Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > THẾ GIỚI TEM CHUYÊN ĐỀ > Nhân vật > Nhân vật Việt Nam

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 21-02-2008, 10:57
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định lời Người

gk.21.02.2008

lời gokien

Bác Hồ, người nằm trong trái tim chúng ta, trái tim nhân loại. Người là nguồn cảm hứng sáng tác cho thơ, âm nhạc, điện ảnh .... nói chung là nhiều ngành nghệ thuật trong đó có cả tem, và ko chỉ tem của Việt Nam.

Bác là nguồn cảm hứng sáng tác cho tem. Con tem là 1 tác phẩm nghệ thuật độc lập, và tới lượt nó, chính những con tem ấy cũng là nguồn cảm hứng sáng tác cho người sưu tập, người làm triển lãm trong đó có tôi.

Các bài viết về bác có nhiều, các bộ TL ở mọi cấp độ cũng rất nhiều, tuy nhiên cảm hứng khi nghĩ về bác dường như là vô tận, gk xin góp 1 phần nhỏ của mình trong dòng chảy ấy bằng mục này về bác. Chỉ nói về những thứ có liên quan tới lời dạy của người.

Vì thế xin lấy tiêu đề là "lời Người" (mục này mình cũng đã từng tạo trong 1 diễn đàn tem và 1 diễn đàn tiền - chính xác nhánh tem trong diễn đàn tiền)

mình để font "lời Người" là có chủ ý, xin đừng sửa "l" thành "L", mình muốn chữ Người nổi bật và chữ "lời" nhỏ bé, bình dị, khiêm tốn. Mình có cảm giác chữ l nhỏ thể hiện cho cái giản dị trong con người cụ và chữ Người thể hiện cho sự vĩ đại của Bác.

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 21-02-2008, lúc 11:04
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), Đinh Đức Tâm (08-05-2010), chie (08-05-2010), huuhuetran (10-05-2010), manh thuong (10-05-2010), Poetry (13-04-2011), quaden@_cute (10-05-2010)
Cũ 03-09-2008, 10:42
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

"Đoàn kết, đoàn kết, đại đoàn kết.
Thành công, thành công, Đại thành công"

Lời nói bất hủ ấy của Bác đã phát huy được sức mạnh dân tộc và đưa đất nước ta vượt qua những cuộc chiến khốc liệt bảo vệ tổ quốc.

Câu nói ấy khẳng định 1 chân lý được các cụ xưa phát biểu:

"1 cây làm chẳng nên non
3 cây chụm lại nên hòn núi cao"

Và nó cũng được bác thể hiện qua câu chuyện "bõ đũa"

Ông Trần Cường, cán bộ tiền khởi nghĩa ở thôn Tân Thành, xã Mỹ Bằng (Yên Sơn) kể: Năm 1963, nhân dịp Quốc khánh 2-9, ông cùng đoàn đại biểu là ân nhân cách mạng của tỉnh Tuyên Quang được Trung ương Đảng, Chính phủ, Bác Hồ mời về Thủ đô đón Tết Độc lập.

Trong buổi tiệc chiêu đãi đoàn, Bác Hồ nói chuyện về đoàn kết dân tộc. Bác nói: “Vì sao nhân dân ta phải đoàn kết? Vì đoàn kết là sức mạnh để chiến thắng mọi kẻ thù xâm lược”. Bác cầm một chiếc đũa ở trên bàn, đưa cho một đồng chí cán bộ, bảo: “Chú bẻ đi”. Đồng chí đó bẻ một cách dễ dàng. Bác lại cầm tiếp một bó đũa và bảo: “Chú bẻ tiếp đi”. Đồng chí đó thưa: “Thưa Bác, cháu không bẻ được.” Bác liền bảo: “Thế đấy, nếu để riêng một chiếc đũa thì ta bẻ dễ dàng, còn hợp lại thành một bó đũa thì không thể bẻ được. Công cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước tuy còn lâu dài, gian khổ nhưng nhân dân ta biết đoàn kết một lòng, tạo thành sức mạnh phi thường, chúng ta sẽ chiến thắng mọi kẻ thù xâm lược”.

Chính xác lần đầu tiên bác nói câu: "Đoàn kết, đoàn kết, đại đoàn kết. Thành công, thành công, Đại thành công" là khi nào ko rõ, nhưng người ta thấy trong các bài viết, bài nói in trong Toàn tập Hồ Chí Minh có 839/1.921 bài đề cập đến đoàn kết.

