Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > TEM VIỆT TRUYỀN THỐNG > TEM lưu hành ở miền Nam Việt Nam trước 1975

TEM lưu hành ở miền Nam Việt Nam trước 1975 Gồm 2 thời kỳ: Tem Quốc gia Việt Nam / Tem Bảo Đại (1951 - 1954) & Tem Việt Nam Cộng hòa (1955 - 1975).

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 02-01-2008, 15:29
luckydragon's Avatar
luckydragon luckydragon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 8 lần trong 2 Bài
Mặc định Cho cháu hỏi

Dạ thưa bác temVNCH,trong dấu SAIGON RP,chữ Rp có nghĩa gì ạ.Xin các bác chỉ giáo.
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Cũ 02-01-2008, 16:09
temVNCH temVNCH vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Đã được cảm ơn 82 lần trong 38 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi luckydragon Xem Bài
Dạ thưa bác temVNCH,trong dấu SAIGON RP,chữ Rp có nghĩa gì ạ.Xin các bác chỉ giáo.
Rp là từ viết tắt của chữ Regular Post ( có nghĩa tiếng Việt là Bưu cục chính thức hay Chánh bưu cục ). Rất mừng khi bạn quan tâm đến chủ đề này.
Cũ 03-01-2008, 04:26
ngtrung ngtrung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1
Đã được cảm ơn 32 lần trong 4 Bài

Xin lỗi, theo tôi được biết Saigon RP có nghĩa là Saigon Recette Principale (dịch là chánh thâu cục Saigon) theo thời bấy giờ là Bưu Điện Saigon còn trực thuộc Pháp.
Cũ 03-01-2008, 05:42
conaidangongac conaidangongac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Đã được cảm ơn 51 lần trong 19 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi temVNCH Xem Bài

Dấu Saigon Philatelie.

Dấu Saigon RP.

