Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > QUẢN LÝ & ĐIỀU HÀNH DIỄN ĐÀN VIET STAMP > Góp ý - Thắc mắc

Góp ý - Thắc mắc Chúng tôi luôn mong nhận được mọi ý kiến đóng góp từ Bạn.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 20-08-2009, 11:41
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Poetry Xem Bài
@ JT'M: những cái em nói chỉ có Quản trị viên và Điều hành viên mới nhìn thấy thôi em ạ.
nên có tập huấn kỹ thuật trước khi trao quyền cho nhà chức trách

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi JT'M Xem Bài
Khi xóa bài viết, vietstamp có 1 phần để người xóa điền lí do vào đó ạ.
cái này anh cũng vô tình phát hiện ra khi coi trong nhóm điều hành ... khi coi trong các mục khác ko thấy 1 số bài đâu cũng ko thấy đoạn ghi chú. ĐHV chỉ coi được cái đó trong mục mình điều hành thôi. tvn thì ko là điều hành viên, ko là thành viên, hay thậm chí ko đăng nhập cũng thấy được cái đó ... hi hi

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (20-08-2009), minhduc (01-01-2010)
Cũ 20-08-2009, 11:51
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Cái gì nó cũng có mức độ nào đó thôi và cũng cần tôn trọng mọi người khác 1 chút. Mấy ngày nay VS thấy im ắng một tí nhưng sau đó là một vẻ thanh bình đáng quý để hoa đẹp từ từ khoe sắc.
Đúng là có hoa nhưng ngoài hoa thơm còn có cả hoa ko. Nảy sinh 1 số chuyện những tranh luận gay gắt quanh chuyện tem dị bản, chuyện người buôn tem có chơi tem ... nói chung là nhiều chuyện tế nhị khác ... rồi chuyện người này người kia nhắn tin, gọi điện ... chát ... người nghỉ hè cũng ko yên mà người điều hành cũng chẳng ổn. Chưa kể chuyện bên kia dốc. Mấy chuyện đó bằng 1 số biện pháp đã qua rồi, ai từng trải qua thời điểm trên hẳn nhận thấy sự ngột ngạt.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoavienquanbl Xem Bài
đâu phải vậy chắc anh Dẽ đang lo cho vợ con đấy thôi. Thật tình mà nói nếu khg có anh Dẽ dd buồn thật đấy,chỉ mong khi bài của người ta đến khi chấm hết anh Dẽ hãy nhảy vào chứ đừng nhảy sớm làm người ta khó chịu và mất hứng thôi, đôi lúc cũng nên spam một tí thay đổi khg khí chứ nghiêm quá ít bài quá lấy gì mà đoc.
Gặp lại bác HV trong này ngộ thật. Đâu có chuyện vợ con mà bỏ bê thiên hạ đâu bác. Chằng qua muốn dành thời gian suy nghĩ cho cả 2 bên. Việc nhảy vô sớm sẽ dần hạn chế. Việc ít bài đọc thì bác ko lo làng tem VN còn rất nhiều nhà sưu tầm thi thoảng góp vui. Đó là chưa kể lãnh đạo có thể danh thời gian tham gia lấp khoảng trống nữa ạ

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zIvIrJust Xem Bài
Mấy hôm nay vào ko thấy anh Hat_De viết j nữa chắc vẫn đang suy nghĩ về vụ này hả anh
tới lúc nào vào thì em lại mất hút, chắc vẫn trông quán, giặt tã và 1 số việc Thái Nguyên - Hải Phòng, Hải Phòng - Thái Nguyên phải ko.

Mà này 3 mục quote ko liên quan tới đề tài, có thể quy là lạc đề, BQT ưu ái để lại cho mọi người nhé. Thui ko sao, xóa lấy gì mà đọc. Để spam cho đàn nó rộng rành nhỉ.