Lời nói của bác luôn đi với việc làm, điều đó ai cũng biết, nhưng để có 1 hình ảnh mang tính biểu tượng cao thì phải tới 1 ngày mùa thu như hôm nay nè, nhưng vào năm 60, tại Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ III. Trong một đêm hội chào mừng Đại hội Đảng, Hồ Chủ tịch đã đến dự và chỉ huy dàn nhạc giao hưởng biểu diễn. Bức ảnh “Bác bắt nhịp bài ca kết đoàn” được Lâm Hồng Long chụp trong hoàn cảnh này.

“Bác bắt nhịp bài ca kết đoàn” - tác phẩm của Lâm Hồng Long. .

1 số thông tin tổng hợp từ: tin247.com

thật may mắn cho chúng ta khi có người chớp lại được hình ảnh đẹp & quý báu và mang tính hình tượng cao đó

Tác giả bức ảnh, nhà báo Lâm Hồng Long, đã vinh dự được Nhà nước trao tặng Giải thưởng Hồ Chí Minh về Văn học - Nghệ thuật đợt đầu tiên (1996) với tác phẩm “Bác bắt nhịp bài ca kết đoàn” và “Mẹ con ngày gặp mặt”.

Có thể nói bức ảnh đó là vô giá, cùng với lời Người đã tạo nên 1 con tem đẹp và rất ý nghĩa, đó là 1 trong những con tem hiếm hoi có trích nguyên văn "lời Người"

Hình ảnh đẹp và mang tính hình tượng cao này cũng đã xuất hiện trên 2 mẫu tem khác của VN

Name:  loi nguoi 1-3.jpg
Views: 899
Size:  22.2 KBName:  loi nguoi 2-3.JPG
Views: 1234
Size:  27.0 KB

và các vật phẩm khác

Name:  loi nguoi - phong bi.jpg
Views: 1022
Size:  35.8 KB

Trong bức ảnh trên, tiền cảnh nổi bật là Bác Hồ ở vị trí người chỉ huy dàn nhạc trong tư thế rất đẹp. Hậu cảnh là các nhạc công của dàn nhạc giao hưởng Quốc gia Việt Nam cùng các ca sỹ trong dàn hợp xướng gồm hàng trăm thanh niên, sinh viên Hà Nội.

Ngay phía sau Bác, 2 nghệ sỹ violon đang say sưa đàn, nét mặt hào hứng đầy biểu cảm…

Hy vọng vào năm 2010, kỉ niệm 1.000 Thăng Long HN, 120 sn Bác sẽ có những bộ tem hoành tráng giàu ý nghĩa và hình ảnh lịch sử, để trong đó những hình ảnh và tư tưởng lớn trên lại tới với bạn tem chúng ta

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 08-05-2010, lúc 11:14 Lý do: sửa 130 thành 120 !!!!
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), Đinh Đức Tâm (08-05-2010), chie (08-05-2010), chienbinh (10-05-2010), dammanh (10-05-2010), huuhuetran (10-05-2010), manh thuong (10-05-2010), Poetry (13-04-2011)
Cũ 08-05-2010, 11:45
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Talking tái khởi động lại chuyên mục "lời Người" :D !!!!

Trong mục trên , năm ngoái mình có 1 nhầm lẫn nhỏ (vừa mới sửa lại)

Name:  nham 120 thanh 130.JPG
Views: 850
Size:  48.9 KB

một sai lầm rất lẩm cẩm, nhầm 120 thành 130

Hôm nay trở lại mục đây có việc mới phát hiện ra và vừa sửa lại

Sở dĩ hôm nay trở lại đây vì có những món tem này

Name:  Clip of P1100627.JPG
Views: 1739
Size:  36.9 KB

những món tem gợi nhớ 1 ngày mà cả 3 mẫu tem đều nói tới

Name:  P1100628.JPG
Views: 876
Size:  68.7 KB

Mà ngày đó được coi là thành lập Hội CT đỏ VN (vì sao tạm gi được coi là, mời xem đoạn dưới

Sử mạng có ghi

Cách mạng tháng 8/1945 thành công, chính quyền cách mạng còn non trẻ và đứng trước tình thế hiểm nghèo. Đế quốc, thực dân lại rắp tâm gây chiến hòng bắt dân ta trở lại cuộc đời nô lệ. Chính trong những ngày sục sôi khí thế cách mạng ấy, một số nhân sĩ, trí thức yêu nước đứng ra vận động và xin phép thành lập tổ chức Ban Hồng Thập tự Việt Nam.

