Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > HOẠT ĐỘNG CỦA VIET STAMP > Câu lạc bộ VIET STAMP > Sinh hoạt Viet Stamp hàng tháng

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 15-05-2015, 15:13
Poetry's Avatar
Poetry Poetry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Chủ nhiệm, Trưởng Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 35,663
Đã được cảm ơn 54,830 lần trong 7,659 Bài
Mặc định Thông báo về buổi sinh hoạt Viet Stamp tháng 05-2015

Ban Chủ nhiệm CLB Viet Stamp kính mời các thành viên Viet Stamp đến tham dự buổi sinh hoạt Viet Stamp tháng 05-2015.

*Thời gian: 9g00 sáng Chủ nhật ngày 17-05-2015.

*Địa điểm: Trụ sở CLB: số 2/47 Phan Thúc Duyện, P. 4, Q. Tân Bình, TP. HCM.

*Nội dung: Sinh hoạt thường kỳ.

Rất mong bà con bớt chút thời gian đến tham dự đông đủ và đúng giờ.

Di động: 0918 636 791
Email: hoang.anhthi@gmail.com / vietstamp.net@gmail.com
Website: www.hoangthethien.net
Số tài khoản Vietcombank: 0071001061473
Đề tài sưu tập: Việt Nam trên tem thế giới, cộng sản, văn hóa phương Đông...
Gửi tin nhắn trên VSF:
Đằng Giang tự cổ huyết do hồng
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
13 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Poetry vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Cu Bim (16-05-2015), dammanh (16-05-2015), exploration (18-05-2015), HanParis (15-05-2015), hongduc2008 (15-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), manh thuong (15-05-2015), minh338d (14-01-2016), NHL-2014 (15-05-2015), stamp-history (15-05-2015), Tien (15-05-2015)
Cũ 16-05-2015, 10:09
Cu Bim's Avatar
Cu Bim Cu Bim vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,437
Đã được cảm ơn 5,622 lần trong 701 Bài

Hôm nay chân đau, nhưng hoà trong không khí hồ hởi, phấn khởi và rất đỗi tự hào (tuy chưa nghĩ ra tự hào vì cái gì, nhưng cứ tự hào và oà vỡ cái đã), với tinh thần “đâu có … tem là ta cứ đi”, mai Cu Bim sẽ có mặt tham dự festival “VSC Mùa hè đỏ lửa” của CLB. Ngoài ra, bên lề, dự kiến sẽ có cuộc gặp thượng đỉnh cấp “nhà riêng” giữa Cu Bim và Manhthuong. Đề nghị đ/c manhthuong nhớ ăn sáng trước ở nhà, có mặt đúng giờ, ăn mặc đẹp và … đầy đủ. Nhân đây cũng xin thông báo, nếu lỡ ai muốn tặng quà cho Cu Bim, thì mang đến luôn nhé, chứ gửi qua đường bê-đê lại “gửi gió cho mây ngàn…” thôi!

