Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIẢI TRÍ - THÔNG TIN TỔNG HỢP > Lang thang lượm lặt > Triết lý cuộc sống

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 31-10-2008, 10:08
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài
Unhappy Nỗi cô đơn của người già

Đam manh muốn gửi đến các bạn câu chuyện săn tìm một bức hình,nhân ngày 1-11 ngày tảo mộ ở balan (như tết thanh minh ở vn)

Mùa thu năm 1990,bạn tôi nhân chuyến sang Hungary nhận giải cuộc thi ảnh nghệ thuật và thời sự,đã ghé thăm balan đúng dịp ngày tết thanh minh 1-11.Là một nhiếp ảnh nghiệp dư nhưng tay nghề rất vững vàng,anh nói với tôi:Mình muốn chụp một cảnh trong ngày tảo mộ mà chưa bao giờ chộp được,lúc có máy lại không hiện cảnh,lúc cảnh đến thì máy để nhà.Tôi hỏi cảnh gì? Thì anh dí dỏm nói,đi theo mình rồi bạn thấy!
Ba giờ chiều chúng tôi mới rời khỏi nhà, đến nghĩa trang thì 4h30 nhưng trời đã tối.Lúc đó chưa có máy kỹ thuật số,anh bạn tôi chơi sang dùng chiếc máy LEIKA giá đến 2500 usd.Nhìn cảnh chiều tà, trong ánh nến bập bùng rải rác những đám tuyết tụ thành từng đống,lá vàng rụng đầy lối đi,gợi lên một nỗi buồn man mác,lòng nhớ quê da diết,chúng tôi vừa đi vừa nói chuyện phiếm,bỗng bạn tôi kêu lên sửng sốt:Đây rồi!!!
Tôi ngẩng mặt lên và nghẹn lời ,khi trước mắt hiện ra 1 khung cảnh….
Một cụ già chống nạng đi giữa hai hàng mộ với ánh nến bập bùng,trên đường là những đám tuyết đọng,những lá vàng khô rải rác rơi,tạo nên 1 cảnh thê lương và cô đơn khôn tả .Đã mất 3 năm săn tìm thế mà bạn tôi vẫn quyêt mạo hiểm.Anh không dùng đèn flass mà mở hết cỡ ống kính,dùng luôn ánh sáng thiên nhiên của buổi chiều tà và ánh nến bập bùng bấm luôn 6 kiểu liền,khi đã đóng ống kính lúc đó anh mới hiểu mình dại vì làm gì có phòng ảnh riêng ở balan.Những bức ảnh không thành công,nhưng trong ký ức của tôi không thể phai mờ hình ảnh cô đơn đến độ cô độc và đôi lúc tôi lại kể cho 2 đứa con tôi về câu chuyện đó ..và cô con gái quyết tâm săn tìm một bức ảnh tương tự
Và 2 tuần trước đây,tôi nhận được thư từ CANADA của cháu và cháu gửi 1 bức ảnh chụp một cụ già cô đơn ngồi trên ghế đá,mắt nhìn cõi hư vô..bức ảnh tuy chưa đến mức như khung cảnh mà tôi chứng kiến,nhưng nó êm dịu hơn,có ánh bình minh hy vọng hơn và không nhức nhối như khung cảnh đã ăn sâu vào ký ức của tôi

Name:  sua nho anh tr chup.jpg
Views: 2341
Size:  65.7 KB

MUỐN HIỂU LÒNG MÌNH PHẢI CÓ NHỮNG PHÚT CÔ ĐƠN !
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (31-10-2008), Đinh Đức Tâm (21-11-2008), dammanh (07-11-2016), Dat_stamp (26-12-2011), hat_de (31-10-2008), helicopter (31-10-2008), huuhuetran (31-10-2008), kuro_shiro (31-10-2008), langtulanhlung (31-10-2008), manh thuong (31-10-2008), Poetry (31-10-2008), xihuan (01-11-2008)
Cũ 31-10-2008, 10:17
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dammanh Xem Bài
Đam manh muốn gửi đến các bạn câu chuyện săn tìm một bức hình,nhân ngày 1-11 ngày tảo mộ ở balan (như tết thanh minh ở vn)

MUỐN HIỂU LÒNG MÌNH PHẢI CÓ NHỮNG PHÚT CÔ ĐƠN !
câu chuyện của bác Mạnh thật cảm động.
xin được tiếp thêm dòng cảm xúc bằng 2 câu nói bình dị