Ngày 23/11/1946, Đại hội đại biểu Hồng Thập tự Việt Nam lần thứ nhất tại Đình làng Thanh Ấm,Vân Đình, ứng Hòa ,Hà Tây (nay là Hà Nội), chính thức thành lập Hội Hồng thập tự Việt Nam.

(như năm ngoái xihuan đã thắc mắc và như câu trích trên, ko rõ ngày 8.5 và ngày 23.11 liên quan tới Hội CT đỏ VN thế nào mà ngày 23.11 là chính thức, và ngày 8.5 cũng được công nhận. Theo mình thì ngày 8.5 có lý hơn, vì ko phải vô cớ mà VN có 3 mẫu tem như trên. Mặt khác 8.5 là ngày CT đỏ của cả thế giới chứ ko riêng nước ta. Không rõ khái niệm chính thức liên quan tới ngày 23.11 là thế nào)

Trở lại chuyện Hội CT đỏ VN:

Đại hội suy tôn Chủ tịch Hồ Chí Minh làm Chủ tịch danh dự của Hội và Người làm Chủ tịch danh dự của Hội trong suốt 23 năm tới khi Người qua đời. Bác sĩ Vũ Đình Tụng được bầu làm Hội trưởng. Sự ra đời của Hội Hồng thập tự Việt Nam đã đáp ứng yêu cầu góp phần chăm sóc sức khỏe và đời sống nhân dân, kịp thời phục vụ cho cuộc toàn quốc kháng chiến chống thực dân Pháp.

Như vậy sau khi ĐH chính thức thành lập (theo mạng ghi là 23.11) thì khi đó bác được suy tôn làm chủ tịch danh dự, và cũng chính sử mạng ghi rằng

Một ngày đầu xuân năm 1946, Chủ tịch Hồ Chí Minh gặp và làm việc với đại biểu Ban vận động thành lập Hồng Thập tự Việt Nam.

so sánh ngày 8.5 với 23.11 thì 8.5 phù hợp với cụ từ đầu xuân hơn

Nhưng thôi việc ngày 8.5 hay 23.11, mỗi ngày có vai trò thế nào với Hội CT đỏ, có lẽ cần tra cứu thêm tài liệu. Hôm nay trở lại mục này mục đích chính là tiếp tục mạch chảy "lời Người"

Sử mạng kể

(vẫn trong ngày đầu xuân ấy)

Bác đã hỏi về tình hình lớp cứu thương đang mở, về việc lập Hội, tôn chỉ mục đích và dự kiến chương trình hoạt động, Bác đã giảng giải về hoạt động của một số Hội Hồng thập tự các nước và một vài tổ chức nhân đạo khác, Bác chỉ dẫn phương hướng hoạt động của Hồng thập tự nước ta và khuyên: “Phải xuất phát từ tình thương yêu nhân dân tha thiết mà góp phần bảo vệ sức khỏe nhân dân và làm mọi việc có thể làm được để giảm bớt đau thương cho họ”.

và lời Người đã có trên tem

Name:  Bac va Hoi CT đỏ VN.jpg
Views: 973
Size:  22.2 KB

một mẫu tem rất đẹp

Đã lập thread này hơn 2 năm, nhưng chưa chú tâm được, nhân ngày sinh thứ 120 của Bác đang tới dần, sẽ cố gắng thống kê những mẫu tem mà trên đó kèm những lời bất hủ của Người

9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), Đinh Đức Tâm (08-05-2010), chie (08-05-2010), chienbinh (10-05-2010), dammanh (10-05-2010), hoavienquanbl (10-05-2010), huuhuetran (10-05-2010), manh thuong (10-05-2010), Poetry (13-04-2011)
Cũ 09-05-2010, 13:06
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định vài lời của Bác trong sản xuất và chiến đấu :D !!!!