P/S: ĐOẠN DƯỚI ĐÂY CÓ SPAM TÍNH CAO, QUÝ VỊ CẦN CÂN NHẮC TRƯỚC KHI XEM!
Để tăng thêm phần tò mò và hấp dẫn với các thành viên + quan khách, đề nghị Po đặt tên cho mỗi lần họp mặt. Nên lấy những tên vừa “gợi” vừa “nhạy” để đặt. Ví dụ như lâu lâu manhthuong mới trở lại sinh hoạt, để chào đón tay chơi này ta có thể đặt tên buối họp mặt là “Mummy return”, hoặc để nhấn mạnh tính bổ ích và an toàn của buối họp mặt, một cái tên hợp lý có thể là “Die Another Day”, hoặc buối họp mặt đầu tháng 9 sẽ có tên “Bao giờ cho đến tháng Mười”… Mong là mọi người tới chung vui ko uổng công Cu Bim spam!!!
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Cu Bim vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), exploration (18-05-2015), HanParis (18-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), manh thuong (16-05-2015), NHL-2014 (16-05-2015), Poetry (16-05-2015), stamp-history (16-05-2015)
Cũ 16-05-2015, 12:55
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Cu Bim Xem Bài
Hôm nay chân đau, nhưng hoà trong không khí hồ hởi, phấn khởi và rất đỗi tự hào (tuy chưa nghĩ ra tự hào vì cái gì, nhưng cứ tự hào và oà vỡ cái đã), với tinh thần “đâu có … tem là ta cứ đi”, mai Cu Bim sẽ có mặt tham dự festival “VSC Mùa hè đỏ lửa” của CLB. Ngoài ra, bên lề, dự kiến sẽ có cuộc gặp thượng đỉnh cấp “nhà riêng” giữa Cu Bim và Manhthuong. Đề nghị đ/c manhthuong nhớ ăn sáng trước ở nhà, có mặt đúng giờ, ăn mặc đẹp và … đầy đủ. Nhân đây cũng xin thông báo, nếu lỡ ai muốn tặng quà cho Cu Bim, thì mang đến luôn nhé, chứ gửi qua đường bê-đê lại “gửi gió cho mây ngàn…” thôi!

P/S: ĐOẠN DƯỚI ĐÂY CÓ SPAM TÍNH CAO, QUÝ VỊ CẦN CÂN NHẮC TRƯỚC KHI XEM!
Để tăng thêm phần tò mò và hấp dẫn với các thành viên + quan khách, đề nghị Po đặt tên cho mỗi lần họp mặt. Nên lấy những tên vừa “gợi” vừa “nhạy” để đặt. Ví dụ như lâu lâu manhthuong mới trở lại sinh hoạt, để chào đón tay chơi này ta có thể đặt tên buối họp mặt là “Mummy return”, hoặc để nhấn mạnh tính bổ ích và an toàn của buối họp mặt, một cái tên hợp lý có thể là “Die Another Day”, hoặc buối họp mặt đầu tháng 9 sẽ có tên “Bao giờ cho đến tháng Mười”… Mong là mọi người tới chung vui ko uổng công Cu Bim spam!!!
em lấy tên "ESCAPE FROM LION"

“Nếu tổ quốc hôm nay nhìn từ biển
Mẹ Âu Cơ hẳn không thể yên lòng
Khi lớp lớp đè lên thềm lục địa
Trong hồn người có ngọn sóng nào không

Nếu tổ quốc nhìn từ bao hòn đảo
Lạc long cha nay chưa thấy trở về
Lời cha dặn phải giữ từng thước đất
Máu xương này con cháu vẫn nhớ ghi”
(Nguyễn Việt Chiến)
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (19-05-2015), asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Cu Bim (16-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), exploration (18-05-2015), HanParis (18-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), NHL-2014 (16-05-2015), Poetry (16-05-2015)
Cũ 16-05-2015, 15:49
Cu Bim's Avatar

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài
em lấy tên "ESCAPE FROM LION"

TẠP BÚT TRƯỚC NGÀY SINH HOẠT CLB

Sáng mai anh bạn tôi định đi off tem mà sư tử kê ghế, cầm chổi lông gà nhịp nhịp ngay cửa thì đúng hoạ sát thân, chú xem năm nay có bị sao Thái Bạch chiếu ngay album không? Trong trường hợp này, khuyên chú nên kiềm chế, tuyệt đối không manh động, dùng đối thoại chứ quyết ko đối đầu, “tránh voi” đã ko xấu thì tránh sư tử càng ko xấu. Với “kẻ địch này” chú ko đánh cũng chết mà chú lỡ tay đánh nó thì chú càng chết sớm. Loại này UNESCO vừa coi là vật thể vừa là phi vật thể, rất đáng sợ nhưng vẫn phải bảo tồn khẩn cấp. Phải dùng lý lẽ thôi, chú có thể nói thế này: “Em ạ (em - nick của sư tử), mọi người sinh ra đều có quyền chơi tem, quyền làm thực gửi, tạo hoá cho họ cái quyền ấy…”

