Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > QUẢN LÝ & ĐIỀU HÀNH DIỄN ĐÀN VIET STAMP > Góp ý - Thắc mắc

Góp ý - Thắc mắc Chúng tôi luôn mong nhận được mọi ý kiến đóng góp từ Bạn.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 20-04-2010, 09:08
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định nút Thank & nút Read

chà... hiếm khi gặp 1 bài mà mình lại nhất trí mọi suy nghĩ thế này

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi st@mps Xem Bài
Tôi không nghĩ viết vài lời "reply" là spam.

nhất trí, ko phải trường hợp trả lời ngắn nào trong ấy đều là spam, ví dụ

Đôi khi viết vài lời "Rất hữu ích", " Thông tin này hay quá", "Tôi đồng ý...nhưng sao....?", ....vẫn hay hơn.

nhất trí, và ko cần phân tích gì hơn vì bác stamp đã phân tích và ví von rất hay như sau

Đó là sự tương tác cần thiết giữa người viết và người đọc, nhất là diễn đàn. Nếu bạn viết bài xong mà chỉ toàn thấy người ta Thank mà không ai nói gì giống như sau khi bạn nói xong thấy ai cũng nhe răng cười mà không ai mở miệng nói gì cả.

lại nhất trí với bác

còn quan điểm này có 3 ý (có tô lại màu)

Đôi khi nút Thank người bấm chỉ vì "thank" khách sáo hay nó chỉ là một công cụ đánh dấu,...Vừa xoa đầu vừa khen vẫn sướng hơn,...

trong ý 1: mình thấy đúng vậy, có nhiều bài giá trị tương đương nhau về thông tin, về sự nhiệt tình nhưng với 1 số người thì bài đó được thank, còn nếu cũng bài như vậy mà người khác viết thì ko được thank. Trong khi lý do ko phải vì chưa đọc, hay vì ko cần đánh dấu, vậy số chênh lệch đó là gì. Diễn đạt 1 cách khác: chính những nút thank thừa kia là khách sáo.

ý 2: đúng là nhìu khi nút thank dùng như 1 côgn cụ đánh dấu, như mình chẳng hạn, trông cũng hơi trướng, nhưng ko có nút khác

ý 3: ko ý kiến

còn vấn đề này

Nếu tất cả các bài đều được bấm "Thank" thì nút "Thank" trở nên vô nghĩa.

nhất trí
rất may ko phải bài nào cũng được ấn nút thank, hiện VS có trên 5 vạn bài nhưng chỉ 4 vạn bài được ít nhất 1 người thank, còn hơn 1 vạn bài ko ai thank (1 phần vì nó ra đời trước khi nút thank ra đời)

Nên chăng có 1 nút "Đánh dấu" (ngay bài viết luôn) dùng để đánh dấu các bài viết đã lướt qua để quay trở lại đọc khi cần thiết.

gk cũng thích nút đó, rất tiếc việc sự dụng nút này có lẽ ko cần thiết lắm, nên tới giờ này, sau nhiều năm cộng đồng online thế giới và phát triển, gk chưa thấy đàn nào áp dụng, hoặc có thể có mà mình chưa biết
Hôm nay chợt nghĩ với 3 vạn 9 nghìn nút Thank & nút read mà mình đã sử dụng nut Thank để thực hiện có chướng quá ko....nếu cần ta thu hồi lại các nut Read, chỉ còn lại độ 1 - 2 nghìn nút thank thực, nhiều thì 3-4 nghìn...

chậc đi thu hồi lại 4 vạn nút read thành ra đọc gần 8 vạn lần những bài đó sao

thoai dành thời gian làm việc khác ... chuyện đó ... rùi sẽ tính

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (20-04-2010), nguyenthi (20-04-2010), open (20-04-2010), Poetry (20-04-2010), thanhtruc (18-04-2011)
Cũ 20-04-2010, 11:12
Wind's Avatar
Wind Wind vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 33 lần trong 5 Bài

Đúng vậy,

Chín người mười ý,
có người nghĩ nút "cảm ơn" rất quan trọng, nhưng có người lại nghĩ khác đi dẫn đến nút "cảm ơn" chỉ có tác dụng đánh dấu bài viết hay một ý nghĩa nào đó, đại loại vậy. Chúng ta đã là một thành phần của cộng đồng mạng thì hãy sống và làm theo cách cộng đồng mạng.

