Xem riêng 01 Bài
Cũ 02-12-2008, 22:38
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,892
Đã được cảm ơn 35,446 lần trong 9,468 Bài

bài viết trên đã từng đăng trên trang chủ của Trung Ương Hội tem

----------

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Tôi thấy cái ông DTQ này đề cao các nhà sử học là chính, chứ kiến thức về tem thì hơi bị buồn. Nếu bắt CTT hỏi ý kiến các nhà sử học, các "nhà" khác cũng đòi theo thì biết nghe ai? Xin lỗi ông DTQ, nhưng theo tôi, đáng hỏi ý kiến nhất là người sưu tập tem, chứ không phải bất kỳ "nhà" nào.
bác VNMS nói cũng có lý. Tuy nhiên có thể hiểu va thông cảm. bác DTQ có thể quan tâm tới tem, nhưng ko thể hiểu sâu về nó. Và chúng ta cũng ko kì vọng ông hiểu thật sâu về tem được. 1 ngày chỉ có 24 h, và một người có rất nhiều việc phải làm. Kiến thức về tem của bác i có thể "buồn" so với ta, nhưng cũng ko thể phủ nhận hoàn toàn. Tất nhiên em ko có ý rằng bác VMS phủ nhận kiến thức tem của bác TQ.

Năm 2000 em có lên TL tem do CLB tem SV tổ chức bên Hồ Gươm, ông ấy ông DTQ cũng có mặt.... rùi thì cậu Thắm Qn, 1 nhà sưu tầm trẻ về tem và tiền cũng hay có những buổi giao lưu gặp mặt với nhóm hay tổ chức gì đó liên quan tới viện sử học thì phải. Tóm lại bác DTQ cũng là 1 người có tiếp xúc tem, với phogn trào tem cụ thể, triển lãm cụ thể và nhà sưu tập cụ thể

Bác DTQ là 1 nhà sử học, và có cách thể hiện suy nghĩ, diễn đạt vấn đề 1 cách rất hàn lâm và học thuật. Cảm giác nó rất khó vào đời sống . Và "tem" mà bác ấy nhắc tới chỉ là 1 phần của tem VN.

Nói tóm lai em thì em nghĩ rằng, sự quan tâm của 1 nhà sử học như vậy tới tem là tạm ổn. Em cũng đồng ý với bác VMS rằng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
....đáng hỏi ý kiến nhất là người sưu tập tem, chứ không phải bất kỳ "nhà" nào.
Hoàn toàn chính xác, tuy nhiên vế 2 cũng hơi ấy quá ... con tem là 1 sản phẩm chung cho toàn Xh, và là sản phẩm đặc biệt cho người chơi tem, vì người chơi tem coi nó như món sưu tầm, như đối tượng nghiên cứu ... thậm chí như những ... nốt nhạc .... Tuy nhiên trong mối quan hệ trở lại, thì người chơi tem ko phải yếu tố độc nhất. Vậy nên ý kiến của người sưu tầm tem là số 1 và của những đối tượng khác trong XH cũng nên cân nhắc !

Vài dòng dại dột có gì ko phải mong cả nhà bổ quá cho

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hongduc2008 (14-05-2014), manh thuong (03-12-2008), Red-Cross (03-12-2008), xihuan (04-12-2008)