Đây là 1 bì thư dán đủ 7 tem. Bì thư này do ông Joseph, chủ tiệm tem Eden , gởi cho 1 ông bác sĩ người Pháp theo yêu cầu của ông Pháp này. Eden là 1 tem tiệm tem nổi tiếng tại Saigon, chuyên bán những con tem quí. Eden có khá nhiều khách hàng "sộp".
Bì thư này có dấu đến Bas Rhin, có dấu ấn của tiệm Eden tại mặt sau. Vì lý do tế nhị, tôi xin phép không post hình mặt sau lên.
Có thể nói, đây là 1 bì thư rất hiếm. Có những nhà sưu tập lão thành, sưu tập mấy chục năm nhưng cũng không có được bì Bảo Long đầy đủ. Bộ sưu tập này tác giả đã rất may mắn có được 1 vật phẩm quí.
Tôi cũng may mắn được sở hữu một bì thơ Bảo Long đầy đủ tem,dấu Saigon RP, nhưng không thực gửi. Lý do dám bảo đảm là thật giữa rừng đồ giả là vì nguồn từ cụ PVT, lúc cụ còn sống tôi đã mua trực tiếp của cụ và được cụ viết giấy chứng nhận. Nếu ai đã sưu tập maxicard thì không còn xa lạ đến tên tuổi cụ tử hồi cụ còn ở Hà Nội, sau gia đình chuyển vô Nam sau 1954. Cụ là một nhà buôn tem có tên tuổi và rất lớn, nên một bộ tem BL đầy đủ trên 1 bì thơ thì không ngoài khả năng cụ chút nào. Ngoài ra, tôi cũng hân hạnh được cầm trên tay 2 bì thơ khác đầy đủ tem BL của 2 nhà sưu tập khác, một cái dấu Hà Nội, và 1 cái dấu Hải Phòng. Bì thơ dấu HN được xác nhận là tử cụ PVT ra. Còn bì thơ dấu HP là do chính nhà sưu tập đó, đích thân đóng dấu lúc còn ở HP.
Cách đây ít lâu trên Ebay có bán đấu giá 1 bì thực gửi qua Mỹ, cũng đầy đủ tem, nhưng nguồn không đảm bảo, nhất là không có dấu đến, nên tôi không dám tham dự.
Cũ 03-01-2008, 07:09
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngtrung Xem Bài
Xin lỗi, theo tôi được biết Saigon RP có nghĩa là Saigon Recette Principale (dịch là chánh thâu cục Saigon) theo thời bấy giờ là Bưu Điện Saigon còn trực thuộc Pháp.
Có lẽ bạn đã nói đúng. Thời nhỏ, khi gặp chữ Saigon RP tôi đã hỏi cha tôi. Ông chỉ giải thích cho tôi nghĩa là Chánh bưu cục Saigon. Lớn lên học tiếng Mỹ, cứ thế tôi "gán ghép" vô. Từ đó mấy chục năm nay khái niệm đó cứ ở sẵn trong tôi.
Rất cám ơn bạn đã giúp tôi hiểu lại được 1 khái niệm đúng. Chắc bạn cũng có nghiên cứu về tem, rất mong bạn tham gia topic này để giúp phong trào thêm phát triển.
Diễn đàn là nơi chia sẻ, thân thiện và học tập!
Cũ 03-01-2008, 07:18
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi conaidangongac Xem Bài
Tôi cũng may mắn được sở hữu một bì thơ Bảo Long đầy đủ tem,dấu Saigon RP, nhưng không thực gửi. Lý do dám bảo đảm là thật giữa rừng đồ giả là vì nguồn từ cụ PVT, lúc cụ còn sống tôi đã mua trực tiếp của cụ và được cụ viết giấy chứng nhận. Nếu ai đã sưu tập maxicard thì không còn xa lạ đến tên tuổi cụ tử hồi cụ còn ở Hà Nội, sau gia đình chuyển vô Nam sau 1954. Cụ là một nhà buôn tem có tên tuổi và rất lớn, nên một bộ tem BL đầy đủ trên 1 bì thơ thì không ngoài khả năng cụ chút nào. Ngoài ra, tôi cũng hân hạnh được cầm trên tay 2 bì thơ khác đầy đủ tem BL của 2 nhà sưu tập khác, một cái dấu Hà Nội, và 1 cái dấu Hải Phòng. Bì thơ dấu HN được xác nhận là tử cụ PVT ra. Còn bì thơ dấu HP là do chính nhà sưu tập đó, đích thân đóng dấu lúc còn ở HP.
Cách đây ít lâu trên Ebay có bán đấu giá 1 bì thực gửi qua Mỹ, cũng đầy đủ tem, nhưng nguồn không đảm bảo, nhất là không có dấu đến, nên tôi không dám tham dự.
Bạn Nai đã thật hạnh phúc khi đã được qua tay tới 3 bì thư Bảo Long đủ. Đương nhiên mấy bì thư đó là thật rồi. Bì thư lớn nào cũng phải có nguồn gốc. Ngoài ra, khi cầm trên tay bì thơ, xem xét con dấu, cách dán tem, phong bì thì người sưu tập có kinh nghiệm cũng có thể biết được sự thật giả của nó.
Bạn Nai có thể post bì thơ đó lên cho mọi người cùng học tập được không? (Nếu vì lý do tế nhị thì thôi!). Cụ PVT có phải là cụ Phạm Vĩnh Thịnh không bạn?
Cũ 03-01-2008, 17:20
ngtrung ngtrung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 1
Đã được cảm ơn 32 lần trong 4 Bài

Trích dẫn:
Có lẽ bạn đã nói đúng. Thời nhỏ, khi gặp chữ Saigon RP tôi đã hỏi cha tôi. Ông chỉ giải thích cho tôi nghĩa là Chánh bưu cục Saigon. Lớn lên học tiếng Mỹ, cứ thế tôi "gán ghép" vô. Từ đó mấy chục năm nay khái niệm đó cứ ở sẵn trong tôi.
Rất cám ơn bạn đã giúp tôi hiểu lại được 1 khái niệm đúng. Chắc bạn cũng có nghiên cứu về tem, rất mong bạn tham gia topic này để giúp phong trào thêm phát triển.
Diễn đàn là nơi chia sẻ, thân thiện và học tập!
Dạ thưa bạn TemVNCH,
Kiến thức cũa tôi rất ít ỏi về tem VNCH, bài viết về FDC VNCH cũa bạn rất bổ ích. Tôi theo nó hằng ngày như xem truyện tàu trên báo Saigon ngày xưa. Bài viết này phải được giử gìn cẩn thận, không nên xóa bỏ.
Mong bạn thành công.
Cũ 04-01-2008, 04:26
conaidangongac conaidangongac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Đã được cảm ơn 51 lần trong 19 Bài