Hôm nay ngày 9.5, tròn 10 ngày nữa là tới sinh nhật Bác. Chuyên mục "lời Người" tiếp tục giới thiệu với bạn tem nói chung và những bạn sưu tầm tem Bác Hồ nói riêng những mẫu có trích lời của cụ

Sau khi CMT 8 thành công, chúng ta giành chính quyền là lập nên nhà nước VNDCCH với lời Tuyên Ngôn Độc Lập ngày 2.9.1945, bác đã khẳng định

Name:  Tuyen ngon doc lap.jpg
Views: 796
Size:  22.7 KB

lời trích trên tem có thể hơi mờ, xin chép lại:

"Nước Việt Nam có quyền hưởng tự do độc lập. Và sự thật đã trở thành một nước tự do, độc lập"

Tuy nhiên thực dân Pháp đã quay lại, hòng cướp nước ta một lần nữa. Đêm ngày 19.12.1946 Người đã phải ra Lời kêu gọi Toàn quốc kháng chiến

Name:  Loi keu goi toan quoc khang chien.jpg
Views: 1756
Size:  17.9 KB

Những lời đanh thép, thể hiện ý chí quật cường

Name:  loi keu goi toan quoc khang chien 5.jpg
Views: 1492
Size:  23.7 KB

nó đã phát huy sức mạnh của toàn thể dân dộc

Name:  loi keu goi toan quoc khang chien 6.jpg
Views: 1263
Size:  27.7 KB

Như vậy đất nước ta đã giành độc lập, nhưng nhân dân chưa kịp hưởng cơm no áo ấm lại phải cầm súng đứng lên. Trong bối cảnh giặc đói, giặc dốt còn đang kìm hãm chúng ta thì lại thêm nạn giặc ngoại xâm. Hoạt động sản xuất càng thêm khó khăn khiến 1 lần nữa Người lại phải ra lời kêu gọi động viên sức sản xuất của toàn dân tộc.

Và tròn 1.000 ngày sau "Lời kêu gọi toàn quốc kháng chiến" trên, Bác đã ra "Lời kêu gọi Thi đua ái quốc" vào ngày 11.6.1948

Thi đua là yêu nước, yêu nước thì phải thi đua

Name:  Thi dua la yeu nuoc.jpg
Views: 1369
Size:  42.4 KB

Giản dị mà ân cần, nhẹ nhàng mà thật sâu sắc

Lời bác đã động viên chúng ta vượt bao khó khăn, chiến thắng giặc đói, giặc dốt tiếp tục đánh đuổi giặc ngoại xâm.

Và như bạn đã thấy qua câu hát thân thuộc

"Chín năm làm một Điện Biên, nên vành hoa đỏ nên thiên sử vàng"

Chiến thắng Điện Biên mà chúng ta mới kỉ niệm 2 hôm trước đã một lần nữa đưa chúng ta khỏi vòng nô lệ. Hiệp định Giơ-ne-ve đánh 1 mốc son mới trong lịch sử nước nhà. Tiếc thay...sau Pháp lại tới Mỹ...đất nước bị chia cắt bởi vỹ tuyến 17.

Bờ Bắc sông Bến Hải chúng ta xây dựng XHCH, bờ Nam chúng ta tiếp tục cuộc chiến giải phóng dân tộc. Và như bạn đã biết, sức mạnh quân sự của Mỹ hơn Pháp nhiều lần, cuộc chiến càng thêm phần khốc liệt.

Một lần nữa Người lại lên tiếng

Name:  loi keu goi toan quoc khang chien 1.jpg
Views: 1543
Size:  19.8 KBName:  loi keu goi toan quoc khang chien 2.jpg
Views: 1253
Size:  19.6 KB

Đấy là 1 câu nói nổi tiếng của chủ tịch Hồ Chí Minh trong bối cảnh đế quốc Mỹ mở rộng đánh phá miền Bắc năm 1964 nằm trong đoạn: “Chiến tranh có thể kéo dài 5 năm, 10 năm, 20 năm hoặc lâu hơn nữa. Hà Nội, Hải Phòng và một số thành phố xí nghiệp có thể bị tàn phá, song nhân dân Việt Nam quyết không sợ. Không có gì quý hơn độc lập tự do. Đến ngày thắng lợi, nhân dân ta sẽ xây dựng lại đất nước ta đàng hoàng hơn, to đẹp hơn”.

Những lời bất hủ này là thứ được nhắc lại trên tem VN nhiều nhất. Đoạn trích trên có lẽ quá dài để đưa toàn bộ lên tem. Lời Bác ngắn gọn, súc tích, hết sức đanh thép thể hiện quyết tâm sắt đá của chúng ta, khẳng định Không có gì quý hơn độc lập tự do

Name:  loi keu goi toan quoc khang chien 3.jpg
Views: 1275
Size:  19.2 KBName:  loi keu goi toan quoc khang chien 4.jpg
Views: 1292
Size:  20.6 KB

Với số lượng 5 mẫu đây là lời được trích dẫn nhiều nhất trên tem VN

Name:  5-5.jpg
Views: 737
Size:  26.4 KB

Nhưng để đạt được toàn diện chân lý ấy chúng ta còn phải giải phóng hoàn toàn được Miền Nam. Và 4 năm sau lời kêu gọi trên, quân ta lại được Bác động viên trong đợt tổng tấn công tết Mậu Thân - 1968

TIẾN LÊN ... Toàn thắng ắt về ta!

