Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 05-09-2009, 22:55
Ng.H.Thanh's Avatar
Ng.H.Thanh Ng.H.Thanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Kiểm tra - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 11,757
Đã được cảm ơn 8,892 lần trong 1,331 Bài
Mặc định Như thế nào?

Kính gửi các Bác các Anh Chị Em, hiện nay các quy định về triển lãm có một số bạn còn mơ hồ, cụ thể là tôi. Vì hiện nay có nhiều thông tin trái ngược nhau mà chưa có một tiêu chuẩn nào. Vậy xin các Bác Anh Chị Em xin giải đáp giúp một số câu hỏi sau:
1- Cách trình bày 1 trang tem như thế nào?
2- Bao tem bằng băng trắng hay đen?
3- Trong 5 khung TL thì có bao nhiêu bì thư? bao nhiêu vật phẩm khác?
4- Cách trưng bày như thế nào là chuẩn?
5- Vật phẩm tem trưng bày như thế nào để được điểm cao?
6- Sưu tầm tem như thế nào để trưng bày được điểm cao? (ví dụ 1 bộ tem thì được trình bày ở trên, còn phong bì thư thì phải đồng nhất là bộ tem đó được dán trên bì thư thì mới điểm cao?)
7- Được trưng bày vật phẩm như thế nào? ví dụ như FDC được trưng bày toàn bộ k? hay thứ khác...
Kính mong các Bác và các anh chị e giải đáp giúp để cho các bạn và tôi được thấu hiểu để làm các bài TL tốt hơn.
Mong các Bác và các ACE cho xin văn bản hiện hành quy định về các cách trình bày trên.
Trân trọng cám ơn!
Email; hoaithanh65f@gmail.com
Facebook: Hoai Thanh Nguyen
Tài khoản VietcomBank: 0391000979333
Chủ tài khoản Nguyễn Hoài Thanh
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
11 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ng.H.Thanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (05-09-2009), Đinh Đức Tâm (11-09-2009), chie (06-09-2009), dammanh (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), manh thuong (07-09-2009), Poetry (05-09-2009), THE GUEST (06-09-2009), zodiac (05-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:04
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Ai từng được Hội tem TW cho tham dự tập huấn về TL tem thì trả lời đi. Mình thì chưa & chả bao giờ được vinh dự đó. Toàn làm theo cảm tính cá nhơn thui...
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), Ng.H.Thanh (05-09-2009), zodiac (05-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:09
Ng.H.Thanh's Avatar

Dạ vậy chú Khải cho kinh nghiệm trước đi ạh, còn quy định thì bạn nào có cho sau ạh
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ng.H.Thanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), zodiac (05-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:12
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Ng.H.Thanh Xem Bài
Dạ vậy chú Khải cho kinh nghiệm trước đi ạh, còn quy định thì bạn nào có cho sau ạh
Bạn làm TL loại hình gì chứ ? Chuyên đề ? Truyền thống ? Lịch sử bưu chính ? Mở ? Tem hay con niêm ? Hay TL báo chí sách vở về tem ? Hàng không hay maxi card, .... ?
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), Ng.H.Thanh (05-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:15
Ng.H.Thanh's Avatar

Dạ vậy là tùy loại hình thì có nhiều cách làm khác nhau hả chú Khải? Chà chà cái này vậy mà lúc trước giờ tưởng là 1
Dạ vậy chú Khải cho chút kinh nghiệm về lịch sử bưu chính trước ạh. Sau đó là chuyên đề nhé chú. Cám ơn chú!
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ng.H.Thanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), THE GUEST (06-09-2009), zodiac (05-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:27
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Dạ vậy là tùy loại hình thì có nhiều cách làm khác nhau hả chú Khải? Chà chà cái này vậy mà lúc trước giờ tưởng là 1
Dạ vậy chú Khải cho chút kinh nghiệm về lịch sử bưu chính trước ạh. Sau đó là chuyên đề nhé chú. Cám ơn chú!
LSBC thì chưa làm chưa có kinh nghiệm, nhưng có xem tài liệu thì dĩ nhiên người ta chọn một mốc thời gian từ năm nào tơí năm nào. Có thể nói về thay đổi cước bưu chính của thư tín chuyển biến tăng giảm ra sao trong giai đoạn đó. Từ thư thường, bảo đảm, các cước đặc biệt, thư nội địa, gửi ra nước ngoài, cước cho ấn phẩm, cho bưu ảnh, ... Diễn giải lý do thay đổi cước nếu có như do đổi tiền, do biến động kinh tế lạm phát,... và như vậy sẽ phải trưng bày nhiều bì thư thực gửi lắm. Thông thường thì thấy 1 trang 1 bì. Có thể chụp mặt sau của bì nếu cần diễn giải cho rỏ...và 1 trang sẽ có 1 bì + 1 hình thu nhỏ chừng 75-80%...