Cũ 20-08-2009, 11:58
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Mà này 3 mục quote ko liên quan tới đề tài, có thể quy là lạc đề, BQT ưu ái để lại cho mọi người nhé. Thui ko sao, xóa lấy gì mà đọc. Để spam cho đàn nó rộng rành nhỉ.
vừa nói về spam thì lại thấy spam, chắc người ta ưng những bài thế này tồn tại, vậy mà nói ko để châm biếm đà kích gây lộn

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguyenthao_1011 Xem Bài
Nếu 4rum ngoài chức năng Thanks có thêm nút đập, búa...thì hay nhỉ? Như thế, bài nào spam thì các mem chỉ cần cho chủ nhân của nó ăn 1 búa, 1 đập, đỡ phải xóa bài
mục này hỏi về xoá, chứ ko phải góp ý cải tổ kĩ thuật diễn đàn
đó là điều thứ nhất
điều thứ 2 là sự nông cạn của ý kiến: các nút như vậy cổ súy cho hành động ko hay, vì nó khiến cho cả những bài hay bị đập, bị búa vì ai đó bực ai đó cứ thích ấn nút đó thì khổ.
có lẽ vì sự thiếu tính toán và thiếu thực tế mà sáng kiến trên ko được các diễn đàn trên TG áp dụng thì phải.

Nếu có thể mời bạn NT có những ý kiến hay và đúng trọng tâm.

Hẹn gặp lại bạn !

Cũ 20-08-2009, 12:08
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

lần lượt đi ngược lên gặp những ý kiến rất kì cục

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi *VietStamp* Xem Bài
@manhthuong: Bạn sợ Ban Điều hành "thất nghiệp" à?
VS là nikc tối thượng của VS, tuy VS ko có admin nhưng nick *Vietstamp* có thể là nick cao nhất trong diễn đàn vậy mà trả lời như ko biết gì về kĩ thuật đàn vậy. Ko rõ hôm đó ai dùng nick mà âu thế

1. bất kì bài nào delete hay edit đều có mục ghi lý do. Dù thành viên thường ko nhìn thấy nhưng các mod hoặc điều hành viên mảng đó vấn thấy

2. tất nhiên điều hành viên còn có công việc, gia đình mà ko làm hết được, xong có thực vì bận việc hay vì mải chơi các mục linh tinh nào đó.

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài
Xóa những bài không phù hợp là điều rất cần thiết. Bản thân mình cũng bị xóa vài bài (hic hic). Tuy nhiên có 1 điều hơi buồn đôi chút là tất cả các bài của mình bị xóa hầu như không thấy để lại lý do. Tốt nhất BQT nên để lại 1 lý do ngắn gọn cho người bị xóa bài biết thông qua pm hay cách thức nào đó. Thật sự làm như vậy không mất nhiều thời gian nhưng người bị xóa bài cũng hiểu sâu vấn đề hơn. Cám ơn.
cái này ko cần anh à, luật ghi rõ xóa thì ko cần lý do, trừ khi có kiện mới cần tìm lý do thôi. Khi xóa ai cũng cho rằng họ đúng khi ấn nút đó, vậy thì việc gì phải viết lý do cho mất thì giờ. Họ còn nhiều việc phải làm, như tạo mục mới, thyết phục bạn tem tham gia mục này mục kia, bận làm các món tem món bì, bận tổng kết ... nói chung là những lý do chính đáng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi *VietStamp* Xem Bài
@manhthuong: Bạn sợ Ban Điều hành "thất nghiệp" à?
BĐH ko thất nghiệp, BĐH có thể bạn việc nọ việc kia nhưng cũng có khi rảnh ngồi nghịch các thứ khác. Thực ra thì làm gì là quyền của họ, tem cũng là cộng tác thôi, ko đỏi hỏi các bạn triệt để quá nhưng cũng cần làm thế nào cho công bằng, hoặc ít nhất là cũng ko khiến người khác cảm thấy bị phân biệt đối xử.