Nhưng có thể sư tử ko muốn nghe tiếng người, nó xơi luôn cái đầu chú mà chắng cần lý lẽ gì thì thất phiền phức…Nói về lý lẽ, về chân lý và về cái đầu, tôi có nhớ một chuyện thế này: Có một cậu thanh niên (chắc là loại tiên tiến) hỏi nhà sử học đương đại DTQ là “Nếu nói thật mà mất cái đầu, bác có dám nói ko?”. Nhà sử học trả lời ko chút ngần ngừ “Dám chứ! Nhưng bác ko hiểu là mất cái đầu thì nói ở đâu!!!”. Thấy chưa, người “nhớn” nói rồi nhe, ngộ biến phải tòng quyền, phải dĩ hoà vi quý, phải biến tiến biến lùi, lùi một bước ko xong ta lùi hẳn năm bước cho nó thấy… ta “ngoan”. Người sống đống vàng, mạng sống ko giữ được thì hỡi ôi như một bài hịch người xưa có viết “nhà tan cửa nát thì con tem chùa một cột phổ thông cũng ko giữ được chứ huống hồ chi anh lính là mạ và chị MTB”. Phải mềm mỏng, chứ cái kiểu “Dù sao trái đất vẫn quay” thì chú sẽ trở thành BBQ và lập tức đi ngay vào lịch sử.

Trong 3 thẻ tre, cách trên ko được có thể dùng hai cách sau:
- Chú dùng lời lẽ ôn tồn, ko gây hấn, cứ lải nhải xung quanh đối tượng, có thể kết hợp mở băng với những ca khúc của Sơn Tùng do Lệ Rơi thực hiện thì đảm bảo dàn khoan nó cũng phải kéo đi chứ xá gì cái ghế của sư tử nhà chú.

- Cách cuối cùng là dùng tiền, theo kiểu cái nào ko giải quyết được bằng tiền phải giải quyết bằng thật nhiều tiền. Chú dồn tiền mua hẳn cho đối tượng một cái Gương thần Made in China. Rồi sư tử sẽ hỏi “Gương kia ngự ở trên tường…” …và thời gian trôi qua… chú lẻn nhanh qua cửa đi ngay.

Nói đến đây, nếu chú hỏi “Còn anh thì sao?”, đảm bào mình sẽ oà lên khóc ngay… hoàn cảnh lắm.chú ạ! Mình dùng cả đấu tranh chính trị kết hợp với đấu tranh vũ trang đều thất bại, bị đàn áp dã man. Kiểu như thế này:

- Đúng là khùng, đem tiền tươi thóc thật đi đổi một mớ giấy lộn. Quý hiếm lắm đấy! Có dở hơi mới mua. Đợi 4 kiếp nữa cho nó có giá nhé!

Hoặc:
- Ai đời, gửi thư mà chẳng có cái gì trong đó cả. Nếu có, thì lại phải ghi bên ngoài “Trong thư có thư”, hâm à!

Thực gửi của mình bị gọi là hâm có tức ko!!! Thôi thì những cái “vĩ đại” của anh em mình thì những loại sư tử tầm thường “như cơi đựng trầu” làm sao mà biết được. Chú tính làm sao mai ra được thì tính, có quà cho chú đấy! Còn mai mình đành đi kèm quản giáo… một kiểu tự do tương đối vậy.

Vừa bức xúc cho chú em vừa do trời nóng. Thất lễ!