đôi khi ta phải đóng tai lại để "nghe" cho thêm rõ
đôi khi ta phải nhắm mắt lại để "nhìn" cho thêm tinh

Mong bác dammanh luôn mạnh khỏe và may mắn nơi đất khách, hy vọng các diễn đàn tem là nơi làm vơi nỗi cô đơn.

cháu Dẻ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (26-12-2011)
Cũ 31-10-2008, 11:46
Đêm Đông's Avatar
Đêm Đông Đêm Đông vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Ủy viên Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 12,016
Đã được cảm ơn 4,844 lần trong 732 Bài

Thật xúc động khi đọc nhưng dòng tâm sự của bac Đàm Mạnh. Ai đã từng cô đơn mới hiểu nỗi cô đơn , ai đã từng đi qua những lúc thăng trầm của cuộc đời mới hiểu hết lòng người. Đêm Đông còn khá trẻ, chưa đi hết một phần của cuộc đời nhưng cũng đã được chứng kiến nhiều cay đắng ngọt bùi của cuộc đời. Hôm nay đọc những dòng tâm sự của bác lại ngậm ngùi nhớ lại những gì đã qua và thấy rằng mình nên trải rộng lòng mình ra để ai đó còn thấy rằng cuộc đời vẫn còn tươi đẹp, phía trước luôn là bầu trời trong xanh tuơi sáng

Kiếp sau xin chớ làm người
Làm cây thông đứng giữa trời mà reo
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Đêm Đông vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (26-12-2011), hat_de (20-09-2010)
Cũ 31-10-2008, 12:08
Poetry's Avatar
Poetry Poetry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Chủ nhiệm, Trưởng Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 35,663
Đã được cảm ơn 54,830 lần trong 7,659 Bài

Khi tuổi đã xế chiều, còn hạnh phúc nào bằng khi được sống vui vầy cùng con cháu sau cả một đời người mưu sinh vất vả, nuôi dạy con cháu nên người. Nhưng trong xã hội hiện đại này, niềm hạnh phúc nhỏ nhoi này ngày càng hiếm hoi. Báo đài đưa nhiều tình cảnh rất thương tâm của những cụ già đang sống lay lắt bên lề xã hội, bên cạnh sự hắt hủi của đám con cháu khá giả. Cứ nhìn những bà cụ già nhăn nheo, khắc khổ, bàn tay gầy guộc run run, chiếc bóng liêu xiêu, bỗng nhớ tới Mẹ mình quá. Không hiểu sao con cháu đời nay có thể bất hiếu nhường vậy?
Di động: 0918 636 791
Email: hoang.anhthi@gmail.com / vietstamp.net@gmail.com
Website: www.hoangthethien.net
Số tài khoản Vietcombank: 0071001061473
Đề tài sưu tập: Việt Nam trên tem thế giới, cộng sản, văn hóa phương Đông...
Gửi tin nhắn trên VSF:
Đằng Giang tự cổ huyết do hồng
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Poetry vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (26-12-2011), hat_de (20-09-2010)
Cũ 01-11-2008, 10:07
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài

Cám ơn các bạn nhiều!dammanh muốn đề cập một thực cảnh trong XH hiện nay,nhất là ở các nước phồn vinh .
Đầu năm 2008 dammanh có về VN và trong 1 chuyến về chơi một làng nghề ven đô,dammanh được tiếp chuyên một thày lang.Sau hơn 2 giờ đàm đạo,cụ lang nói với dammanh khi chia tay:
Truóc 20 tuổi phụ mẫu sở hữu tri nhân,từ 20-50 quốc gia sở hữu tri nhân,sau 50 tuổi hậu thế sở hữu tri nhân!cuộc đời cậu quá nhiều thăng trầm,cậu viết sách đi.
Đó là lý do mình đến với d/d và dần dần dammanh sẽ san sẻ với các bạn những điều mình biết và những thứ mình có.Một lần nữa cám ơn các bạn!
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Dat_stamp (26-12-2011), hat_de (01-11-2008)
Cũ 19-11-2008, 16:30
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Mời mọi người chia sẻ những thông tin và hình ảnh từ link này :
http://www.diendan.nguoihanoi.net/viewtopic.php?t=8919

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (20-11-2008), Dat_stamp (26-12-2011), hat_de (20-09-2010)
Cũ 21-11-2008, 11:06
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài

Ý nghĩa của cuộc đời:
'Nhảy Múa dưới cơn mưa'