Name:  Tien len ... Toan thang at ve ta ! 1968.jpg
Views: 1225
Size:  26.2 KB

Cuộc chiến của toàn thể dân tộc còn kéo dài nhưng chúng ta đã phải xa bác vào năm 1969, từ đó trở đi đương nhiên ko còn được nghe lời dạy của Người. Nhưng tư tưởng của Bác và quyết tâm của dân tộc đã đưa tới ngày toàn thắng 30.4

chúng ta ko quên lời dạy của Người, những cụm từ Người đã sử dụng để động viên, có lẽ đây là 1 cụm có trên tem nhiều nhất

Name:  701.jpg
Views: 737
Size:  23.9 KBName:  702.jpg
Views: 739
Size:  24.2 KB
Name:  703.jpg
Views: 767
Size:  24.4 KBName:  704.jpg
Views: 712
Size:  24.3 KB

NGƯỜI TỐT, VIỆC TỐT

Name:  12.jpg
Views: 800
Size:  28.2 KB

Bác đã đi xa nhưng những lời giản dị vẫn mãi còn trên tem cùng dân tộc, nhân 10 ngày nữa sn Người, mời bạn cùng xem lại những lời giản dị ấm áp đầy sức động viên

Name:  Nhung bong hoa dep.jpg
Views: 1265
Size:  49.7 KB

Bác đã ví người tốt như những bông hoa, còn bài viết nhỏ này coi như đóa hoa dâng bác

Name:  doa hoa dang Nguoi.jpg
Views: 873
Size:  34.5 KB

~~

(to be continued ...)

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 09-05-2010, lúc 13:18 Lý do: căn chỉnh và tô màu !!!
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), chie (09-05-2010), chienbinh (10-05-2010), dammanh (10-05-2010), hoavienquanbl (10-05-2010), huuhuetran (10-05-2010), lamngoc (09-05-2010), manh thuong (10-05-2010), Poetry (13-04-2011)
Cũ 10-05-2010, 08:59
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài

Chuyên đề: lời Người của Hat de rất hay, súc tích, công phu...Chúng ta tiến tới kỷ niệm 120 năm sinh nhật Bác rất cần những bài viết chất lượng như thế nầy, cám ơn Hat de...Mong được đọc tiếp những bài viết hay về Bác qua ngòi bút của Hat de.
Địa chỉ: 101 Nguyễn Huệ, TT Núi Sập, Thoại Sơn, An Giang.
Email: huuhuetran@yahoo.com
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huuhuetran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), chienbinh (10-05-2010), dammanh (10-05-2010), hat_de (10-05-2010), Poetry (13-04-2011), quaden@_cute (10-05-2010)
Cũ 12-05-2010, 11:25
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huuhuetran Xem Bài
Chuyên đề: lời Người của Hat de rất hay, súc tích, công phu...Chúng ta tiến tới kỷ niệm 120 năm sinh nhật Bác rất cần những bài viết chất lượng như thế nầy, cám ơn Hat de...Mong được đọc tiếp những bài viết hay về Bác qua ngòi bút của Hat de.
Dạ ko có gì đâu bác à, tâm huyết với kía cạnh này đã lâu trong dòng tem về Bác, nhưng thời gian, công sức cho sưu tầm và nghiên cứu bỏ ra chưa nhiều. Thỉnh thoảng hứng lên mới làm. Lẽ ra phải chuẩn bị kĩ càng hơn cho dịp mừng sn Bác lần này.

Viết về bác thì ở VN mình có rất nhiều nhà sưu tầm và triển lãm có tác phẩm hay nhưng lại chưa có thì giờ giới thiệu trên mạng qua việc viết hoặc up bộ trưng bày.