Cũ 20-08-2009, 12:20
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

hỏi vì sao xóa thì chưa có câu trả lời rõ ràng nhưng được nghe chuyện hè phố

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Mỗi khi dừng tại những ngã tư đường trong TP tôi ở, nơi mà TP cứ mãi phát động chiến dịch tuần vệ sinh-tháng sạch sẽ liên tục nhưng cứ vẫn thấy 1 anh hay 1 chị tre trẻ thỉnh thoảng đứng phát tờ rơi cho các xe dừng chờ đèn xanh-đỏ mà chung quanh, đầy mặt đường số lượng rác phát sinh do các tờ rơi cứ lăn tăn nằm vạ chờ công ty vệ sinh. Anh hay chị tre trẻ đó thì cứ vô tư, tranh thủ làm một công việc thiếu vệ sinh nhất, mà bét nhất cũng đã được chỉ bảo như thế nào là vệ sinh cá nhân, vệ sinh công cộng từ thời mẫu giáo mầm-chồi-lá. Thế đấy, tôi nhiều khi nóng mũi với những anh chị tre trẻ đó (dù rằng họ hơi tội nghiệp vì cũng biết các bọn dịch vụ thuê SV nghèo làm công việc nầy chỉ vơí 20K tiền công mà thôi, nhưng sĩ diện và tư cách mình đâu rồi ?). Xả rác, dù là rác gì đi nữa cũng đáng lên án và bài trừ. Đừng chống chế là tôi phân phối tờ rơi là vì quảng cáo, là một công việc của thương mại, là làm tốt cho đời, là làm việc đàng hoàng để kiếm tiền. Tiên trách kỷ hậu trách nhân là đúng quá đó NTĐ.
Tuần lễ xanh là 1 ví dụ hay, và trong VS còn có cái hay hơn khi đã làm gương cho tụi nhỏ spam bằng cách tự dọn dẹp hơn 100 bài giá trị thông tin đã lỗi thời.

Trở lại chuyện rải tờ bướm ... nó sẽ được coi là rác khi:

- ko có giá trị thông tin với người nhận
- giá trị thông tin có nhưng tính thời sự ko còn
- hoặc đơn giản là nằm ở nơi ko phù hợp

ngoài đời ta thấy những trường hợp trên rất rõ xong quy kết 1 bài ko có giá trị thông tin thì ko dễ. Với những nguời đã biết tin hoặc trình độ uyên thâm thì nó ko mới, xong với nhiều bạn thì nó có ích, ko đọc được sẽ tiếc.

những bài mà giá trị thời sự của thôgn tin ko còn, nhưng nó có thể là bằng chứng về sự kịp thời và mẫn cán của người đưa tin tại thời điểm phát tin. Nếu viện lý do dọn sạch những bài kiểu như vậy thì hơi quá, giả sử có cần cũng nên thông báo, vì xóa nó ko thuộc trường hợp xóa spam, xóa đả kích ... xóa các bài ko cần ko lý do. Những việc xóa đó nên thôgn báo bởi có khi người kia cần lại thông tin. Và giả sử phải xóa những bài thôgn tin đã cũ thì những cái thông báo sinh hoạt tem cũng dọn cho gọn, nó ko còn giá trị sử dụng rồi.

Tuy nhiên ko nên triệt để quá như vậy, bởi nó còn giá trị là dấu tíhc của việc mẫn cán, nó tồn tại nhưng ko phải rác. Nhưng nếu là của gk thì bị xếp vào nhóm rác ko chừng.

"người xả rác" được 20 k, còn nhiều người đưa tin tem chẳng vì k nào, họ thấy cần, và nhiệt tình làm, nếu ko cần thì thông báo trước là đủ để 2 bên chọn giải pháp thích hợp.

Cũ 20-08-2009, 12:47
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

tới giờ ăn trưa rồi mới đi ngược lên đây

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
NTD thay mặt Ban chủ nhiệm CLB Viet Stamp có ý kiến như sau :
bắt đầu bằng:

Trích dẫn:

1. Trong quản lý hoạt động của Diễn đàn Viet Stamp, chúng tôi có quyền xóa không cần báo trước những bài viết không cần thiết hay không phù hợp với Diễn đàn.
cái này đúng, các đàn đề vậy, điểm sai là ở chỗ nó phong kiến
giống vua ngày xưa nói chém ai là người đó phải đi
thường thì người lập ra tổ chức cho mình cái quyền tối thượng đó. Và họ cho rằng họ đúng trong 100 % các trường hợp. Như vậy còn cực đoan hơn thời phong kiến rồi. Người sáng lập luôn trịnh thượng như vậy.