LSBC cũng không chỉ là cước thư các thời kỳ. Nó có thể có dạng khác nhưng vì tôi không chú ý nhiều nên không nêu sớm ra đây được. Hẹn dịp khác đọc thêm tài liệu, xem các bộ TL về LSBC mới nói được.

Tóm lại, bộ TL LSBC mà giới hạn phong bì thực gửi thì bùn cười !
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (05-09-2009), Đinh Đức Tâm (11-09-2009), dammanh (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), manh thuong (07-09-2009), Ng.H.Thanh (07-09-2009), Poetry (05-09-2009), tiny (07-09-2009), zodiac (05-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:32
Tem Không Răng

Mời xem !

Postal History exhibits are classified under three sub-classes (ref GREV Article 2.3)

Các bộ trưng bày LSBC được phân chia ra 3 phân loại nhỏ như sau :

A. Postal History exhibits which contain material carried by, and related to, official, local or private mails. Such exhibits generally emphasize routes, rates, markings, usages and other postal aspects, services, functions and activities related to the history of the development of Postal Services.

(Phỏng dịch) :

A. Các bộ trưng bày LSBC bao gồm những vật phẩm được thực hiện hay liên quan đến những thư tín chính thức, địa phương hay tự nhân. Những bộ trưng bày như vậy chủ yếu nhấn mạnh về các cung đường vận chuyển, mức cước, con dấu, việc sử dụng và những khía cạnh khác trong lãnh vực bưu chính, về dịch vụ, nhiệm vụ và các hoạt động liên quan đến lịch sử phát triển Dịch vụ Bưu chính.

B. Marcophily (Postmarks) exhibits showing classifications and/or studies of postal markings related to official, local or private mails on covers, adhesive stamps and other postal items.

(Phỏng dịch) :

B. Môn sưu tập con dấu (dấu bưu chính) các bộ trưng bày trình bày được sự phân loại và/hay những nghiên cứu về con dấu bưu chính liên quan tơí thư tín chính thức, địa phương hay tư nhân trên phong bì, trên tem tự dính và những vật phẩm bưu chính khác.

C. Historical, Social and Special Studies exhibits which examines postal history in the broader sense and the interaction of commerce and society with the postal system (refer examples in Article 3.2).

Besides these categories all Postal History exhibits are classified and judged in three time periods.
1. Up to 1875 (pre GPU)
2. From 1875 – 1945
3. After 1945.

Each exhibit fits in to the period where it starts or where its main contents lies.

(Phỏng dịch) :

C. Những bộ trưng bày nghiên cứu về Lịch sử, Xã hội và Chuyên sâu đặc biệt xem xét khảo sát lịch sử bưu chính trên diện rộng hơn và tương tác của vấn đề thương mại và xã hội với hệ thống bưu chính (tham khảo những ví dụ tại mục 3.2)

Ngoài những phân loại nầy, các bộ trưng bày LSBC còn được phân chia và đánh giá theo 3 giai đoạn thời gian :

1. Trước 1875 (trước khi hệ thống bưu chính ra đời)
2. Từ 1875 cho đến 1945
3. Sau 1945

Mỗi bộ trưng bày phải gắn liền với giai đoạn nào đó lúc nó bắt đầu hay những nội dung chính của nó nằm ở đâu.

http://www.f-i-p.ch/regulation/pdf/S...talHistory.pdf

Click vào download xem 1 bộ TL LSBC bằng slide !

http://www.arkph.com/Exhibits/Exhibi...8/Default.aspx

Đọc giòng chót có đánh dấu và thấy gì không ? Mốc thời gian !!!!!