Trích dẫn:
Diễn đàn chúng ta có chức năng THANKS - nút dành cho các bài viết hay , có nội dung vì vậy các bạn nên sử dụng nút để tỏ lòng cám ơn người viết thay vì sử dụng nút thanks một cách bừa bãi...
Hãy quý trọng và sử dụng đúng mục đích mà nó được tạo ra.
Wind.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Wind vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (20-04-2010), manh thuong (20-04-2010), open (20-04-2010), Poetry (20-04-2010), thanhtruc (18-04-2011)
Cũ 20-04-2010, 14:36
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

1 số diễn đàn có để chế độ thống kê:

- bài được đọc bởi
- bài được thạnk bởi

tuy ko có 1 nút tương tự nut read, nhưng thống kê thứ nhất vô tình khiến người dùng ko cần sử dụng nut read, và hạn chế được việc nut thank sai chức năng. Tuy khá lỉnh kỉnh nhưng lại đáp ứng được 1 cách đầy đủ hơn nhu cầu người dùng.

trở lại văn hóa thank khi cộng đồng mạng là 1 cộng đồng gồm nhiều cộgn đồng nhỏ thấy có 1 vấn đề khá tế nhị:

vì sao có những thành viên mạng lại chưa từng ấn nut thank bao giờ mặc dù họ là thành viên chính thức của cộng đồng rất lâu.

nhìn lâu và sâu vào vấn đề đó lại thấy: 1 số thành viên làng tem online chỉ hay ấn nut thank ở 1 cộng đồng mạng, còn cộng đồng khác thì ko, mặc dù ở trong các hoàn cả tương tự nhau.

văn hóa ấn nút thank còn thể hiện 1 thành viên thực sự là thành viên hay chỉ là khách có đăng kí

vậy vấn đề văn hóa nút thank có ý nghĩa về mặt hình thức hay thực tâm

lưu ý:
- bài viết ko nhằm nhắn nhủ những ai chưa biết ấn nut thank fải ấn nó
- bài viết ko nhằm fân biệt 2 khái niệm mới: thực sự là thành viên & khách có đăng kí mà chỉ thể hiện 1 trăn trở của gk: liệu 1 người chơi tem có thể ấn nut thank 1 cách chân thành nhất vì giá trị của bài viết mà ko bị rào cản tâm lý ko

6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (20-04-2010), open (20-04-2010), Poetry (20-04-2010), socolacandy70 (20-04-2010), thanhtruc (18-04-2011), zodiac (20-04-2010)
Cũ 20-04-2010, 22:17
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
vậy vấn đề văn hóa nút thank có ý nghĩa về mặt hình thức hay thực tâm

lưu ý:
- bài viết ko nhằm nhắn nhủ những ai chưa biết ấn nut thank fải ấn nó
- bài viết ko nhằm fân biệt 2 khái niệm mới: thực sự là thành viên & khách có đăng kí mà chỉ thể hiện 1 trăn trở của gk: liệu 1 người chơi tem có thể ấn nut thank 1 cách chân thành nhất vì giá trị của bài viết mà ko bị rào cản tâm lý ko
Theo NTD, một lời cảm ơn dù khách sáo cũng không bao giờ thừa.

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (20-04-2010), manh thuong (21-04-2010), nguyenquan (27-04-2010), Poetry (20-04-2010), thanhtruc (18-04-2011), Tien (20-04-2010), zodiac (20-04-2010)
Cũ 20-04-2010, 23:16
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Theo NTD, một lời cảm ơn dù khách sáo cũng không bao giờ thừa.
tất nhiên là ko thừa, và ko dễ có, bởi người ta chỉ có thói quen ấn 1 cái nút chứ ko viết được lời

tuy nhiên ko đặt vấn đề phân biệt ấn hay viết, coi như câu nói trên là bàn việc thank nhưng có có liên quan gì tới đoạn mà NTD trích lại đâu nhỉ

bởi

vấn đề gk nêu ra bàn về chuyện khác, đó là vấn đề liên quan tới các hiện tượng:

- hiện tượng nội đàn: cùng 1 kiểu bài viết được cùng 1 người chơi tem đọc, trong cùng 1 diễn đàn việc thank cũng ko đều đúng với bản chất của nó

- hiện tượng liên đàn: cùng 1 kiểu bài viết được cùng 1 người chơi tem đọc, nhưng người chơi đó chỉ ấn nut thank tại diễn đàn mà họ cảm thấy gần gũi thoải mái.

văn hóa ấn nut thank là 1 khái niệm tổng quát, 1 nút thank từ tâm sẽ ko phân biệt diễn đàn, đó là vấn đề mang văn hóa tem mạng hơn là 1 vấn đề của 1 diễn đàn mạng.

Không biết có bạn nào chung suy nghĩ vậy ko nhỉ

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (21-04-2010), thanhtruc (18-04-2011)
Trả lời

Tags
nút thanks

Quyền hạn của Bạn trong mục này