Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 04-04-2010, 21:47
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,893
Đã được cảm ơn 35,448 lần trong 9,470 Bài
Talking lại hồi âm Saturn :D !!!!

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Saturn Xem Bài
Saturn:
"Cóa aj ở nhà hum?
Hum nay bùn wé!"

Bạn có cảm nghĩ gì khi đọc được dòng chữ trên?
Riêng bản thân tôi, tôi cảm thấy rất khó chịu ki đọc được những
dòng chữ đó thậm chí đó là một sự xúc phạm to lớn đối với tôi!
Có thể tôi nói quá, hay tôi là một ông cụ non!

anh hat_de: đó là cảm xúc, cảm tưởng, đó chưa phải tư duy

Saturn: Tuy nhiên tại sao có nhiều người lại cùng cảm tưởng như em?
Cùng bực mình như em?

bởi họ chưa nhìn vấn đề thật khách quan, nhìn từ 2 phía. Như anh ban đầu cũng bực, xong khi bình tĩnh nhìn lại thấy ko cần thiết phải bực. trước hết nếu thông điệp có "hình thức bực mình" trên mà chứa đựng thông tin có giá trị, thì phải học cách để có đọc và hiểu thông tin đó đã, bực mình chỉ là chuyện nhỏ. Còn nếu tin ko có ích, chả đọc nữa, cũng cả cần bực mình. Tuy nhiên vẫn sẽ lên tiếng nếu bài có "hình thức bực mình" trên lại có nội dung cũng ... bực mình . Tóm lại nội dung vẫn là thứ quan trọng hơn hình thức, bực mình vì cái nội dung mới bõ công để bực mình

Saturn: Nhưng ngày này, thứ ngôn ngữ này được sử dụng
mỗi ngày nhiều như “cơm bữa”!

Không chỉ trong diễn đàn hay những tin nhắn ở điện thoại mà cả trong những bài tập làm văn!

anh hat_de: dùng trong bài văn thì đáng lên án thiệt

Saturn: vậy dùng trong diễn đàn và tin nhắn không đáng lên án sao?
Có nguy hiểm hay không nếu người ta hiều nhầm, hiều sai, không hiểu?

tin nhắn di động hay chát chít <== ko cần phải bực
còn trogn diễn đàn <=== sự tưởng trừng rối loạn kia có quy luật của nó, và vẫn đủ để anh có thể hiểu nên anh cũng ko bực
việc hiểu nhầm, hiểu sai <=== đáng trách ở cả người viết và người đọc, lẽ ra người đọc nên hỏi lại nếu đó thực sự là thứ họ quan tâm

Saturn: Hình như thứ ngôn ngữ này đang lộng hành cùng tuổi Teen

anh hat_de: thiển cận, bởi ko chỉ teen dùng, mà cả thế giới dùng, có điều teen VN hơi lạm dụng

Saturn: Nếu cả thế giới dùng,
Tại sao nó không được công nhận là một loại ngôn ngữ,
một loại mật mã?

đã nói là thiển cận còn ko tìn à
em nghĩ là nó ko được công nhận sao
thế giới công nhận nó đo, tuy ko công nhận là mật mã công nhận như 1 kiểu viết fa kí tự lạ. tuy nhiên ko phải cái nào cũng được chấp nhận, 1 số thứ đúng là rất vớ vẩn

Saturn: như là một "mốt" không thế thiếu trong xã hội ngày nay

anh hat_de: ko hỉu lịch sử rùi, việc "làm xiếc" với các kí tự sinh ra cùng thời với kí tự được dùng để ghi chép lại các thứ, hay bày tỏ cảm tưởng... <=== qua việc sử dụng ngôn ngữ biến thái có thể đoán được tâm lý người viết lúc đó <=== quan trọng trong hình sự lắm đó nha

Vấn đề ko phải ghét, mà nhìn nó bằng cái nhìn khách quan và khoa học nhất để có thể đọc được những thông tin nằm sau những dòng kí tự

Saturn: Vậy nếu em không hiểu, nó có cho em cảm xúc gì không?
Cảm xúc: KHÓ CHỊU?

nếu cứ để cảm xúc khó chịu, sẽ bỏ qua nhìu thứ hay
ví dụ ngày xưa anh rất khó chịu khi ăn cái gì lẫn giá đỗ
nhưng cứ giữ sự khó chịu vớ vẩn ấy thì bỏ đi 1 món bổ dưỡng.

Sự khó chịu ko phải thứ để áp mỗi khi thấy khó chịu đâu, có những khi khó chịu và vô lý.