Và nó vẫn được duy trì

Trích dẫn:
2. Trước khi hat_de góp ý, vui lòng xác định rõ nội dung bài viết, ngày giờ xóa, số lượng cụ thể bài bị xóa, lý do muốn phục hồi để chúng tôi xem xét lại có nên phục hồi lại những bài viết đó hay không.
thứ nhất: ko ai ngồi đếm hết lại được, nói vậy như kiểu đánh đố, nếu thực sự cần ví dụ thì thì cần 1 vài
thứ 2: lý do phục hồi có nêu ra thì nêu ở đâu, và ai cân nhắc, trong phòng họp kín thì chẳng biết có sự công bằng minh bạch hay ko.

Trích dẫn:
3. Vì còn bận việc riêng nên chúng tôi không có nhiều thời gian để theo dõi hết bài viết của mọi người. Vì thế chúng tôi đã bổ nhiệm một số Điều hành viên phụ trách một số chuyên mục trong Diễn đàn. Tuy nhiên vì số lượng bài viết quá nhiều nên Ban Điều hành cũng không kiểm soát được nội dung và chất lượng các bài viết. Mong các thành viên tránh post các bài viết không cần thiết.
các bài viết ko cần thiết vẫn còn, vẫn thêm
khi vắng vẻ thì người ta cần nó vì nó tạo ra sự chuyển động
khi ko cần thì xoá, và xóa với 1 số đối tượng.

Sự cần thiết của 1 bài viết về tem thì rõ, nhưng với những bài ko tem thì khá khó phân biệt trong 1 số trường hợp. Nếu ko thật công minh thì rất dễ quy bài vào nhóm ko cần thiết. Thử hỏi hơn 40.000 bài đang tồn tại có bao nhiêu bài có là cần thiết. Ví dụ rất nhiều trong mục giải trí, trong mục chợ búa (tất nhiên là ko nói các mục cần giữ lại làm bằng chứng giao dịch) ...

Nếu có 1 nhóm bài nào đó ko cần, BQT có thể nói, thậm chí các thành viên đó sẽ tích cực xóa giùm, ko phiền BQT, ko mất thì giờ của BQT. Khi nhà chức trách cần 1 tuần lễ đường thông hè thoáng có thể nhiều người dân sẽ tham gia. Bên cạch việc xây dựng ý thức chung về việc giữ gìn môi trường thì thi thoảng làm tuần lễ xanh cũng rất có ích.

Trích dẫn:
4. Chúng tôi luôn đánh giá cao bạn hat_de về kiến thức, nhiệt tình và số lượng bài nhưng cũng vì thế mong bạn giúp đỡ Ban Điều hành bằng cách tự kiểm soát số bài viết của mình. NTD nhớ không lầm bạn đã nhiều lần không nhớ được các bài vở mà bạn đã từng post trên Diễn đàn từ trước. Bạn lập một số topic rồi để trống một thời gian khá lâu, spam nhiều lần ở các mục bán hàng, những mục cá nhân, những bài viết còn đang dang dở. Không hiểu bạn có kiểm soát được hết những chuyện đó? Không hiểu bạn có cảm giác thế nào khi ở vai trò một người cứ phải đi dọn dẹp những bài vở kiểu như thế mỗi ngày? Và chính vì lỗi của hat_de cứ lập đi lập lại như vậy, làm sao hat_de chắc được những bài bị xóa của mình là có ích?
Có những bài có ích, những bài ko, và trước khi có mấy chuyện này, bản thân cũng đã dọn dẹp làm gương cho các bạn nhỏ, lần đó còn kêu gọi VS thực hiện lời hứa xóa hơn 1 vạn lá xố.

Các mục dở dang đúng là có thật, đôi khi cao hứng lập xong chưa theo đuổi được, khi nào thông tin đủ đầy sẽ tiếp tục, các mục mà thời gian và tư liệu về nó có thể kéo dài thì đâu phải 1 người có. Mục bán hàng nếu vi phạm luật VS thì có thể xoá, hoặc VS yêu cầu thành viên tự xóa cũng ko vấn đề gì, và cần tiến hành với các chủ hàng. Hình như mục bán hàng cũng mới có 2 gian và 1 đầu giá. Những mục như vậy hoàn toàn ko phải để trêu tức ai hay làm mọi người stress, nếu có stress thật mọi người cứ góp ý thẳng thắn.