Lúc đó khoảng 8;30 sáng, phòng cấp cứu rất bận rộn. Một ông cụ khoảng trên 80 tuổi bước vào phòng và yêu cầu được cắt chỉ khâu ở ngón tay cái. Ông cu nói ông rất vội vì ông có một cuộc hẹn vào lúc 9 giờ. Tôi bắt mạch, đo huyết áp cho ông cụ xong, tôi bảo ông ngôi chờ vì tôi biết phải hơn một tiếng đồng hồ nữa mới có người đến cắt chỉ khâu cho ông. Tôi thấy ông nôn nóng nhìn đồng hồ nên tôi quyết định sẽ đích thân khám vết thương ở ngón tay cái của ông cụ. vì lúc đó tôi cũng không bận với một bịnh nhân nào khác cả.

Khi khám tôi nhận thấy vết thương đã lành tốt vì vậy tôi đi lấy dụng cụ để tháo chỉ khâu ra và bôi thuốc vào vết thương cho ông cụ. Trong khi săn sóc vết thương cho ông cụ tôi hỏi ông là ông vội như vậy chắc là ông có môt cuộc hẹn với một bác sĩ khác sáng hôm nay phải không.

Ông nói không phải vậy nhưng ông cần phải đi đến nhà dưỡng lão để ăn điểm tâm với bà cụ vợ của ông ở đó. Tôi hỏi thăm sức khỏe của bà cụ thì ông cho biết là bà đã ở viện dưỡng lão một thời gian khá lâu rồi và bà bị bịnh Alzheimer (bịnh mất trí nhớ ở người lớn tuổi). Khi nói chuyện tôi có hỏi ông cụ là liệu bà cụ có buồn không nếu ông đến trễ một chút. Ông cụ nói bà ấy không còn biết ông là ai nữa và đã 5 năm nay rồi bà không còn nhận ra ông nữa. Tôi ngạc nhiên quá và hỏi ông cụ, ' và Bác vẫn đến ăn sáng với Bác gái mỗi buổi sáng mặc dù Bác gái không còn biết Bác là ai nữa?' Ông cụ mỉm cười, vỗ nhẹ vào tay tôi rồi nói 'Bà ấy không còn biết tôi nữa nhưng tôi vẫn còn biết bà ấy là ai.'

Khi ông cụ bước ra khỏi phòng, tôi phải cố gắng lắm để khỏi bật khóc. Tôi vô cùng xúc động và thầm nghĩ, 'Ước gì đời mình có được một tình yêu như thế!'

Tình yêu thật sự không phải là tình yêu thân xác, cũng không phải là tình yêu lãng mạn.
Tình yêu thật sự là sự chấp nhận tất cả những gì đang có, đã từng có, và sẽ có hoặc không.

Mỗi ngày bạn nhận được rất nhiều email và phần lớn là chuyện vui hoặc chuyện khôi hài; nhưng thỉnh thoảng cũng có những email mang theo những thông điệp có ý nghĩa như thế này. Và hôm nay tôi muốn được chia xẻ thông điệp này với các bạn.

Người hạnh phúc nhất không nhất thiết là người có được những điều tốt đẹp nhất, mà là người biết chấp nhận và sống một cách tốt đẹp nhất với những gì mà mình có được. Tôi hy vọng bạn chia xẻ ý tưởng nay với những người mà bạn yêu mến.

'Cuộc sống không phải là làm sao để chịu đựng cho qua cơn bão, mà là làm sao để biết nhảy múa dưới cơn mưa'.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (22-11-2008), Dat_stamp (26-12-2011), hat_de (21-11-2008)
Cũ 21-11-2008, 13:20
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài
Ý nghĩa của cuộc đời:
'Nhảy Múa dưới cơn mưa'
.....

Tình yêu thật sự không phải là tình yêu thân xác, cũng không phải là tình yêu lãng mạn.
Tình yêu thật sự là sự chấp nhận tất cả những gì đang có, đã từng có, và sẽ có hoặc không.
....

'Cuộc sống không phải là làm sao để chịu đựng cho qua cơn bão, mà là làm sao để biết nhảy múa dưới cơn mưa'.
những bài học thật ý nghĩa và giản dị, nhưng cũng phải bản lãnh mới thực hiện được, tất cả cần phải cố gắng vượt qua hoàn cảnh và chính bản thân mình

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (22-11-2008), Dat_stamp (26-12-2011)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này