Ví dụ: 1 bài ...(%#)(*%%(#% làm tem và 10 bạn khác khó chịu, nhưng nó làm 100 bạn #%*#%*( rất dễ chịu.

Trong cộng đồng là thế Rock có thể khó chịu với 10 người, nhưng 10 người khác rất thích nó, Rock vẫn hay bị lên án, nhưng người ta vẫn sáng tác và nhìu người vẫn nghe. Sự khó chịu là có, nhưng ko phải là thứ có thể xóa bỏ cái "được coi là gây ra khó chịu" kia

Saturn Liệu đây có phải là vấn đề nghiêm trọng không nếu nó làm phai mờ thứ tiếng mẹ đẻ của chúng ta? Nếu nó làm chúng ta hiểu nhầm, hiều sai hay thâm chị là không hiểu?

anh hat_de: đừng nói về tiếng mẹ đẻ, anh cá là 90 % số người đang sử dụgn thứ tiếng này, ko hiểu quá trình ra đời, phát triển và biến đổi, những biến dổi trong quá khứ, hiện tại và tương lai của tiếng Việt mình đâu

Saturn: Vậy tại sao nó không được công nhận là một loại ngôn ngữ hiện đại của Teen Việt Nam ta mà đang bị phê phán đây?

anh đã phân tích rồi
- 1 số nguời phê phán
- nhưng rất nhiều người khác sử dụgn, tiếp tục sáng tạo nữa
ai công nhận, họ ko cần ai công nhận, họ công nhận là đủ
Mà anh tin...sau này sẽ có nhiều thứ họ nghĩ ra sẽ được dùng.
Trong quá khứ đã từng xảy ra nhiều tình huống như thế

anh hat_de (trích tiếp theo câu nói trên): ví dụ nhé:

Bắc Cạn ===> Bắk Kạn hay Bắc Kạn <=== từ quá khứ tới tiếng Việt hiện tại có rất nhìu ví dụ kì dị

Saturn: Đó là cho "chính tả" của quá khứ khác so với hiện tại chứ không phải là ngôn ngữ chat,

như anh đã nói, chát chỉ là 1 thứ mà qua đó ngôn ngữ bị biến đổi mạnh
còn nó là chính tả hay cái gì thì chưa cần biết,
khi nêu ví dụ đó anh chỉ muốn chứng minh, có nhiều thứ chưa chuẩn, người ta chưa hiểu hết nguồn gốc của nó.

Tức là nhìu người trng số chúng ta thực sự cũng chưa biết hết những biến đổi đã từng có trong tiếng mẹ đẻ

ví dụ: CHÁNH TẢ (quá khứ dùng: miền NAM) và CHÍNH TẢ (hiện tại dùng)

Nếu nói như anh: Vậy CÀ MAU có viết KÀ MAU được không
(trên bản đồ Việt Nam)?

KÀ MAU giờ chưa ai viết, nên chưa chấp nhận được trên bản đồ. Nhưng ai biết sau này liệu có đổi ko

Có ai nghĩ rằng Cánh Mạng <=== ngày xưa là Kách ... ko

Giờ viết Kà Mau là ko chấp nhận được
cũng giống khi xưa viết Cách là rất kì dị, ko chấp nhận được nhưng sau này thì thế nào
sự kì dị có thể trong thời điểm này nhưng ko phải cứ thế mãi mãi

Nếu Kách có thể thành Cách thì Cà cũng có thể thành Kà. Tuy nhiên nó ko đổi cũng ko sao vì hiện là chưa kần

Saturn: Tiếng Anh cũng viết tắt, và được quy ước rõ ràng, nhưng hình như tiếng Việt của ta đa dạng hơn nhiều nên không cần quy ước mà phải tự hiểu!!!
Từ chữ "TIỀN" mà thành chữ "XÈNG" rõ ràng là khác nhau 180!

anh hat_de: quan trọng với nhà ngôn ngữ học là tìm hỉu xem vì sao từ TIỀN sang XÈNG, lý do nào, và khi đã diễn ra rồi thì sự fù hợp trong đời sống ngôn ngữ tới đâu

Saturn: ("TIỀN" sang "XÈNG") Đây không phải là ngôn ngữ chính thức vì vậy cách viết tự chế đó không được chấp nhận nên không cần nhà ngôn ngữ học nào cả!

ko học cũng ko sao,vì ko bắt buộc
nhưng học thì hiểu được tại sao nó lại thế và có thể hiểu thêm nhiều tình huống khác

Saturn: Đối với những gì của riêng chúng ta, chúng ta có thể viết bằng bất cứ ngôn ngữ nào tuỳ thích nhưng khi gửi đến người khác thì nên hỏi ý họ xem có đồng ý không. (cuốn sách Sống Xanh của Ngô Thị Giáng Uyên)

anh hat_de: ko thực tế
bởi đôi khi người viết cố tình làm như vậy
bởi việc vít trẹo đi có thể dùng thăm dò tâm trạng và
phản ứng của người nhận

Saturn:"Tuyệt vời"!
Tâm trạng của em khi thấy chữ "vít" của anh
là không cần trả lời câu này.