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 06-09-2009, lúc 07:14
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
-peripheria- (08-09-2009), Đêm Đông (05-09-2009), chie (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), manh thuong (07-09-2009), Ng.H.Thanh (07-09-2009)
Cũ 05-09-2009, 23:52
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Chuyên đề ? Xin chờ nhe. Giờ thì "gô-tu-bét"...
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), huuhuetran (06-09-2009), Ng.H.Thanh (07-09-2009)
Cũ 06-09-2009, 07:41
Tem Không Răng

Vài ý kiến nôm na :

-Có quy định như hướng dẫn của Hội tem TW (tham khảo tài liệu của Hội tem địa phương nơi quý bạn đóng hội phí hay CLB VS khi hình thành tủ sách nay mai)-Dĩ nhiên vài dòng làm sao nói hết ở đây. Nó là hình thức trình bày mà thôi (xin xem thêm những bộ TL đã làm mà trong diễn đàn nầy đâu có ít bộ đâu. Mong bạn siêng hơn 1 tí thay vì chất vấn những cái abc )

- Tình hình hiện nay của Việt Nam và cung ứng thị trường + túi tiền thì nên dùng băng trắng, tự ép tự làm ở nhà và lót nền giấy màu. Băng đen bán sẵn loại nội hoá hình như không còn ai làm kinh doanh. Nhưng nó bằng giấy và đã từng làm hỏng biết bao tem cò của người sưu tập những năm về trước. Băng đen ngoại thì $$$ và làm sao mà bạn dán nóng tốt được. Để hở chăng ? Tem của bạn sẽ lòi ra nghiêng ngã khi ai đó lật ngược cái trang tem của bạn up-side-down.

3- Trong 5 khung TL thì có bao nhiêu bì thư ? bao nhiêu vật phẩm khác ?

-Hãy làm nháp và cùng anh em trong Hội nhà của bạn xem giùm và góp ý. Đừng câu nệ bao nhiêu là bao nhiêu. Tôi sợ bạn không có đủ để mà làm cho hay chứ không sợ dư thừa. Thế lúc đi mua bạn có mua thừa bao thư không ? Hãy nhờ các trưởng lão trong Hội tem địa phương của bạn, kiếm ông nào đó có huy chương TL tem đầy mình mà tham vấn nếu như chính ông ta tự tay làm bộ TL thì ông ta sẽ chỉ cho bạn kinh nghiệm. Còn không, bạn lên CLB VS với bộ TL nháp mà bạn muốn tham vấn. Chúng tôi sẽ tiếp bạn trong 1 buổi sinh hoạt với nước trà đá !

4- Cách trưng bày như thế nào là chuẩn ?

-Câu nầy không có câu trả lời chuẩn. Làm và đọc hướng dẫn để biết tương đối mà làm. Làm riết rồi quen. Coi bộ TL của người khác và coi trên internet sẽ cho bạn câu trả lời. Tui đây cũng có ai dạy đâu. Bạn làm có sai thì BGK họ cũng có rút cho mình chút kinh nghiệm nào đâu. Do đó sinh hoạt CLB thường xuyên sẽ giúp bạn lớn và bộ TL mau "béo tốt" thôi. Hãy tự cứu mình trước !

5- Vật phẩm tem trưng bày như thế nào để được điểm cao ?

-Đúng hướng dẫn của Hội Tem TW. Không phải điểm cao mà không để họ kiếm chuyện trừ vì người ta khoái trừ thậm chí ba cái vớ vẫn linh tinh. Thành phần chấm bài thì bạn từng biết rồi đó. Xi-ba-chao cũng có mặt !

6- Sưu tầm tem như thế nào để trưng bày được điểm cao? (ví dụ 1 bộ tem thì được trình bày ở trên, còn phong bì thư thì phải đồng nhất là bộ tem đó được dán trên bì thư thì mới điểm cao?)

-Đương nhiên bạn phải trưng bày đối tượng đúng chủ đề ! Nhưng không cần phải cả bộ trên bì thư mà 1 hay vài con tem trên bì thư phải là con tem đúng chủ đề đang đề cập....

7- Được trưng bày vật phẩm như thế nào? ví dụ như FDC được trưng bày toàn bộ k ? hay thứ khác...

-FDC không nên trưng bày toàn bộ. Vấn đề bạn làm bộ Chuyên đề bạn phải trưng bày cái gì mà dính tới chuyên đề bạn muốn nói. FDC có 3 bì thư, trưng 1 bì cũng đủ nếu cái đó đủ nói được những gì bạn muốn cho BKG hiểu bạn, người xem hiểu bạn. Dĩ nhiên bạn thiếu vật phẩm mà phải trưng bày toàn FDC không thì dĩ nhiên làm gì BGK ưu ái đỉểm cao cho bạn. Trong quá trình ấp ủ chuyên đề bạn sưu tầm, bạn cũng biết bạn tìm kiếm gì chứ ? Tem, bì thư thực gửi, tem lỗi,...rồi FDC. Chả lẻ mua mãi FDC ? Có nạc có mỡ mới làm nhưn bánh chưng ngon được. . Vật phẩm nào cũng trưng bày được miễn là vật phẩm bưu chính chính thức. FDC thì bị đánh giá thấp hơn hết. Nhưng nói thế chứ cũng có những bộ FDC kiếm hổng ra, đắt giá vói không tới...

Kính mong các Bác và các anh chị em giải đáp giúp để cho các bạn và tôi được thấu hiểu để làm các bài TL tốt hơn.

Khỏi kính thưa, kính gởi, kính biếu...gì . Thấu hiểu thì chưa thấu hết được đâu. Tui đây cũng nhiều khi ba-trợn lúc làm bộ trưng bày. "M.. kệ tía họ, mình có như vầy thì làm như vậy chứ muốn hơn thì đào đâu ra nữa..." Chơi luôn, tính sau. Dĩ nhiên cũng tùy thôi. Bạn đừng bắt chước tui. Cứ 5 năm làm 1 lần là tiến bộ. Bây giờ bạn 30 tuổi và cứ +5 thì đến 70 tuổi bạn làm được mấy lần TL có phải không ? Đời còn dài mà. Tụi tui thì xẹp dần dần rùi !

Mong các Bác và các ACE cho xin văn bản hiện hành quy định về các cách trình bày trên.

-BQT VS ơi ! Mấy anh quen lớn với Hội các cấp. Xin văn bản tài liệu hướng dẫn đi. Ủa có ai xem lại tạp chí tem coi hình như họ từng đăng, không biết có phải không ? Số cũ từ hồi nẫm... Tui cũng cho BQT VS mượn mấy loại văn bản hướng dẫn làm TL tem (ấn bản 2004). Anh Po scan và post lên đi.

Bài được THE GUEST sửa đổi lần cuối vào ngày 06-09-2009, lúc 08:24
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
-peripheria- (08-09-2009), Đinh Đức Tâm (11-09-2009), chie (06-09-2009), hat_de (06-09-2009), manh thuong (07-09-2009), Ng.H.Thanh (07-09-2009), zodiac (06-09-2009)
Cũ 06-09-2009, 09:57
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Ai từng được Hội tem TW cho tham dự tập huấn về TL tem thì trả lời đi. Mình thì chưa & chả bao giờ được vinh dự đó. Toàn làm theo cảm tính cá nhơn thui...
híc ... Hội tem Trung ương tốn kém khá nhìu cho các cuộc tập huấn, xong những người cần như mình, như bác K, như anh Thanh lại hiếm có dịp được thưởng thức ... Tuy nhiên bác K cũng là 1 siêu thủ tầm cỡ châu lục, kinh qua các kì TL trong và ngoài nước nên có những kinh nghiệm rất quý

Dẻ hạt cũng may mắn được dự vài TL và rất am thích cái món sáng tạo này nên mạnh dạn bổ xung 1 chút kiến thức nông cạn và kinh nghiệm nghèo nàn của mình vào kho tàng tri thức online của làng tem Vn như sau

Để tiện theo dõi Dẻ xin bổ xung trực tiếp vào đây

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài
Vài ý kiến nôm na :

-Có quy định như hướng dẫn của Hội tem TW (tham khảo tài liệu của Hội tem địa phương nơi quý bạn đóng hội phí hay CLB VS khi hình thành tủ sách nay mai)-Dĩ nhiên vài dòng làm sao nói hết ở đây. Nó là hình thức trình bày mà thôi (xin xem thêm những bộ TL đã làm mà trong diễn đàn nầy đâu có ít bộ đâu. Mong bạn siêng hơn 1 tí thay vì chất vấn những cái abc )

Đúng như bác K nói, 1 vài dòng khó có thể trả lời được
xin phép được chia sẻ 1 chút kinh nghiệm

- ko trình bày qua dày đặc
- trình bày nên cân đối (trên bé dưới to <=== nói thì nói thế nhưng bản thân Dẻ hay làm ngược lại, ko phải muốn chơi trội mà vì nội dung đi từ trên xuống, ko thể vì ưu tiên to bay bé mà làm nghịch đảo được)
- thuyết minh chữ ko nên quá nhìu, ko lạm dụng lời thay tem, hãy cố gắng để con tem nói lên, chú thích khi cần thiết thui (tiếc là gk đôi khi cuũg miên man nên hay bị mắng vì cái đó ... hihi)
- trong 1 số tài liệu tham khảo người ta có đưa ra 1 số cách bày tem ... xong trong thực tế TL thế giới vẫn có những sáng tạo riêng.

Tựu trung lại là ko gây, phản cảm, cân đối và bắt mắt, thoáng 1 chút

- Tình hình hiện nay của Việt Nam và cung ứng thị trường + túi tiền thì nên dùng băng trắng, tự ép tự làm ở nhà và lót nền giấy màu. Băng đen bán sẵn loại nội hoá hình như không còn ai làm kinh doanh. Nhưng nó bằng giấy và đã từng làm hỏng biết bao tem cò của người sưu tập những năm về trước. Băng đen ngoại thì $$$ và làm sao mà bạn dán nóng tốt được. Để hở chăng ? Tem của bạn sẽ lòi ra nghiêng ngã khi ai đó lật ngược cái trang tem của bạn up-side-down.

- đen hay trắng ko quan trọng nhưng nên 1 loại (gk thi thoảng cũng vi phạm, do 1 số tem mua đã có băng trắng luời quá dán thẳng vô)

- băng đen nổi tem xong ko kín 4 mặt lên hay có hiện tượng tem nhảy

- băng trắng ko nhảy nhưng ko nổi, nếu rảnh có thể dán 1 lớp đen đằng sau

- cho tới khi làng tem cải tiến công nghệ hàn và sử dụng loại băng trên trắng dưới đen thì tuyệt

3- Trong 5 khung TL thì có bao nhiêu bì thư ? bao nhiêu vật phẩm khác ?

-Hãy làm nháp và cùng anh em trong Hội nhà của bạn xem giùm và góp ý. Đừng câu nệ bao nhiêu là bao nhiêu. Tôi sợ bạn không có đủ để mà làm cho hay chứ không sợ dư thừa. Thế lúc đi mua bạn có mua thừa bao thư không ? Hãy nhờ các trưởng lão trong Hội tem địa phương của bạn, kiếm ông nào đó có huy chương TL tem đầy mình mà tham vấn nếu như chính ông ta tự tay làm bộ TL thì ông ta sẽ chỉ cho bạn kinh nghiệm. Còn không, bạn lên CLB VS với bộ TL nháp mà bạn muốn tham vấn. Chúng tôi sẽ tiếp bạn trong 1 buổi sinh hoạt với nước trà đá !

bao nhiu thì ko thể trả lời được bởi nó phụ thuộc:

- nguyên liệu của các giả
- ý tưởng nghệ thuật và nội dung tác phẩm
- sự cân đối tổng thê với bộ TL, số block, số khối ...
như em làm em phải chỉnh đi chỉnh lại vài lần phát điên
- tác giả Tl như 1 nhà soạn nhạc phải điều chỉnh dòng chảy bưu chính và chuyên đề trong đó

4- Cách trưng bày như thế nào là chuẩn ?

-Câu nầy không có câu trả lời chuẩn. Làm và đọc hướng dẫn để biết tương đối mà làm. Làm riết rồi quen. Coi bộ TL của người khác và coi trên internet sẽ cho bạn câu trả lời. Tui đây cũng có ai dạy đâu. Bạn làm có sai thì BGK họ cũng có rút cho mình chút kinh nghiệm nào đâu. Do đó sinh hoạt CLB thường xuyên sẽ giúp bạn lớn và bộ TL mau "béo tốt" thôi. Hãy tự cứu mình trước !

chuẩn ưu, rất khó, đôi khi Ban GK còn cãi nhau nữa là ... phải xông pha mới bít thui ạ

5- Vật phẩm tem trưng bày như thế nào để được điểm cao ?

-Đúng hướng dẫn của Hội Tem TW. Không phải điểm cao mà không để họ kiếm chuyện trừ vì người ta khoái trừ thậm chí ba cái vớ vẫn linh tinh. Thành phần chấm bài thì bạn từng biết rồi đó. Xi-ba-chao cũng có mặt !