Trích dẫn:
Bạn Nai đã thật hạnh phúc khi đã được qua tay tới 3 bì thư Bảo Long đủ. Đương nhiên mấy bì thư đó là thật rồi. Bì thư lớn nào cũng phải có nguồn gốc. Ngoài ra, khi cầm trên tay bì thơ, xem xét con dấu, cách dán tem, phong bì thì người sưu tập có kinh nghiệm cũng có thể biết được sự thật giả của nó.
Bạn Nai có thể post bì thơ đó lên cho mọi người cùng học tập được không? (Nếu vì lý do tế nhị thì thôi!). Cụ PVT có phải là cụ Phạm Vĩnh Thịnh không bạn?
Bạn temVNCH đọc không kỹ rồi, tôi nói là cầm tay 2 bì BL nhưng chỉ trong tay có 1 bì dấu Saigon RP. Lúc đó chưa có máy scan và copy màu thì phải đưa đi tiệm chuyên môn nên không thể lưu giữ hình của chủ nhân 2 bì thơ đó, nhưng tôi khẳng định là có 2 bì thật dấu Hà Nội và Hải Phòng. Đưa hình lên thì không khó khăn, chỉ sợ là mấy ông vua Photoshop học hỏi, scan và đặt mấy con dấu củ khoai làm bậy bạ thì những bì thơ thật thành giả và mấy bì giả sẽ thành thật ngay. Bác Trâu đã từng cầm bì BL của tôi trên tay, nên không thể nói là bì thơ BL là nằm trong trí tưởng tượng của tôi được. Nếu bạn có dịp qua Cali chơi, tôi sẵn sàng phúc đáp lời yêu cầu!
Cũ 07-01-2008, 18:14
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi congacon Xem Bài
Hôm nay rảnh rổi tôi ngồi lục lại mấy cái bì thư mới tìm ra một cái đáng lẽ tôi phải post ngay từ đầu..bác TemVNCH có ý kiến gì về cái bì thư này gởi từ Hải Phòng vô Sài Gòn với mấy con tem Indochine.

File Đính Kèm 2451

Ngày 10/1/1951 để Kỷ niệm ngày thành lập Sở bưu điện VN, có con dấu kỷ niệm được dùng trong thời gian này dành cho các bì thư thực gởi. Có 1 điều rất lạ là tôi đã chứng kiến rất nhiều bì thư đóng dấu nhật ấn ngày 16/1/51 như của bác Gà. Chắc chắn tất cả chúng là thật. Chỉ có không hiểu tại sao lại chọn ngày 16/1 ?
Trong bộ sưu tập này các bì thư dạng này tác giả đã để ở tập thứ 10. Đây là các bì thơ không dán tem phát hành lần đầu tiên, kỷ niệm các sự kiện trước ngày 6/6/1951.
Tiêu chí của bộ sưu tập này là giới thiệu các loại bì kỷ niệm, các FDC. Các loại bì thơ thực gởi có đóng dấu kỷ niệm, dấu cổ động cũng là 1 hướng sưu tập khác, cũng rất thú vị nhưng không nằm trong lĩnh vực của bộ sưu tập này.

Bài được temVNCH sửa đổi lần cuối vào ngày 08-01-2008, lúc 09:06
Cũ 13-01-2008, 14:57
duca's Avatar
duca duca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 6
Đã được cảm ơn 307 lần trong 55 Bài

Nhân dịp Sở Bưu Điện phát hành Tập tem kỹ niệm đặc biệt vào ngày 16/08/1951, Duca xin hỏi có thể đưa tập tem này vào bộ sưu tập FDC được không?
Name:  Img0068.JPG
Views: 869
Size:  228.5 KB
Name:  Img0069.JPG
Views: 862
Size:  178.0 KB
Name:  Img0070.JPG
Views: 851
Size:  193.4 KB
Name:  Img0071.JPG
Views: 841
Size:  173.6 KB