Hen gặp nhé giữa Sài Gòn (à quên “giữa CLB”)!
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Cu Bim vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (19-05-2015), asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), cuongcanna (16-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), exploration (18-05-2015), HanParis (18-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), manh thuong (18-05-2015), NHL-2014 (16-05-2015), Poetry (16-05-2015), stamp-history (17-05-2015)
Cũ 16-05-2015, 21:21
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài

Tháng sau cố gắng về dự họp mặt kết hợp mang cặp rùa đã biết ăn tặng vợ chồng chủ nhiệm.
Địa chỉ: 101 Nguyễn Huệ, TT Núi Sập, Thoại Sơn, An Giang.
Email: huuhuetran@yahoo.com
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huuhuetran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), cuongcanna (16-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), exploration (18-05-2015), HanParis (18-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), NHL-2014 (17-05-2015), Poetry (18-05-2015)
Cũ 18-05-2015, 09:20
manh thuong's Avatar

Đại ca viết hay quá. Nhưng rút kinh nghiệm phải PM cho em thôi. Hình như sư tử nhà em nó cũng biết VS. Nó mà vô thì ... lộ bài hết

Cám ơn lô hàng mà Đại Ca tặng em hôm qua. Đẹp thiệt.

Trích dẫn:

Sáng mai anh bạn tôi định đi off tem mà sư tử kê ghế, cầm chổi lông gà nhịp nhịp ngay cửa thì đúng hoạ sát thân, chú xem năm nay có bị sao Thái Bạch chiếu ngay album không? Trong trường hợp này, khuyên chú nên kiềm chế, tuyệt đối không manh động, dùng đối thoại chứ quyết ko đối đầu, “tránh voi” đã ko xấu thì tránh sư tử càng ko xấu. Với “kẻ địch này” chú ko đánh cũng chết mà chú lỡ tay đánh nó thì chú càng chết sớm. Loại này UNESCO vừa coi là vật thể vừa là phi vật thể, rất đáng sợ nhưng vẫn phải bảo tồn khẩn cấp. Phải dùng lý lẽ thôi, chú có thể nói thế này: “Em ạ (em - nick của sư tử), mọi người sinh ra đều có quyền chơi tem, quyền làm thực gửi, tạo hoá cho họ cái quyền ấy…”

Nhưng có thể sư tử ko muốn nghe tiếng người, nó xơi luôn cái đầu chú mà chắng cần lý lẽ gì thì thất phiền phức…Nói về lý lẽ, về chân lý và về cái đầu, tôi có nhớ một chuyện thế này: Có một cậu thanh niên (chắc là loại tiên tiến) hỏi nhà sử học đương đại DTQ là “Nếu nói thật mà mất cái đầu, bác có dám nói ko?”. Nhà sử học trả lời ko chút ngần ngừ “Dám chứ! Nhưng bác ko hiểu là mất cái đầu thì nói ở đâu!!!”. Thấy chưa, người “nhớn” nói rồi nhe, ngộ biến phải tòng quyền, phải dĩ hoà vi quý, phải biến tiến biến lùi, lùi một bước ko xong ta lùi hẳn năm bước cho nó thấy… ta “ngoan”. Người sống đống vàng, mạng sống ko giữ được thì hỡi ôi như một bài hịch người xưa có viết “nhà tan cửa nát thì con tem chùa một cột phổ thông cũng ko giữ được chứ huống hồ chi anh lính là mạ và chị MTB”. Phải mềm mỏng, chứ cái kiểu “Dù sao trái đất vẫn quay” thì chú sẽ trở thành BBQ và lập tức đi ngay vào lịch sử.

- Chú dùng lời lẽ ôn tồn, ko gây hấn, cứ lải nhải xung quanh đối tượng, có thể kết hợp mở băng với những ca khúc của Sơn Tùng do Lệ Rơi thực hiện thì đảm bảo dàn khoan nó cũng phải kéo đi chứ xá gì cái ghế của sư tử nhà chú.

- Cách cuối cùng là dùng tiền, theo kiểu cái nào ko giải quyết được bằng tiền phải giải quyết bằng thật nhiều tiền. Chú dồn tiền mua hẳn cho đối tượng một cái Gương thần Made in China. Rồi sư tử sẽ hỏi “Gương kia ngự ở trên tường…” …và thời gian trôi qua… chú lẻn nhanh qua cửa đi ngay.