- ngoài yếu tố tiêu cực của BGK như bác K nói thì các vật phẩm quý thường đạt các yêu cầu sau:

- tem:
+ quý thì điểm cao, thưởng là sống, là dị bản thì tốt hơn CTO
+ tình trạng tốt thì điểm cao
+ phong phú thì điểm cao
ví dụ cùng quý, cùng tình trạng tốt, cùng 1 nội dung thì tem có mùi hương hoặc tem có hình dạng lạ sẽ hay hơn, tị dụ hình con chim cánh cụt chẳng hạn

cùng nói vìa thiên thạch thì bày cái tem có bộ thiên thạch tất nhiên hay hơn rùi

nhớ là có thuyết minh phụ

- các vật phẩm bưu chính ngoài tem: bì cổ quý, tình trạng tốt, dấu mà đẹp, ko giả

roài thì bản in thử, bản đờ-luých ... thay tem thường bằng món độc vậy thì đương nhiên là bộ trưng bày giá trị hơn.

-Đương nhiên bạn phải trưng bày đối tượng đúng chủ đề ! Nhưng không cần phải cả bộ trên bì thư mà 1 hay vài con tem trên bì thư phải là con tem đúng chủ đề đang đề cập....

bác K nói đúng đó anh T
nếu đạt sự thống nhất về mặt nội dung trong 1 bộ chuyên đề thì dù bì ko có tem như bộ ở trên cũng ko sao
tuy nhiên bày truỳen thống thì thường là thuộc bộ đó

7- Được trưng bày vật phẩm như thế nào? ví dụ như FDC được trưng bày toàn bộ k ? hay thứ khác...

-FDC không nên trưng bày toàn bộ. Vấn đề bạn làm bộ Chuyên đề bạn phải trưng bày cái gì mà dính tới chuyên đề bạn muốn nói. FDC có 3 bì thư, trưng 1 bì cũng đủ nếu cái đó đủ nói được những gì bạn muốn cho BKG hiểu bạn, người xem hiểu bạn. Dĩ nhiên bạn thiếu vật phẩm mà phải trưng bày toàn FDC không thì dĩ nhiên làm gì BGK ưu ái đỉểm cao cho bạn. Trong quá trình ấp ủ chuyên đề bạn sưu tầm, bạn cũng biết bạn tìm kiếm gì chứ ? Tem, bì thư thực gửi, tem lỗi,...rồi FDC. Chả lẻ mua mãi FDC ? Có nạc có mỡ mới làm nhưn bánh chưng ngon được. . Vật phẩm nào cũng trưng bày được miễn là vật phẩm bưu chính chính thức. FDC thì bị đánh giá thấp hơn hết. Nhưng nói thế chứ cũng có những bộ FDC kiếm hổng ra, đắt giá vói không tới...

bác K nói hết rùi D ko có gì nói cả
nhưng nếu sau này món FDC được như món MC thì có thể lắm
hiện tại thì chưa có quy chế riêng cho loại toàn FDC

Kính mong các Bác và các anh chị em giải đáp giúp để cho các bạn và tôi được thấu hiểu để làm các bài TL tốt hơn.

Khỏi kính thưa, kính gởi, kính biếu...gì . Thấu hiểu thì chưa thấu hết được đâu. Tui đây cũng nhiều khi ba-trợn lúc làm bộ trưng bày. "M.. kệ tía họ, mình có như vầy thì làm như vậy chứ muốn hơn thì đào đâu ra nữa..." Chơi luôn, tính sau. Dĩ nhiên cũng tùy thôi. Bạn đừng bắt chước tui. Cứ 5 năm làm 1 lần là tiến bộ. Bây giờ bạn 30 tuổi và cứ +5 thì đến 70 tuổi bạn làm được mấy lần TL có phải không ? Đời còn dài mà. Tụi tui thì xẹp dần dần rùi !

dé thì nghĩ rằng
khuyến khích anh T và các bạn quan tâm TL đặt câu hỏi
đồng thời kính mong các cao thủ chia sẻ kinh nghiệm để cả nàh cùng học hỏi

-BQT VS ơi ! Mấy anh quen lớn với Hội các cấp. Xin văn bản tài liệu hướng dẫn đi. Ủa có ai xem lại tạp chí tem coi hình như họ từng đăng, không biết có phải không ? Số cũ từ hồi nẫm... Tui cũng cho BQT VS mượn mấy loại văn bản hướng dẫn làm TL tem (ấn bản 2004). Anh Po scan và post lên đi.

trên TCT có 1 số
hội cung có 1 vài
FIP và FIAP cũng có

ai có gi úp nấy nào
sắp Vietstampex rùi ... chúng ta hệ thống lại kiến thức thui

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
-peripheria- (08-09-2009), manh thuong (07-09-2009), Ng.H.Thanh (07-09-2009), THE GUEST (06-09-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này