Có vẻ như đây là 1 cái kết hay

Trích dẫn:
Tiên trách kỷ - hậu trách nhân!
Và tôi nghĩ nó đúng, đúng ko chỉ cho 1 cá nhân mà còn đúng cho 1 tổ chức. Đầu tiên cũng nên trách cách làm việc của tập thể rồi hãy hỏi tại sao thiên hạ họ lại nói hay nghĩ thế này thế kia về tổ chức.

Trích dẫn:
Mong các bạn hãy góp phần cùng Ban Điều hành xây dựng và gìn giữ ngôi nhà Viet Stamp mà trong đó mọi người luôn sống thoải mái và chan hòa với nhau.

cái này thì ko vấn đề, ko rõ mọi người sao nhưng gk luôn có sự tham gia ít nhiều, bài viết trên đàn nọ đàn kia ... cống hiến cho làng tem, dấu ko phải bài nào cũng tốt, những gì mình làm nhữ những thanh củi góp vui vào các đống lửa tem VN nếu những nơi ấy cộng tác tốt. Bài có thể ko ở chổ này thì ở chổ kia ko cháy to thì cháy nhỏ, nhưng lúc nào cũng thắp sáng.

kết thúc

Trích dẫn:
[B]Thân mến.
BCN CLB Viet Stamp
xin cảm ơn BQT đã bày tỏ quan điểm.

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (20-08-2009)
Cũ 20-08-2009, 12:57
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

phù ... gần 1 h chiều rồi mới tới cái này

Trích dẫn:
Là một điều hành viên của Vietstamps, em xin trả lời anh Dẻ theo những gì em biết ạ.
Trong 2 mục mà em có quyền điều hành viên là mục "THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ" và 1 phần "FOREIGN MEMBERS FORUM", em chưa xóa bài nào của anh Dẻ . Từ trước đế giờ, trong mục nêu trên, JT'M và ngotthuha132 mới xóa 1 vài bài, và khi xóa đều ghi rõ lí do.
cảm ơn em, JT'M làm việc anh rất tin tưởng, anh ko có ý kiến nào cả

còn
Trích dẫn:

Nếu cần biết là bài anh bị xóa bởi lí do nào, anh Dẻ có thể xem lại các topic mình viết, có thể người xóa có để lại lí do.
chỉ ĐHV là xem được thôi em à, vì cũng là 1 đhv nên anh có thể coi trong mảng của mình, xong topic này ko hỏi về các trường hợp đó

... phù ...

tới các cuối rồi

Trích dẫn:
Còn trong trường hợp anh không biết là bài nào bị xóa ở chỗ nào thì có nghĩa là bài đó cũng không quan trọng lắm, xóa đi không tổn hại gì cho diễn đàn phải không ạ ?
Đúng là có những bài sẽ ko còn quan trọng nữa lắm. Nhưng đó là lý do hợp pháp và nhà trức trách nếu ra để giải trình cho hành động của mình hả em.

Vấn đề quan trọng hay ko bàn sau, còn nếu viện đó là lý do xóa thì nó ko có trong luật à nghen, tự điều hành viên coi cái này cái kia là ko quan trọng ... xóa xóa xóa ... anh đảm bảo người ta có thể xóa sổ hơn 2/3 cái khu làng này.

Giờ cũng muộn, và mọi người cũng mệt, nói nữa cũng ko ai đọc hết được.
Hôm nay ko đọc ngày mai đọc, bận quá thì thôi, ko trả lời cũng ko sao.
Những gì viết ra chỉ để mong ngôi làng có những động tác điều hành ôn hòa hơn và khéo léo hơn vì sự phát triển của bản thân diễn đàn tem nói riêng và làng tem nói chung.

1 lần nữa cảm ơn bà con đã trả lời trong này, cảm ơn cả những bạn đã spam trong này, dù sao các bạn cung đã từng suy nghĩ về nó. Còn hôm nay bạn có đọc hết hay ko cũng ko sao cả.

Cùng 1 lúc có 2 - 3 chuyện ai cũng mệt rồi.

Hẹn gặp lại trong các mục tem khác thoải mái hơn chứ ko phải các mục nặng nề thế này

Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này