Nói đến đây, nếu chú hỏi “Còn anh thì sao?”, đảm bào mình sẽ oà lên khóc ngay… hoàn cảnh lắm.chú ạ! Mình dùng cả đấu tranh chính trị kết hợp với đấu tranh vũ trang đều thất bại, bị đàn áp dã man. Kiểu như thế này:

- Đúng là khùng, đem tiền tươi thóc thật đi đổi một mớ giấy lộn. Quý hiếm lắm đấy! Có dở hơi mới mua. Đợi 4 kiếp nữa cho nó có giá nhé!

Hoặc:
- Ai đời, gửi thư mà chẳng có cái gì trong đó cả. Nếu có, thì lại phải ghi bên ngoài “Trong thư có thư”, hâm à!

Thực gửi của mình bị gọi là hâm có tức ko!!! Thôi thì những cái “vĩ đại” của anh em mình thì những loại sư tử tầm thường “như cơi đựng trầu” làm sao mà biết được. Chú tính làm sao mai ra được thì tính, có quà cho chú đấy! Còn mai mình đành đi kèm quản giáo… một kiểu tự do tương đối vậy.

(Nguyễn Việt Chiến)
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (19-05-2015), asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), exploration (18-05-2015), HanParis (18-05-2015), hoavienquanbl (18-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), NHL-2014 (18-05-2015), Poetry (18-05-2015)
Cũ 19-05-2015, 14:48
anh tuyet's Avatar
anh tuyet anh tuyet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 422
Đã được cảm ơn 607 lần trong 111 Bài

Trích dẫn:

Hoặc:

Vừa xem vừa phải ráng nín cười ( vì đang giờ làm việc ) , ai nói chơi tem không " nguy hiểm " , em nghe loáng thoáng hình như đâu là " khai khống giảm 50% giá trị mua tem " nữa mà

Bài được anh tuyet sửa đổi lần cuối vào ngày 19-05-2015, lúc 14:52
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn anh tuyet vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), HanParis (19-05-2015), hoavienquanbl (19-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), manh thuong (19-05-2015), NHL-2014 (19-05-2015), Poetry (20-05-2015)
Cũ 19-05-2015, 18:11
Cu Bim's Avatar

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi anh tuyet Xem Bài
Vừa xem vừa phải ráng nín cười ( vì đang giờ làm việc ) , ai nói chơi tem không " nguy hiểm " , em nghe loáng thoáng hình như đâu là " khai khống giảm 50% giá trị mua tem " nữa mà
Nguy hiểm là nguy hiểm thế nào, phải nói là cực kỳ nguy hiểm mới đúng. Hay nói theo Youtube là “những thằng nguy hiểm nhất hành tinh” (search đi nhé). Bi giờ kể nghe chơi nhưng có thật 100%:

Đã lâu lắm rồi, một sáng nọ, đang ở 18 ĐTH thấy gã hăm hở bước vào, tôi tỏ ra nguy hiểm quát hỏi “Chú chơi tem gì?”. Gã kia trả lời “Ko! Em ko chơi tem”. “Khiếp chưa! Vào cửa hàng tem mà ko chơi tem thì làm gì?”. Gã kia trả lời “Em chơi bì!”. Hết hồn, thông thường người ta ko chơi tem “vĩ nhân” thì cũng chơi “chó mèo” gì đó, ai dè hổng phải. Nhìn gã đôi chút , dáng cũng cao to bô dzai, mũi sư tử, đầu lân… chắc là mình gặp cao nhân rồi. Sau mới biết cao nhân có pháp danh là manhthuong. Cao nhân dạy rằng: “Trong tem giới thì chơi bì là li-vồ hay còn gọi cảnh giới cao nhất. Trong cảnh giới này những người chơi bì có thể tự gửi cho mình mà ko cần tới t nào c nào cả”. Tôi lờ mờ hiểu ra thế nào là “nhân quả” thế nào là “nguyên quả” và thế nào là “có có không không”. Và theo thày, bây giờ tôi cũng trở thành một tay chơi nguy hiểm như sau:

Không gửi cái gì cả nhưng cứ lo bị mất. Không quan tâm cái ruột mà chỉ sợ bẩn hay bị kẹp gim vào cái bao. Sợ mất nhưng không thích gửi bảo đảm, ko phải vì thiếu tiền, tiền tem bỏ ra rất nhiều nhưng đánh chết quyết ko bỏ ra 6000đ gửi bảo đảm. Cước chỉ có 3000đ nhưng thường bỏ ra gấp 10 lần tiền tem để đóng hủy đi, nhưng luôn miệng kêu tem đắt và xấu. Không gửi cái gì cả nhưng nếu có bỏ cái gì bên trong (mấy câu hỏi thăm kiểu ú oà thôi) thì nắn nót ghi vào mặt sau “Trong thư có thư”. Tự mang đi gửi, xong lại về kê dép ngồi chờ, làu bàu vì thấy muộn, toát mồ hôi, tiếc đứt ruột vì sợ nó mất. Khi nó tới thì lại “oà vỡ” nhảy chân sáo chạy ra cứ như chưa từng biết cái đấy là cái gì. Rồi hý hửng mang bọc bọc dấu dấu như thể là mèo. Sau khi nở nụ cười ngớ ngẩn nhưng thật mãn nguyện, một quá trỉnh làm bì thực gửi mới lại bắt đầu.

Tôi tự hào quá đi mất, bây giờ tôi đã thực sự trở thành một tay chơi nguy hiểm, luôn sướng âm ỉ và nghĩ rằng mình thật ghê gớm mà mấy cái “cơi đựng trầu” ko hề biết. Một cái sướng mà con cháu láo toét bảo rằng “chỉ có ông AQ ở bên Tàu, Mr. Bean ở bên Tây và anh giai làng Vũ Đại hợp lại mới địch nổi!”. Thôi thì mai sau dù có ra sao cũng đành… bi giờ ko thể hoãn cái sự sung sướng ấy lại. Sắp tới ta làm bì rằm tháng 7 nhé…

Lại một ngày nóng nữa trôi qua!
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Cu Bim vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (20-05-2015), asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), cuongcanna (19-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), HanParis (19-05-2015), hoavienquanbl (19-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), manh thuong (20-05-2015), NHL-2014 (19-05-2015), Poetry (20-05-2015)
Cũ 20-05-2015, 09:53
manh thuong's Avatar

Trích dẫn:
Nguy hiểm là nguy hiểm thế nào, phải nói là cực kỳ nguy hiểm mới đúng. Hay nói theo Youtube là “những thằng nguy hiểm nhất hành tinh” (search đi nhé). Bi giờ kể nghe chơi nhưng có thật 100%:

Đã lâu lắm rồi, một sáng nọ, đang ở 18 ĐTH thấy gã hăm hở bước vào, tôi tỏ ra nguy hiểm quát hỏi “Chú chơi tem gì?”. Gã kia trả lời “Ko! Em ko chơi tem”. “Khiếp chưa! Vào cửa hàng tem mà ko chơi tem thì làm gì?”. Gã kia trả lời “Em chơi bì!”. Hết hồn, thông thường người ta ko chơi tem “vĩ nhân” thì cũng chơi “chó mèo” gì đó, ai dè hổng phải. Nhìn gã đôi chút , dáng cũng cao to bô dzai, mũi sư tử, đầu lân… chắc là mình gặp cao nhân rồi. Sau mới biết cao nhân có pháp danh là manhthuong. Cao nhân dạy rằng: “Trong tem giới thì chơi bì là li-vồ hay còn gọi cảnh giới cao nhất. Trong cảnh giới này những người chơi bì có thể tự gửi cho mình mà ko cần tới t nào c nào cả”. Tôi lờ mờ hiểu ra thế nào là “nhân quả” thế nào là “nguyên quả” và thế nào là “có có không không”. Và theo thày, bây giờ tôi cũng trở thành một tay chơi nguy hiểm như sau:

Không gửi cái gì cả nhưng cứ lo bị mất. Không quan tâm cái ruột mà chỉ sợ bẩn hay bị kẹp gim vào cái bao. Sợ mất nhưng không thích gửi bảo đảm, ko phải vì thiếu tiền, tiền tem bỏ ra rất nhiều nhưng đánh chết quyết ko bỏ ra 6000đ gửi bảo đảm. Cước chỉ có 3000đ nhưng thường bỏ ra gấp 10 lần tiền tem để đóng hủy đi, nhưng luôn miệng kêu tem đắt và xấu. Không gửi cái gì cả nhưng nếu có bỏ cái gì bên trong (mấy câu hỏi thăm kiểu ú oà thôi) thì nắn nót ghi vào mặt sau “Trong thư có thư”. Tự mang đi gửi, xong lại về kê dép ngồi chờ, làu bàu vì thấy muộn, toát mồ hôi, tiếc đứt ruột vì sợ nó mất. Khi nó tới thì lại “oà vỡ” nhảy chân sáo chạy ra cứ như chưa từng biết cái đấy là cái gì. Rồi hý hửng mang bọc bọc dấu dấu như thể là mèo. Sau khi nở nụ cười ngớ ngẩn nhưng thật mãn nguyện, một quá trỉnh làm bì thực gửi mới lại bắt đầu.

Tôi tự hào quá đi mất, bây giờ tôi đã thực sự trở thành một tay chơi nguy hiểm, luôn sướng âm ỉ và nghĩ rằng mình thật ghê gớm mà mấy cái “cơi đựng trầu” ko hề biết. Một cái sướng mà con cháu láo toét bảo rằng “chỉ có ông AQ ở bên Tàu, Mr. Bean ở bên Tây và anh giai làng Vũ Đại hợp lại mới địch nổi!”. Thôi thì mai sau dù có ra sao cũng đành… bi giờ ko thể hoãn cái sự sung sướng ấy lại. Sắp tới ta làm bì rằm tháng 7 nhé…

Lại một ngày nóng nữa trôi qua!
Kể tiếp tập 2

Sáng đầu năm, cũng 1 gã (xưa kia đẹp trai lắm, giờ thì đỡ nhiều rồi - chắc do sư tử quần nên bầm dập tơi tả) chạy vô nhà chủ nhiệm Po. Sau khi tay bắt mặt mừng với 1 loạt cao thủ thì được hỏi "Dạo này tem bì của chú đến đâu rồi ?". Gã nhìn xa xăm, miệng lầm bầm "Em bỏ chơi từ năm ngoái rồi". Ặc, bỏ tem bì thì vô CLB làm gì???? 1/2 cao thủ ngồi đó bắt đầu choáng váng.

Gã lễ phép nói :"Em trốn sư tử vào đây tán dóc và nói xấu dzợ cho đời nó ... đẹp"

Ồ, đồng loạt vỗ tay. Thì ra đó là nỗi lòng chung của hầu hết nam cao thủ.

Thế mới biết, tem bì card ngòai giá trị chính của nó còn có rất nhiều giá trị khác

Hình như trời bắt đâu nóng. Em thấy mặt đất đang ... nghiêng nghiêng.

(Nguyễn Việt Chiến)
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
anh tuyet (20-05-2015), asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Cu Bim (20-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), NHL-2014 (20-05-2015), Poetry (20-05-2015)
Cũ 20-05-2015, 10:51
anh tuyet's Avatar
anh tuyet anh tuyet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 422
Đã được cảm ơn 607 lần trong 111 Bài

Anh ơi , quan sát đằng sau xem có" ánh mắt đằng đằng sát khí " nào không nhé ( tháng sau mà không thấy anh í đi họp thì có nghĩa là ... escape from Lion đã thất bại )
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn anh tuyet vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
asahi (24-05-2015), Đêm Đông (20-05-2015), Cu Bim (20-05-2015), Dat_stamp (20-05-2015), HuyNguyen (05-06-2015), manh thuong (20-05-2015), NHL-2014 (20-05-2015), Poetry (20-05-2015)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này