HD là thế hệ đi sau, còn thiếu rất nhiều vật phẩm quý, chỉ cố gắng tìm tòi phát hiện ra những nét mới trong dòng tem bác Hồ. 1 thứ đó là lời dạy của người trên tem, mà hình như so với các lãnh tụ vĩ đại khác như Lê-nin, Các Mác, ....tuy tem về người ko nhiều bằng nhưng số mẫu tem có lời trích của cụ chắc xếp hàng nhất

Ngoài phát hiện trên thì điểm độc đáo thứ 2 khi tìm hiểu về dòng tem bác Hồ chính là việc nếu tập hợp lại theo trình tự thời gian mà con tem thể hiện (ko phải trình tự phát hành tem) thì có thể thấy tem về bác phủ hết các tháng trong năm. Duy chỉ có tháng 6 là hơi trúc trắc. Cụ thể thế nào sẽ được dần phân tích trong mục 12 tháng có bác.

Chỉ còn 1 tuần tròn nữa là tới kỉ niệm 120 năm ngày sinh của Người, gk sẽ cố gắng triển khai bài viết trong 2 mục này, tuy nhiên chắc sẽ ko kịp. Hy vọng góp phần mừng sn Bác 1 cách thiết thực!

5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), chie (12-05-2010), huuhuetran (12-05-2010), manh thuong (12-05-2010), Poetry (13-04-2011)
Cũ 13-04-2011, 22:57
tuananh.tuan's Avatar
tuananh.tuan tuananh.tuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 765
Đã được cảm ơn 1,141 lần trong 170 Bài

Có mọt bộ phim tài liệu về Bác rất hay, mời cả nhà VS cùng xem, để hiểu thêm một nhân cách "HỒ CHÍ MINH":

15 tập phim tài liệu Linh hồn Việt Nam về Chủ tịch Hồ Chí Minh do các nhà làm phim Thái Lan thực hiện sẽ được trình chiếu trên VTV1 vào 22g15 thứ hai và thứ tư hằng tuần, từ ngày 11-4.

Linh hồn Việt Nam (tên tiếng Anh: Sprit of Vietnam) do tiến sĩ Artha Nantachukra - phó trưởng khoa lịch sử Ðại học Maha Sarakham, Thái Lan - thực hiện. Mỗi tập phim dài 15 phút, lần giở lại khoảng thời gian từ năm 1928-1929 khi Bác Hồ sống và hoạt động cách mạng tại Thái Lan ở nhiều tỉnh như Ubon Rachathani, Mukdahan, Nakhon Phanom...

Ðoàn phim cũng trở lại nhiều nơi như làng Dong (hiện có nhà tưởng niệm Bác Hồ), tìm kiếm những câu chuyện, dấu tích về Bác gặp gỡ bà con người Việt, về nguyên nhân khiến đất nước Thái Lan trở thành điểm lựa chọn của Nguyễn Ái Quốc...

Trên trang blog cá nhân, tiến sĩ Artha đăng thông tin về bộ phim có đoạn: "Trên thực tế tôi đã có ý tưởng thực hiện bộ phim cách đây hơn 10 năm, khi đang nghiên cứu luận án tiến sĩ đề tài người Thái ở Tây Bắc với người Ðăm ở Thái Lan tại Trường đại học Tổng hợp Hà Nội
(1995-1999). Chọn thời điểm ra mắt bộ phim vào năm 2011, đây là món quà của chúng tôi nhân dịp VN kỷ niệm 100 năm ngày Bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước (5-6-1911- 5-6-2011)".

Ðạo diễn Artha đã mất ba năm thu thập sử liệu do "việc Bác hoạt động tại Thái Lan vẫn được coi là bí mật", cộng thêm hai năm thực hiện bộ phim. Hầu hết kinh phí làm phim do người Việt tại Thái Lan tích cực hỗ trợ. Ngoài việc thực hiện phim tài liệu Linh hồn Việt Nam, tiến sĩ Artha cũng là người khởi xướng dự án xây dựng làng hữu nghị Thái - Việt tại bản Nachok, huyện Mương, tỉnh Nakhonphanom.
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn tuananh.tuan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), chie (14-04-2011), hat_de (14-04-2011), Ng.H.Thanh (14-04-2011), Poetry (13-04-2011), thantrongdao (14-04-2011)
Cũ 27-08-2019, 17:58
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Mặc định 27.8 - 50 năm di chúc Bác Hồ....:D

mới phát hành hôm nay .. và có đủ tiêu chí để vào đây .. bộ này còn Block nữa nhưng chỉ tem có là có "lời Người" ..

Name:  69154417_2824861274194964_1318392455489388544_n-t2.26.8.2019.....jpg
Views: 342
Size:  81.3 KB

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (28-08-2019), huytuan1510 (28-08-2019)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này