đúng thế, trong từ viết thứ 2 anh đã cố viết thành "vít", và anh đã thăm dò được thái độ của em là bảo thủ, vẫn chưa tìm hiểu vấn đề
như vậy anh đã thành côgn khi thăm dò chỉ bằng 1 động tác nhỏ, thậm chí ko cần câu trả lời của đối tượng.

Saturn: Theo mình thấy, nếu muốn viết cho nhanh, cho gọn cho lẹ, cho mau thì nên viết không dấu, mặc dù không dễ đọc lắm nhưng vân lịch sự và lễ phép hơn
Còn nếu mà lười quá thì tốt nhất bạn đừng viết để làm gì nữa!

anh hat_de: theo anh thì kệ, nếu người viết nghịch quá thì thông điệp của họ sẽ ko được lắng nghe nếu cách viết của họ phảm cảm, thế cũng đủ trừng phạt họ rồi

Saturn: Còn với em: Nếu người viết nghịch quá, em không thèm trả lời hoặc đếm xỉa tới chứ đừng nói là thông điệp của họ sẽ được lắng nghe!
Vì sao vậy? Vì đó là những người không tôn trọng người đọc.

sự tôn trọng có cả ở hình thức lẫn nội dung
em mới chỉ cảm thấy ko được tôn trọng về mặt hình thức mà đã bỏ qua nội dung
vậy chắc ko bao giờ trở thành chuyên gia đàm phán.

Còn anh, anh cứ lắng nghe, dù họ diễn đàn bằng bất kì hình thức nào và ngôn ngữ nào mà mình có thể hiểu. Sự bực mình về mặt hình thức ko được phép ngăn cảnh anh bỏ qua nội dung của nó. Dù bực cũng phải duyệt xem thế nào, sau đó trả lời. Bực mình vội vàng ko cần thiết.

Saturn: Em nghĩ BCN Viet Stamp nên trừng trị nghiêm khắc hơn những người viết lung tung như thế, nhẹ thì cảnh cáo, còn nặng thì band nick luôn,

anh hat_de: trong 1 số mục đúng là nên làm như vậy, còn 1 số mục ko càn, chỗ nào đã làm thì phải làm thật nghiêm

Saturn: Không có mục nào cần cả bởi vì không cần nhân nhượng với
những người vô văn hóa như thế!

anh nghĩ ko phải như thế là vô văn hóa đâu...em chưa có cái nhìn rộng nên thế thôi...BCN mà cũng như em thì .. .còn gì là BCN

mọi thứ phải có từng bước của nó, em ko nên vội. Tuy nhiên việc em muốn có sự nghiêm túc đó là tốt

Nếu BCN Viet Stamp dám cấm những kí danh đăng kí tên bằng
những kí tự lung tung, ngôn ngữ chat
vậy tại sao lại không dám cấm những kí danh
viết những dòng chữ bằng những kí tự lung tung, ngôn ngữ chat?

chít....em định cấm cả nick anh Voi à
nick là thế, các dòng chữ càng cần được thoải mái hơn
giả sử có cấm...cũng ko thể làm ngay và làm triệt để...vì ko có thời gian đâu mà làm ... nghiêm khắc quá chỉ tạo ra những hành động thô kệch ko cần thiết, cuộc sống cầm sự mềm mại, nguyên tắc mềm dẻo là thế

Saturn: Em biết mấy câu nói này hơi đụng chạm một số người trong diễn đàn và làm mít lòng nếu họ đọc phải, tuy nhiên nó vẫn là điều cần thực hiện (lúc trước em cũng là nạn nhân)!

anh hat_de: một 9x gương mẫu, thật đáng khen

Saturn: Cảm ơn anh.

CHÚ THÍCH:

Saturn: Đặt vấn đề
anh hat_de: Trả lời Saturn
Saturn: Trả lời anh hat_de

tím là trả lời của Dẻ
Hẹn gặp lại chú Saturn hay lập luận

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
kuro_shiro (05-04-2010), manh thuong (05-04-2010), thang (09-08-2011), tugiaban (05-04-2010)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này