng. Lòng tê tái để nàng ra đi trong một cuộc tình không trọn vẹn. Được Tin Em Lấy Chồng, Lòng Anh Buồn Tế Tái. Pháp từng bảo Đi Là Chết Trong Lòng Một Ít, thế nhưng Tiếng Còi Xe Lửa này nghe ai oán quá!
Vì lại một lần nữa, nó chia cắt nhiều cuộc tình như bên dòng sông Bến Hải 60 năm trước. Buồn! Ace nào muốn nghe chuyện vui với còi tàu thì hãy đọc những dòng dưới đây. Vào thời Bao Cấp, có cặp vợ chồng kia bị cơ quan mời lên phường để khiển trách vì tội... đông con. Khi ấy tiền ăn còn chưa có làm gì có tiền mua áo mưa? Anh chồng phân bua : Báo cáo đồng chí, bọn em rất nhất trí với chỉ thị của trên nhưng tại Tiếng Cò Xe Lửa cho nên mới đông con thế ạ! Anh CA thắc mắc : Ơ hay! Các đồng chí đông con thì ăn thua gì với tiếng còi XL? Anh chồng trả lời tỉnh bơ : Báo cáo đồng chí. Tại gần nhà bọn em có con đường rày, sáng nào mới 5 giờ cũng có chiếc XL chạy tuyến TPHCM - Huế - Hà Nội băng qua và bóp còi in õi làm bọn em thức giấc. Mà giờ đó thức dậy luôn thì còn quá sớm, ngủ lại chả chợp mắt được, cho nên bọn em... đã giết thời giờ tí ạ!

Chúc Quý ACe Vui Vẽ Cuối Tuần

Vì Hàn lồng nhạc Pháp nên bị YouTube France than phiền vi phạm bản quyền. Thui để lòng bài khác vậy. Không ngờ Tiếng Còi XL này tai hại quá, anh bạn tôi ơi !!! Không bị CA mời lên phường để làm việc thì bị tụi Tây block video. Cũng may là không phải giai cấp công nhân XL đang đình công chận XL lại. Xin Ace chờ tí nhé nếu muốn xem. Thôi thì Tàu Về Quê Hương để đi họp CLB cũng được. Không biết chủ nhiệm Thi có thổi còi khi mời đi họp không? Gmail chỉ bíp một tiếng nghe bé quá!

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 23-08-2014, lúc 22:47
Mai Hoàng Huy (24-08-2014), manh thuong (24-08-2014), nam_hoa1 (27-08-2014), NHL-2014 (24-08-2014), Poetry (24-08-2014)
Cũ 24-08-2014, 19:02
HanParis's Avatar

HUẾ SAIGON HÀ NỘI

Mời Ace xem trước video Ga Hà Nội do một du khách Hà Lan quay

GA HÀ NỘI

Vâng, theo tôi thì Trịnh tiên sinh đã cống hiến cho kho tàng nhạc Việt nhiều bài rất hay và ý nghĩa. Thế nhưng ông chỉ có một bài duy nhất dành cho xe lửa với chuyến tàu xuyên Việt Huế Sàigòn Hà Nội như trong clip dưới đây. Hình như bài này cũng như những bài nhạc Trịnh khác, chỉ có hai ca sĩ của hai thời đại khác nhau trình bày nghe hay nhất : Khánh Ly và Cẩm Vân. Chuyến tàu xuyên Việt đi qua 3 thủ đô của Việt Nam trong chiều dài của LS. Từ Trung vào Nam rùi trở ra Bắc, cứ thế. Tuyến như vậy dài hơn đoạn Paris - Luân Đôn bằng Eurostar hay Paris - Toulon bằng TGV đấy anh bạn của tôi ơi. Cái khác ở chuyến tàu quốc nội đi dọc bờ biển từ Phan Thiết ra tận Hải Phòng, xuyên qua nhiều thành phố biển Nha Trang, Đà Nẳng, Huế, Vinh... Chả né Mũi Né đâu nhá! Bạn nào đi tàu không mua vé thì muốn né các anh soát vé đúng không? Thật thú vị khi tàu bọc quanh dãy Trường Sơn trùng điệp, từ đèo Hải Vân đến tận Cố Đô đi qua phá Tam Giang, núi Bạch Mã... trước khi Tiến về Hà Nội. Huế, SG, Hà Nội là 3 miền sầm uất nhất nước Việt. Ace đi qua đó có thể ghé thăm 3 CLB tem bì. Mong rằng trong tương lai tàu sẽ đến tận miền Tây qua vùng Cần Thơ và An Giang vì vùng đó cũng có vài hội tem. Muốn giao lưu trên mọi miền tổ quốc, Ace chỉ cần lấy 1 vé tàu này. Sau này chắc CLB phải tăng tiền hội hàng năm vì phải tặng cho hội viên 1 vé Xuyên Việt mời hội viên ở xa về họp?

Cho nên, nghĩ cho cùng Xe Lửa và Tem bì có liên quan mật thiết với nhau đấy Ace.

CLIP XE LỬA 04

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!

Bài được HanParis sửa đổi lần cuối vào ngày 24-08-2014, lúc 19:05
LQB (03-09-2014), Mai Hoàng Huy (25-08-2014), manh thuong (25-08-2014), nam_hoa1 (27-08-2014), NHL-2014 (24-08-2014)
Cũ 04-09-2014, 18:18
HanParis's Avatar

GỌI TÊN NGƯỜI YÊU

Vâng, nhà ga có nhiều cảnh lãng mạn lắm. Có tan hợp hợp tan thì phải có tàu đi tàu về. Xe lửa (XL) là phương tiện vận chuyển thích hợp nếu bạn không quá vội vã, vừa đi vừa ngắm cảnh như trong chuyến Orient Express hôm nọ. Thế nhưng nhà ga trong nghĩa bóng là nơi giã từ ông bà, ba mẹ, bạn bè hay người yêu, có khi còn thân hơn nữa. Gọi Tên Người Yêu ở sân ga chuyện bình thường. Tại các ga lớn như Hà Nội, Huế và TPHCM. Nếu Ace không có người yêu để gọi thì các bạn gọi thử tên... các sellers bán tem trên VSF thử coi. Đó cũng là những người yêu (tem). Mà yêu tem bì thì hay trao đổi bì tem bằng mọi hình thức. Phải dùng XL để đi bán tem, trao đổi bì thư khắp mọi miền Tổ Quốc. Có khi là đi họp CLB hay giao lưu với bạn tem, XL là nhất. Không biết cạnh tranh lại với công ty VN Airline của anh Mạnh Thương không đây?

CLIP XE LỬA 05

Chõ Mồm Một Tí Nói
Đùa Ace Ơi!
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn HanParis vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (05-09-2014)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài